[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

ruou_nep_40

Xe tăng
Bác có số liệu tiền gửi chưa? Sao kết luận là ls giảm là do tiền vẫn tắc ở bank. Thanh khoản ck từ <20k tỉ/phiên hiện nay đều 25~30k tỏi, sắp tới những phiên 30k tỏi sẽ thường xuyên.
Tiền đó ở đâu ra bác?
Giao dịch trên tt bds tăng từ cuối năm ngoái đến giờ cũng là tiền 1 phần từ gtk đáo hạn chảy qua chứ đâu.
Ls giảm là do bị ép giảm để cứu nền KT thôi bác, cùng đợi con số tăng trưởng tín dụng tháng 3.
Tiền tiết kiệm đáo hạn rút ra mua bất động sản thì người bán lại cầm tiền chỉ có để tài khoản thì nó vẫn là tiền trong bank. Tiền đó không đổi mà chỉ là luân chuyển tạo ra sự hoạt động của tiền, có khác là thúc đẩy mua bán tăng lượng giao dịch và tăng phí thuế đi kèm mà thôi

dog.fearless

Xe tăng
Bác có số liệu tiền gửi chưa? Sao kết luận là ls giảm là do tiền vẫn tắc ở bank. Thanh khoản ck từ <20k tỉ/phiên hiện nay đều 25~30k tỏi, sắp tới những phiên 30k tỏi sẽ thường xuyên.
Tiền đó ở đâu ra bác?
Giao dịch trên tt bds tăng từ cuối năm ngoái đến giờ cũng là tiền 1 phần từ gtk đáo hạn chảy qua chứ đâu.
Ls giảm là do bị ép giảm để cứu nền KT thôi bác, cùng đợi con số tăng trưởng tín dụng tháng 3.
Thừa tiền là có thật

chrisphung

Xe đạp
Chả hiểu cụ lấy thông tin vớ vẩn này ở đâu. Không hiểu cụ có thuê nhà không nữa?

3 năm trước có đb mà đòi 5 tr được cái chung cư thoải mái.
7-8tr mới dc căn 2 ngủ không đồ tử tế.

Còn 2024, E vừa thuê 13tr căn chung cư 3 ngủ full đồ ngay Trung Kính.
Hay nói cách khác, chi phí thuê nhà tăng quá chậm, còn khuya mới bắt kịp giá tăng của chung cư!
Giá cụ thuê ở khu Trung Kính thế là ngon đấy ạ. Trước em thuê căn 2pn2wc 73m2 mà tận 14tr.

Gọi là tăng chậm thôi nhưng vẫn tăng đó cụ. Thường tiền thuê 1 năm sẽ vào khoảng 4% giá trị căn hộ.

Giá căn hộ tăng thì nhiều người chưa mua được lại phải thuê tiếp, làm tăng cầu thuê thôi cụ.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Giá cụ thuê ở khu Trung Kính thế là ngon đấy ạ. Trước em thuê căn 2pn2wc 73m2 mà tận 14tr.

Gọi là tăng chậm thôi nhưng vẫn tăng đó cụ. Thường tiền thuê 1 năm sẽ vào khoảng 4% giá trị căn hộ.

Giá căn hộ tăng thì nhiều người chưa mua được lại phải thuê tiếp, làm tăng cầu thuê thôi cụ.
Cụ thuê ở đâu nhỉ?
Không đồ và Có đồ giá chênh nhau vài triệu đấy cụ nhé :D

Cách đây 5 năm tính cả đồ e cho thuê được 6-7% giá trị mua cơ :D

Giờ thì quá thấp.
p/s: Em vừa tra lại, giá thuê tính ra chỉ ...ngang so với hồi đó chứ đừng nói lên :D Giá 2 ngủ Home City nếu không nhầm không dưới 4 tỷ

LongNguyễn8x

Xe tăng
Lãi suất tiếp tục giảm. Như vậy là tiền vẫn tắc ở bank. Ko có người vay tiền để sản xuất kinh doanh, đầu tư bds...Vậy bds, chứng khoán, vàng, đô...tăng giá là do nguyên nhân gì. Các cụ kinh tế học cho ý kiến phân tích xem, em thì thấy lần này rất khác các lần "sốt" khác đấy.
Off là xe hơi, cũng nhận thấy là mọi năm "sốt", dân kiếm dc nhiều tiền, luôn "cháy xe", ko có xe để bán, bia kèm lạc các kiểu. Năm nay xe vẫn ế, dân kiếm dc tiền mà ko thấy chi tiêu mua sắm gì. Hay lại vẫn tiền từ túi người này sang túi người khác mà ko có thêm dòng tiền mới phát sinh.
Sóng bds kết thúc mới vào sóng xe nhé cụ. Lần nào cũng thế trừ khi các công ty sản xuất ô tô ra ít hàng hơn mà điều này ko thể với ngành lạm vốn như ô tô.

chrisphung

Xe đạp
Cụ thuê ở đâu nhỉ?
Không đồ và Có đồ giá chênh nhau vài triệu đấy cụ nhé :D

Cách đây 5 năm tính cả đồ e cho thuê được 6-7% giá trị mua cơ :D

Giờ thì quá thấp.
p/s: Em vừa tra lại, giá thuê tính ra chỉ ...ngang so với hồi đó chứ đừng nói lên :D Giá 2 ngủ Home City nếu không nhầm không dưới 4 tỷ

View attachment 8429360
Trước em thuê ở Central point trung kính cụ ạ.

Đợt đó em cũng đi xem để thuê ở home city mà cũng báo 14 15tr full đồ ấy cụ. Giờ em cũng mua nhà khu trung kính này rồi thấy cư dân cũng đang cho thuê 15tr cụ ạ.

Căn 13 kia chắc là đồ cơ bản hay sao đó. Chứ đợt đó em đi tìm nhà thuê cả 3 tháng k có giá 13 :D

Em vừa mới thử tìm qua thì thấy home city vẫn cho thuê tầm 14, chắc tùy đồ nữa

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt
Bds tăng giá:
- Môi giới: vui - vì có giao dịch, chắc chắn có tiền
- Chủ đầu tư: vui - nhộn nhịp chuẩn bị ra hàng và luyện tập "ăn chơi, hưởng thụ" dần.
- Bank: vui - thanh khoản dc nợ xấu, lợi nhuận lại lập đỉnh, thưởng "Tết" lại to hơn.
- H20: vui - bảng điểm đẹp, kinh tế phát triển, thu nhiều thuế hơn.
- Dân đầu cơ: vui - lại có việc làm, thu nhập có hay ko thì chưa biết (lướt đi lướt lại có khi lại nhập lại căn nhà ban đầu của mình với giá mới)
- Anh em kẹp hàng: vui - vì ko phải lo lắng như trc, nhưng sẽ ko bán khi giá tăng, hoặc bán thì lại mua tiếp căn khác giá có khi cao hơn, đợi lúc nào thị trường bể thì bán cắt lỗ sau.
- Dân đầu tư: nửa vui nửa buồn - Vui vì các tài sản mình đang có cũng tăng giá, buồn vì khó mua dc miếng ngon.
- Người mua ở, sử dụng (chiếm hơn 95%): buồn - bao kế hoạch dự định lại bị vỡ. Vẫn sẽ chấp nhận phải mua giá ở đỉnh và đi làm việc khác trả nợ dần.
Các cụ xem mình đang ở "phân khúc" nào nhé.

Cụ nào dùng cmt của em viết báo lùa gà thì cho em xin ít lộc nhé :D

MrTomCangTo

Xe buýt
Sóng bds kết thúc mới vào sóng xe nhé cụ. Lần nào cũng thế trừ khi các công ty sản xuất ô tô ra ít hàng hơn mà điều này ko thể với ngành lạm vốn như ô tô.

Xe máy ế là biểu hiện của tầng lớp thu nhập thấp vẫn đang rất khó khăn. Nghĩa là kinh tế vẫn còn ngụp lặn chưa ngoi lên đc. BDS sốt cục bộ mỗi khu phía tây HN (ko biết sốt thật hay sốt ảo) chứng tỏ bị 1 lực lượng nào đó thổi có chủ ý. E để ý thấy gần đây một loạt nick mới vào seeding, nhiều còm ngây ngô và lộ liễu vl. Dù cũng là người cầm bds, chung cư nhưng nhìn cái kiểu thổi này thấy nó khốn nạn

luuanh6789

Xe buýt

Xe máy ế là biểu hiện của tầng lớp thu nhập thấp vẫn đang rất khó khăn. Nghĩa là kinh tế vẫn còn ngụp lặn chưa ngoi lên đc. BDS sốt cục bộ mỗi khu phía tây HN (ko biết sốt thật hay sốt ảo) chứng tỏ bị 1 lực lượng nào đó thổi có chủ ý. E để ý thấy gần đây một loạt nick mới vào seeding, nhiều còm ngây ngô và lộ liễu vl. Dù cũng là người cầm bds, chung cư nhưng nhìn cái kiểu thổi này thấy nó khốn nạn
Xe máy ế ẩm là đúng. Thị trường bão hoà rồi còn đâu. Nhà nào cũng 2 3 cái xe rồi.

broken98

Xe hơi

Em cũng đang cầm đất gánh lãi nhưng cũng chưa mong nó sốt để em cầy cuốc có tiền nhập thêm :D

broken98

Xe hơi
Xe máy ế ẩm là đúng. Thị trường bão hoà rồi còn đâu. Nhà nào cũng 2 3 cái xe rồi.
Cũng phải ế ẩm tí chứ ko anh em đi mua toàn phải mua bia kèm lạc, sale tha hồ ép mà còn ko có xe mà mua ấy.

luuanh6789

Xe buýt
Cũng phải ế ẩm tí chứ ko anh em đi mua toàn phải mua bia kèm lạc, sale tha hồ ép mà còn ko có xe mà mua ấy.
Dân VN 100tr dân tính cả già trẻ lớn bé mà tận 73tr xe máy thì chẳng bão hoà rồi cụ.

broken98

Xe hơi
Thời em ra trường xe air blade giá niêm yết có 38-40 mà nhiều chỗ họ bán kênh 55-70 vẫn có người mua. Nói chung là theo quy luật cung cầu hết thôi ạ

Trần Trụi

Xe tải

Cụ nào dùng cmt của em viết báo lùa gà thì cho em xin ít lộc nhé :D
Chà, sáng nay đọc bài này, tưởng cụ quen hoặc chính là thằng cu Tuấn Anh - Lucy Nguyễn, hóa ra trong otofun có "đội" của thằng cu này, và nó ăn cắp ý tưởng của cụ rồi :D Thảo nào thấy có dăm nick liên tục bọc lót cho nhau :D

broken98

Xe hơi
Chà, sáng nay đọc bài này, tưởng cụ quen hoặc chính là thằng cu Tuấn Anh - Lucy Nguyễn, hóa ra trong otofun có "đội" của thằng cu này, và nó ăn cắp ý tưởng của cụ rồi :D Thảo nào thấy có dăm nick liên tục bọc lót cho nhau :D
Ha ha thấy cái này rất nhiều chiên za copy của cụ này luôn. Cụ Lavic xem ông nào lấy đòi chia sẻ lợi nhuận ko đánh cho mấy gậy bản quyền đi.

LAVIC

Xe buýt
Các cụ có dư tiền thì lên Vĩnh Phúc mà đầu tư, tỉnh công nghiệp, gần Hà Nội, sắp mở cầu đường...chẳng thiếu tiềm năng gì.
Sóng lần này ở HN là có "tay to" thổi lên để giải phóng hàng tồn, "tay to" nào thì các cụ xem ở đâu dự án đang sẵn hàng mà phân khúc tiền 5-10 tỏi hơn là biết.
Em ko dám nói ai đâu, trên fb thì bị report ngay.
Các cụ đu theo "cá mập" thì đi nhanh, nhưng cẩn thận lại trôi vào miệng "cá mập" nhé.

xe đạp mini62

Xe buýt
Các cụ có dư tiền thì lên Vĩnh Phúc mà đầu tư, tỉnh công nghiệp, gần Hà Nội, sắp mở cầu đường...chẳng thiếu tiềm năng gì.
Sóng lần này ở HN là có "tay to" thổi lên để giải phóng hàng tồn, "tay to" nào thì các cụ xem ở đâu dự án đang sẵn hàng mà phân khúc tiền 5-10 tỏi hơn là biết.
Em ko dám nói ai đâu, trên fb thì bị report ngay.
Các cụ đu theo "cá mập" thì đi nhanh, nhưng cẩn thận lại trôi vào miệng "cá mập" nhé.
Vĩnh Phúc quy hoạc rất đẹp, đường phố sạch, yên bình. VP tỉnh CN nhưng đất rộng, người thưa và thu nhập người dân chưa cao so với các trung tâm khác ở phía bắc nên bda cũng khó tăng giá đắt đỏ. Mua dễ, bán khó.

LAVIC

Xe buýt
Vĩnh Phúc quy hoạc rất đẹp, đường phố sạch, yên bình. VP tỉnh CN nhưng đất rộng, người thưa và thu nhập người dân chưa cao so với các trung tâm khác ở phía bắc nên bda cũng khó tăng giá đắt đỏ. Mua dễ, bán khó.
Vậy thì mới giọi là tiềm năng phải ko cụ.