[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Quê bầm

Xe điện
Tiền gửi đầu năm đến giờ tăng có 1.5%, thấp nhất cả thập kỷ, tín dụng tăng 4.45%, thấp hơn nhiều so với mục tiêu 6% nửa năm và 14-15% cả năm. Full là full thế nào. Cụ chăm đọc báo lên tý nữa.
Lãi vay chưa bao giờ rẻ thế mà tín dụng thấp quá, hay do cách tính của năm ngoái hở cụ? em nhớ 11 tháng 2023 mới cỡ 9%, có 3 tuần đầu tháng 12 nó vọt lên 14.x %, ăn no nên sang đầu năm nay chưa tiêu hóa hết hở cụ?

ORIJEANS

Xe container
Lãi vay chưa bao giờ rẻ thế mà tín dụng thấp quá, hay do cách tính của năm ngoái hở cụ? em nhớ 11 tháng 2023 mới cỡ 9%, có 3 tuần đầu tháng 12 nó vọt lên 14.x %, ăn no nên sang đầu năm nay chưa tiêu hóa hết hở cụ?
Vấn đề vẫn là khả năng hấp thụ vốn của nền kinh tế vẫn chưa được như kỳ vọng cụ ạ. Nhưng vẫn còn tốt hơn 2023.
Còn vấn đề sao nó tăng vọt tháng cuối 2023 thì cũng nhiều lý do:
- Liên quan đến đầu tư công, cuối năm mới ồ ạt giải ngân do thủ tục hành chính.
- Các ngân hàng ồ ạt bơm tiền để tận dụng hết room, tạo dư địa cho năm sau, đề phòng NHNN cấp lại room tính trên số của năm trước.
- Nhân viên làm đẹp KPI.
Nhưng nói chung thì hầu như đều mang tính kỹ thuật thôi, k phản ánh thực chất nhu cầu vốn nền kinh tế cụ ạ, vọt cuối năm ngoái nên đầu năm nay mới có vụ tăng trưởng tín dụng đầu năm âm đó.
Năm nay 6 tháng mà 4.45 là cũng ok rồi, các tháng sau tốt hơn các tháng trước chứ k phải tăng trưởng tuyến tính.
Hiện chưa có số liệu tín dụng bds 6 tháng đầu năm của cả nước nhưng riêng HCM thì tăng có 2.78% tính đến hết tháng 5, nên nói chung dư địa còn nhiều. GDP tăng tốt trong bối cảnh tín dụng tăng thấp, lạm phát thấp nó vừa là tín hiệu tích cực nhưng nó cũng cho cảm giác có gì đó "không ổn lắm" nên xu hướng giá bds còn "chưa rõ ràng" chứ nếu mọi thứ ổn thì với nền tín dụng bds còn thấp thế này thì e nghĩ là sẽ sớm bước vào xu hướng tăng thôi. Việc tín dụng tăng vọt 5% tháng 12 năm ngoái mà cụ bảo cũng đóng góp đáng kể vào con sóng tăng giá bds cuối năm, con sóng mà nhiều người trên đây đã bị lỡ.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Vấn đề vẫn là khả năng hấp thụ vốn của nền kinh tế vẫn chưa được như kỳ vọng cụ ạ. Nhưng vẫn còn tốt hơn 2023.
Còn vấn đề sao nó tăng vọt tháng cuối 2023 thì cũng nhiều lý do:
- Liên quan đến đầu tư công, cuối năm mới ồ ạt giải ngân do thủ tục hành chính.
- Các ngân hàng ồ ạt bơm tiền để tận dụng hết room, tạo dư địa cho năm sau, đề phòng NHNN cấp lại room tính trên số của năm trước.
- Nhân viên làm đẹp KPI.
Nhưng nói chung thì hầu như đều mang tính kỹ thuật thôi, k phản ánh thực chất nhu cầu vốn nền kinh tế cụ ạ, vọt cuối năm ngoái nên đầu năm nay mới có vụ tăng trưởng tín dụng đầu năm âm đó.
Năm nay 6 tháng mà 4.45 là cũng ok rồi, các tháng sau tốt hơn các tháng trước chứ k phải tăng trưởng tuyến tính.
Hiện chưa có số liệu tín dụng bds 6 tháng đầu năm của cả nước nhưng riêng HCM thì tăng có 2.78% tính đến hết tháng 5, nên nói chung dư địa còn nhiều. GDP tăng tốt trong bối cảnh tín dụng tăng thấp, lạm phát thấp nó vừa là tín hiệu tích cực nhưng nó cũng cho cảm giác có gì đó "không ổn lắm" nên xu hướng giá bds còn "chưa rõ ràng" chứ nếu mọi thứ ổn thì với nền tín dụng bds còn thấp thế này thì e nghĩ là sẽ sớm bước vào xu hướng tăng thôi. Việc tín dụng tăng vọt 5% tháng 12 năm ngoái mà cụ bảo cũng đóng góp đáng kể vào con sóng tăng giá bds cuối năm, con sóng mà nhiều người trên đây đã bị lỡ.
Về tín dụng năm nay đại để có 2 yếu tố ntn cc ak:
- Mua bán nợ nhiều, tức là nhấc dư nợ từ bank này sang bank khác. Dư nợ ko biến động nhiều.
- cái thứ 2 này e lại nói lại. Đấy là 1 năm vừa r là vùng ls thấp nhất trong vòng hơn chục năm đổ lại đây. Kinh tế yếu mà. Từ hôm nay, ls vay đã nhích dần ở khối big4 r cc nhé. Và mấu chốt là kinh tế khó khăn nên nhiều đối tượng bị ảnh hưởng thu nhập. Vì vậy nên lương thưởng hay lợi nhuận từ kd họ đập vào trả món nợ hiện hữu cho bớt đi. Ko có nhu cầu vay thêm.
Ngược lại, đội đạu gia/kinh tế khá giả ko bị ảnh hưởng/những gd có dòng tiền tốt....họ lại gia tăng vay để sở hữu thêm tài sản, hoặc đầu tư cái nọ cái kia....
2 đầu: 1 đầu nỗ lực trả nợ, 1 đầu nỗ lực vay để mua thêm ts, mở rộng sxkd.... Khi kinh tế tốt lên thì cả 2 đầu này sẽ vay nợ nhiều hơn. Và kinh tế tốt hơn khi mà ls cơ sở của big4 (ls kỳ hạn 12-24T) nó dao động vào khoảng quanh mức 6%. Hiện mốc này của big4 đang là 4.7% cc nhé. :)
NÊN Ls thấp như đợt này có lợi cho 1 đầu/1 phe như e nói trên thôi. :)

dog.fearless

Xe tăng
Bds giờ vay khó mà cụ, cdt không có dự án mới

dog.fearless

Xe tăng
Em ko rõ cdt còn tsđb hay hạn mức thế nào chứ người mua giờ vẫn đc ưu đãi 6-7% ba năm đầu mà cụ, có bank cho ân hạn gốc 2 năm
thì cụ vẫn phải có dự án mới để vay mua mà, mua đi bán lại thì kém sôi nổi vì giờ giá cũng cao

23h01

Xe máy
Về tín dụng năm nay đại để có 2 yếu tố ntn cc ak:
- Mua bán nợ nhiều, tức là nhấc dư nợ từ bank này sang bank khác. Dư nợ ko biến động nhiều.
- cái thứ 2 này e lại nói lại. Đấy là 1 năm vừa r là vùng ls thấp nhất trong vòng hơn chục năm đổ lại đây. Kinh tế yếu mà. Từ hôm nay, ls vay đã nhích dần ở khối big4 r cc nhé. Và mấu chốt là kinh tế khó khăn nên nhiều đối tượng bị ảnh hưởng thu nhập. Vì vậy nên lương thưởng hay lợi nhuận từ kd họ đập vào trả món nợ hiện hữu cho bớt đi. Ko có nhu cầu vay thêm.
Ngược lại, đội đạu gia/kinh tế khá giả ko bị ảnh hưởng/những gd có dòng tiền tốt....họ lại gia tăng vay để sở hữu thêm tài sản, hoặc đầu tư cái nọ cái kia....
2 đầu: 1 đầu nỗ lực trả nợ, 1 đầu nỗ lực vay để mua thêm ts, mở rộng sxkd.... Khi kinh tế tốt lên thì cả 2 đầu này sẽ vay nợ nhiều hơn. Và kinh tế tốt hơn khi mà ls cơ sở của big4 (ls kỳ hạn 12-24T) nó dao động vào khoảng quanh mức 6%. Hiện mốc này của big4 đang là 4.7% cc nhé. :)
NÊN Ls thấp như đợt này có lợi cho 1 đầu/1 phe như e nói trên thôi. :)
Chuẩn ạ, lãi suất big4 bắt đầu tăng từ 1/7 các cụ nhé, đa phần là khoảng 0.5%, BIDV đã tăng từ 20/5, VCB tăng từ 1/7 ạ.

BìnhMinh89

Xe tăng
Tiền gửi đầu năm đến giờ tăng có 1.5%, thấp nhất cả thập kỷ, tín dụng tăng 4.45%, thấp hơn nhiều so với mục tiêu 6% nửa năm và 14-15% cả năm. Full là full thế nào. Cụ chăm đọc báo lên tý nữa.
Ơ thế là vẫn chưa full ah bác, bảo sao các bác ôm đất gồng khỏe thế :D

robeo1958

Xe điện
Đất thôi chứ có cái gì đâu mà mạo hiểm. Em tiếc cho cụ thôi, đi tìm đất đúng thời điểm gần như là đáy của thị trường mà đến giờ ko chốt được.

Hồi 2022, vỡ nợ trái phiếu bđs hàng loạt, giá bđs còn chẳng vỡ được thì giờ vỡ thế nào được. Cùng lắm thì nó đi ngang vài năm đi

Đất đai, mua là được, nghĩ nhiều quá làm gì, nhỡ đâu nó tăng lại mất cơ hội.

Mà thôi, tùy cụ.
À mỗi người mỗi nhu cầu khác nhau mà cụ. Ví dụ cụ làm ăn kinh doanh có tiền chỉ nhu cầu mua tích trữ thì cứ có đủ là mua vứt đó thôi, lâu dài kiểu gì cũng tốt mà. Nhưng có cụ lại lấy đó làm nghề chính hoặc kiếm thêm thì thường cân nhắc kỹ thời điểm mua và bán để sao cho nhanh chốt lời, quay vòng vốn, không bị đọng vốn lâu. Mà nhận định chính xác được điều này thì tất nhiên vô cùng khó :(
Giá vẫn tăng đều hàng năm dù không sốt. Như trước 2023 dù không có cơn sốt mà miếng đất em mua giá vẫn tăng đều hàng năm, nhưng cỡ tiết kiệm ls cao thôi.
Tăng ổn định hàng năm, không tăng sốc mới tốt cho người mua ở thực.
Nó cũng tuỳ khu vực thôi ạ. Như em có theo dõi đất Sóc Sơn từ tháng 1/2024 thấy hiện tại giá đã tăng 50%. Những mảnh đấu giá tháng 1 em hỏi là 20tr thì hiện tại đã 30tr. Chắc cụ mua nội đô hoặc các khu vực đang ổn định hạ tầng, ko có cú hích lạ thì thường giá sẽ tăng ổn định như vậy ạ.

chai ko

Xe tải
Mục này. Nên hiểu sao cho đúng các cụ nhỉ ? Link

Jiren198

Xe điện
Mục này. Nên hiểu sao cho đúng các cụ nhỉ ? Link
Đc gia hạn thêm 1 lần 50 năm nữa là 100 năm

Minh Dũng87

Xe tải
Qua 1.7 rồi.Vậy nên mua hay nên chờ các cụ.
Chờ đến 1.8 thôi nhỉ