Du chuyến B.Kinh- T.Hải- Hàng Châu- Tô Châu và thượng cờ FLF tại Vạn Lý Trường Thành!

htlongbien

Xe điện
ảnh đẹp và chi tiết , cụ post lên nữa đi
Vâng ah!

Em ũng dđã có 2 lần đến Hàng Châu, trong đo có 1 lần trả được thù dân tộc=))
Taxi ở đấy em thấy chủ yếu là dùng Whonwagen, còn cây xanh thì đúng là như rừng, chính vì vậy nên họ phải trồng xen kẽ cây Long Não để hạn chế muỗi.
TQ rất chuộng Hàn cho nên chỉ riêng sản phẩm là xe oto thôi cũng rất nhiều, ở các thành phố lớn thì taxi đã thay thế dòng W đó bằng chủ yếu là sonata (loại này VN ko có)

vụ này tốn kém tiền trăm đấy anh thông nhỉ:)
đến đấy, tiền trăm NDT đến quá còn giề!:))

htlongbien

Xe điện
THƯỢNG HẢI

Hello ngày mới
Ban mai thức dậy để lên đường đi Thượng Hải, em chộp vài kiểu chơi

Với quãng đường khoảng 150km, nhưng đường cao tốc nên chỉ khoảng 2,5 tiếng ngồi xe; đây là ảnh em chụp trên đường

2 bên đường đi hoa nở rất đẹp

Bắt gặp cả taxi mặc quần ngố chạy xe chở khách ntn

Trạm thu phí cửa ngõ thành phố

Đường đã thể hiện dần là thành phố quan trọng nhất Trung Quốc

Với các tòa nhà dịch vụ thương mại

Mật độ tăng dần

Với các tầng phân đường

Nhìn từ xa đã thấy lấp ló tháp truyền hình Đông Phong Minh Châu

Và những tòa nhà tạo dáng kiểu cách

Xe chạy dưới hầm qua sông Hoàng Phố, hầm được thiết kế với 2 làn xe chạy mỗi bên và tp Thượng Hải có 2 hầm ngầm vượt sông

htlongbien

Xe điện
Điểm đến đầu tiên ở Thượng Hải, em ghé tháp truyền hình Đông Phong Minh Châu cao 263m

Đây là điểm du lịch nổi tiếng, vì lên đây sẽ ngắm được toàn cảnh thành phố biển Thượng Hải, vừa vào đến sảnh chân tháp em gặp 2 lão đang đánh tennis bằng cách buộc bóng vào dây và khỏi lo nhặt bóng

Đứng ở chân tháp mới thấy được mức độ đồ sộ của nó

Xếp hàng để lên cầu thanh máy

Thang máy ở đây phân thành 2 phân đoạn: đoạn 1 là lên đến điểm 90m, di chuyển ra điểm ngắm cảnh đầu để lên thang 2 chuyển tiếp; và thang máy ở đây đạt tốc độ nhóm nhanh nhất thế giới 7m/s

Có gai đờ hướng dẫn khắp nơi, ngay từ lúc vào thang chặng 1vào thang chu đáo

Và sau đây là chùm ảnh em chụp trên cao toàn cảnh tp Thượng Hải qua lớp kính chắn an toàn nên hơi mờ chút

htlongbien

Xe điện
Sau khi ngắm nghía chóng mặt trên cao, em xuống tầng hầm tòa tháp
Hầm ngầm chân tháp là 1 Bảo tàng rộng lớn về Kinh tế- Xã hội- Con người Trung Quốc qua các thời kỳ và được thể hiện qua các bức tượng sáp, mô hình hoành tráng kết hợp với ánh sang và âm thanh tạo cho người tham quan cảm giác như đúng đang lạc trong thời kỳ, hoàn cảnh đó…
Em chộp tạm mấy bức, vì đã ăn đèn thì hình ảnh bị giảm thật đi phần nào

1 Phiên tòa xét xử

Em ghé qua tiệm cầm đồ để xem giá cả ở đây thế nào....

Ăn chơi nghiệm ngập và được ẻm mát xa

Lên lầu đi anh

Quán rượu

Phiên giao dịch tài chính (đây là mô hình hoàn toàn)

Và tuyệt đỉnh của Trung Hoa

htlongbien

Xe điện
Loanh quanh tầng hầm mỏi hết cả chân vì quá rộng, không khí khá ngột do thiếu ánh nắng mặt trời và oxy tươi- em tìm đường chui lên mặt đất

Chợt nhớ ra bài hát Bến Thượng Hải, mấy anh em tìm đường đi ra khu đó, trên đường còn được 1 police giơ tay chào đón

Loanh quanh khu bến cảng 1 hồi em vào khu du thuyền thì thấy

Đây rồi, đúng thương hiệu Sang Hai nhóe

Lại còn có thêm ái dẫn đường chỉ lỗi nhá

Và đây là chùm ảnh em chụp trong lúc di chuyển trên tàu

Và đây là mem gai đờ cho em trong chuyến đi này, em này SV 19,5 tuổi- là ái Thượng Hải

b0ykenz89

Xe đạp
up phát cho bác chủ thớt vào nào :D

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Đường xá sạch sẽ hơn bên ta, cái này đáng để học hỏi. Nhìn nhà cửa chọc trời dư kia, hẻm biết quy hoạch dư lào, nếu quy hoạch giống ở ta mai e qua nó làm xây dựng luôn ợ

INFOCO VN

Xe máy
hic! cụ đi nhiều nơi thế? nhất cụ đấy! cụ cho em hỏi ngu phát cụ đi một mình như thế Gấu nhà cụ cũng để yên à? Cụ là thần tượng của em roài đấy

thietkeinan

Xe buýt
Và đây là chùm ảnh em chụp trong lúc di chuyển trên tàu

Cụ mà đi tầu vào buổi trên sông thì cảnh còn đẹp nữa cụ à

maple_leaf

Xe điện
Đường chính thì rất to, rộng, đẹp nhưng vào sâu một tý là giống mình, cũng nhếch nhác lắm.

htlongbien

Xe điện
up phát cho bác chủ thớt vào nào :D
Vâng, cảm ơn cụ

19 tuổi nhìn già thế.
Dạ, em nghe giới thiệu thế thôi chú có biết kiểm chứng bằng cadhs nào bây giờ nhỉ? :P

Đường xá sạch sẽ hơn bên ta, cái này đáng để học hỏi. Nhìn nhà cửa chọc trời dư kia, hẻm biết quy hoạch dư lào, nếu quy hoạch giống ở ta mai e qua nó làm xây dựng luôn ợ
Em khuyên cụ nên bình tõm, ây dà- bên đó bụi lắm nị à!

hic! cụ đi nhiều nơi thế? nhất cụ đấy! cụ cho em hỏi ngu phát cụ đi một mình như thế Gấu nhà cụ cũng để yên à? Cụ là thần tượng của em roài đấy
Em đi liều thôi, về cũng ăn no đòn đấy cụ ơi!

Đường chính thì rất to, rộng, đẹp nhưng vào sâu một tý là giống mình, cũng nhếch nhác lắm.
Cũng tùy chỗ thôi cụ ơi!

htlongbien

Xe điện
Ngắm thành phố cảng Thượng Hải nghe chừng đã đủ, em hỏi bạn đi cùng thế khu dân gốc trước ở đâu, vì ở đây em chỉ thấy công sở, thương mại, kinh tế- thế là được bạn ấy đưa đến thăm khu thành phố Thượng Hải xưa (cũ); bên này nhà xây dựng thấp hơn, vẫn đâu đó còn những kiến trúc thời cũ- bên này bờ sông là nơi ở sinh hoạt, quán ăn, nhà hàng

Xen lẫn trong khu mới cao tầng vẫn còn những dãy- căn nhà cũ

Thành phố biển Thượng Hải là thành phố kinh tế quan trọng bậc nhất của Trung Quốc (thủ đô kinh tế TQ), em được nghe Thượng Hải còn được nhiều người ví von là Paris của Phương Đông về mức độ hoành tráng và hoa lệ. Tuy nhiên, cái hay của Thượng Hải có những khu vực giữ nguyên được nét và chất xưa, em mời cả nhà cũng em qua đường Trung Sơn Đông Nhị
Để đến được khu này thuận tiện nhất phải đi qua cầu dây văng có tên Nam Phổ Đại Kiều do Đặng Tiểu Bình đặt tên
Cầu bắc qua sông Hoàng Phố, mỗi bên có 3 làn xe chạy

Đã đến đường Trung Sơn Đông Nhị; khu này có 18 tòa nhà mang đậm chất kiến trúc 18 quốc gia trên thế giới khác nhau mà Thượng Hải vẫn lưu giữ sử dụng; nói thật em là dân kỹ thuật nên ko hiểu lắm về kiến trúc- mời các lão bóng bàn
Em chỉ nhớ loáng thoáng hình như tòa nhà có đồng hồ là kiến trúc Fờ ran thì phải

Phù, mệt quá; chắc em nghỉ đây- lấy sức đi buổi tối nữa chớ.

htlongbien

Xe điện
Sau khi nghỉ ngoi oánh chén, em lại tiếp tục lượn tuyến phố đi bộ Nam Kinh

Ở tuyến này phục vụ chủ yếu và kinh doanh thương mại của các sản phẩm thương hiệu nổi tiếng thế giới và ccas nhà dịch vụ lớn của Thượng Hải

Và đến điểm của tín đồ táo cắn dở

.....
.../
..../

Và điểm rất hay ở Trung Quốc nói chung đó là hình thức quảng cáo, rất đa dạng và trên mọi địa hình chất liệu; rất ấn tượng; em ví dụ là dùng hình thức mô hình Nhiệt kế bách phân thủy ngân hiển thị nhiệt độ ngoài trời như thế này mà ai đi qua cũng phải ngước nhìn.

Ngoài ra em kế thêm với mọi người tý chuyện: Người dân Trung Quốc nói chung và khu vực thường hay có ấn tượng về lời đồn con người Thượng Hải, đó là khá khinh người, từ xưa họ luôn có suy nghĩ mình là người thành phố lớn, đặc biệt rất hay khinh khỉnh với dân ngoại tỉnh; do đó em chụp được bức ảnh này để fun và hình tượng hóa sự khinh khỉnh qua con mắt người dân là anh chàng này nhìn đời bằng lạo kính mắt trắng mắt đen ntn:

Người Thượng Hải hầu hết là dân kinh doanh thương mại nên họ cũng khá thực dụng hơn, họ không quá cầu kỳ vào những sản phẩm đa tính năng, nhưng họ rất chịu chi vào những sản phẩm giá trị thiết thực: Ví dụ như họ có thể bỏ ra rất nhiều tiền để mua 1 chiếc máy lọc nước chất lượng cao để đảm bảo sức khỏe…

Sau khi đi vòng qua Quảng trường Trung tâm phía bờ sông là em về khò khò để chuẩn bị cho ngày mai đi giải quyết mấy công việc trước khi về Bắc Kinh

Xin mời cả nhà cùng em với chuyến trở về BK!

htlongbien

Xe điện
Ngay từ 6h sáng em đã phải dậy để đi ra ga tàu cao tốc vì 7h tàu đã chạy; đây là không gian cảnh quan của ga tàu cao tốc Thượng Hải
Đường tàu nhiều chi chit với những đoàn tàu nhiều vô kể, thế mới biết là nhu cầu và tiện dụng của tàu cao tốc ntn

Trong sảnh ga thì hoành tráng và có đủ tương đối các dịch vụ, mỗi người lấy 1 vé sẽ được phát ngay 1 chai nước lọc

Và đây là đoàn tàu sẽ đưa em từ Thượng Hải về Bắc Kinh, tàu này khác tàu lúc em đi vì tàu này chạy với vận tốc nhanh hơn

Sảnh lên tàu sạch bóng

Và em bước lên tàu:

Vẫn với bộ tư trang thiết yếu ko thể thiếu; mặc dù đt đã roaming và sang đó em lấy thêm 1 SIM bên đó, nhưng quan trọng nhất với em vẫn là cái bộ đàm mang theo từ nhà; mình không biết tiếng nên đôi khi cần gì cứ đàm cho ông anh nói chuyện cùng luôn.

Rob Tran

Xe điện
Hết rồi à? còn cái em chân dài ở VLTT đâu, show lên ngay, em là em máu lắm!

htlongbien

Xe điện

htlongbien

Xe điện
Đã chuẩn bị đến giờ tàu khởi hành

Em xin nói qua về hành trình từ ga Hồng Kiều Thượng Hải (Hong Qiao Shanghai) về ga Nam Bắc Kinh sẽ qua 24 ga trên địa bàn 7 tỉnh- nhưng tàu chỉ đỗ đón trả khách ở 5 ga chính: Tô Châu- Nam Kinh…, tổng quãng đường 1.318km và thời gian là 5h20 phút.
Con tàu này khá hiện đại, trên tàu có hệ thống biển báo led hành trình, vận tốc tàu chạy, nhiệt độ và các nhắc nhở khác bằng 2 thứ tiếng Trung và Anh; và đây chính là tàu có vận tốc lớn nhất hiện nay- tối đa có thể lên đến 350km/h, nhưng thực tế an toàn chạy thường từ 300- 306km/h bất kể mưa hay nắng

Trên tàu rất ít nhân viên vì mọi việc đã được làm tốt trước khi lên tàu: soi an ninh, …cho nên em chỉ gặp:
1 nv soát vé điện tử 1 lần

2nv xe đẩy dịch vụ ăn nhẹ

1 nhân viên toa xe lo vệ sinh

Vì tàu chạy rất nhanh nên đường tàu được thiết kế rất chi tiết và an toàn: đường sắt chạy 2 làn, chủ yếu chạy trên cầu riêng thường song song với đường bộ, để đạt cao tốc nên đường khá thẳng, 2 bên đường có rào chắn kiên cố- một số chỗ còn 2 lượt rào chắn. Do tàu chạy nhanh nên chụp rất khó

Gặp tàu chạy ngược chiều chỉ thấy loang loáng mặc dù kính tàu đã là kính giảm tốc

Và chính xác đến từng phút; sau 5h20 tàu chạy- 12h20 em có mặt ở ga Nam Bắc Kinh

htlongbien

Xe điện
Cũng trong dịp sang đây, em được tham dự buổi Lễ trao bằng tốt nghiệp Tiến sĩ tại trường Đại học nhân dân Trung Quốc
Ngay từ đầu giờ buổi sáng em cùng mọi người lên giảng đường nhận quần áo nghi lễ

Quy định ở đây rất rõ: tốt nghiệp ĐH là áo viền màu đỏ

Tốt nghiệp Thạc sĩ là áo viền màu xanh

Và Tiến sĩ là viền màu vàng

Em được nhận 1 vé tham dự trong Hội trường

Trường sẽ tiến hàng Lễ trao bằng cho hơn 800 Tiến sĩ

đây là thầy Hiệu trưởng của trường Đại học Nhân dân Trung Quốc

Đây là hình ảnh của Khoa Luật, tốt nghiệp khoa Luật năm này có duy nhất 1 người Việt Nam

Và khi biết em là người Việt sang thì thầy giáo hướng dẫn của anh đó đã mời em vào chụp chung bức ảnh kỷ niệm

Và niềm vui vỡ òa của các Tiến sĩ Luật sau 5 năm đèn sách

Có điều rất ấn tượng với em nữa về trường này đó là: chiều hôm liên hoan nhận bằng em đến dự tại Nhà ăn quốc tế trong trường, gọi là nhà ăn nhưng được thiết kế và phục vụ như khách sạn tiêu chuẩn 4-5 sao. Ở bức tường có treo 6 ảnh lớn; phía bên tay phải có 3 bức ảnh đen trắng chụp bác Hồ bắt tay chủ tịch Mao khi bác đến thăm trường này- rất tiếc là đi ăn nhậu nên em không mang theo máy ảnh để chụp lại.