[Funland] Dự báo IT hồi phục

gis123

Xe điện
cụ chỉ cần làm đc 1 cái là oracle thì e bao cụ mức tối thiểu là 350-400/năm.
Làm đc ở mức nào cụ?
Em biết nhiều thứ nhưng không quá sâu 1 cái gì đó. Oracle e từng làm khơ khớ nhưng được thời gian lại quên câu lệnh :D Đang muốn tập trung sâu vào 1 ngạch nào đó.

PDlong

Xe điện
Lúc kiếm dự án thì tuyển ồ ạt, thời buổi ông dev làm 5 năm đòi senior, đi pv ko qua dc bài test junior thì layoff là điều tất nhiên.
Công nhận cụ nói đúng ; nhiều bạn 5 năm nhưng phỏng vấn rất ảo ; ko đúng năng lực thật

Garrard_1967

Xe tải
Làm đc ở mức nào cụ?
Em biết nhiều thứ nhưng không quá sâu 1 cái gì đó. Oracle e từng làm khơ khớ nhưng được thời gian lại quên câu lệnh :D Đang muốn tập trung sâu vào 1 ngạch nào đó.
Advanced cụ. Khơ khớ thì e gặp nhiều lắm rồi, mà khơ khớ lại còn quên câu lệnh thì thôi, cụ kiếm việc khác đi.

Chưa hiểu thì cụ giải thích cho e biết x$kbh là cái gì? Giải thích đc ta bàn tiếp

conmabenho

Xe đạp
400 củ cho 6 năm kn, hơi hẻo!! Bằng mức thị trường 2018.
Em cũng làm IT. 2014 ra trường, lương khởi điểm 8tr6, hai năm sau lên 12tr. Bây giờ trẻ con mới tốt nghiệp cũng y vậy thôi.
Chắc cụ là dân làm thuê, nên nghĩ mức lương phải tăng liên tục ko ngừng nghỉ.
Thực ra sức lao động chỉ là một loại hàng hoá đặc biệt, cũng tuân theo cung cầu cả thôi.
Khi cung nhiều thì giá giảm là đương nhiên.
Em đang làm manager, mới tuyển intern. Em đăng có 1 group fb, tuyển intern fulltime, hỗ trợ 2tr/ tháng, chỉ nhận CV ngành IT. Sau 1 ngày hơn 20 ng inbox, hơn chục CV.
Có cả một bạn đang du học IT bên Sing xin intern nữa ấy. Làm ngta dễ nghĩ tới câu "1 mét vuông 10 người học IT", đông tới nỗi "đuổi đi ko hết" ấy.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em kinh doanh tự do ICT, làm service, bán software 4G cho các cụ off lắp eto, thanh lý đồ, ...
Ko thay đổi, thấy trong 1 năm thì lên xuống theo mùa, mùa game, mùa học, theo đợt hàng về kkkk

PDlong

Xe điện
Em cũng làm IT. 2014 ra trường, lương khởi điểm 8tr6, hai năm sau lên 12tr. Bây giờ trẻ con mới tốt nghiệp cũng y vậy thôi.
Thực ra sức lao động chỉ là một loại hàng hoá đặc biệt, cũng tuân theo cung cầu cả thôi.
Em đang làm manager, mới tuyển intern. Em đăng có 1 group fb, tuyển intern fulltime, hỗ trợ 2tr/ tháng, chỉ nhận CV ngành IT. Sau 1 ngày hơn 20 ng inbox, hơn chục CV.
Có cả một bạn đang du học IT bên Sing xin intern nữa ấy. Làm ngta dễ nghĩ tới câu "1 mét vuông 10 người học IT", đông tới nỗi "đuổi đi ko hết" ấy.
Intern giờ đông hơn quân nguyên

ruby_eagle

Xe điện
Tùy góc nhìn và môi trường thôi cụ. Ko biết cụ làm ở công ty nào, có thể công ty Vn chăng? Ở một level trung bình trong những công ty FDI thì 5 năm kn đạt mức thu nhập 30tr gross không khó, còn thêm 1 tháng 13 và ít nhất 1 tháng bonus cuối năm. Năm 2014 fresher bên em đã là 12tr rồi.

ruby_eagle

Xe điện
mời cụ đưa ra các lựa chọn khác, càng cụ thể càng tốt
Có thể em ko cập nhật thị trường IT những năm gần đây, hay nó chững lại ở Vn rồi nhỉ? Còn nhớ những năm 2018 đi pv dạo để nắm lương thị trường, xem công ty có trả bèo cho mình ko thì nó vẫn loanh quanh 30-40tr cho 6,7 năm kn.

ndkhoiits

Xe tải
Xanh SM mới câu của bên em mấy bạn dev, giá chuyển nhượng là tăng 35-45% so với hiện tại. Tính ra net là tầm 55-60tr/tháng cho 1 bạn tầm 7 năm kinh nghiệm

antidau

Xe container
Xanh SM mới câu của bên em mấy bạn dev, giá chuyển nhượng là tăng 35-45% so với hiện tại. Tính ra net là tầm 55-60tr/tháng cho 1 bạn tầm 7 năm kinh nghiệm
Vin thì luôn phá giá mà, nhưng tiền phạt của Vin dành cho người lao động cũng không thể đem full tiền về đâu :))
Nhưng ở HN nói chung là không có nhiều chỗ ngon trừ phi có kỹ năng biết nói tiếng Anh trôi chảy + trải qua cuộc phỏng vấn thuật toán củ chuối với nhiều cụ thì có mấy công ty IT đa quốc gia như NAB mới ngon thôi

Haiprozzz

Xe buýt
IT là theo thị thường outsource nên lương sẽ tăng theo thì trường nước ngoài là chính. Mức lương ngành này có phần chững lại rồi, tầm chục năm nữa chắc cũng ko còn hot như xưa khi mà lương trung bình các ngành nghề khác x2. Sang các năm sau chắc số sinh viên theo IT sẽ ít dần do e ngại ko tìm được việc làm.

Haiprozzz

Xe buýt
Có thể em ko cập nhật thị trường IT những năm gần đây, hay nó chững lại ở Vn rồi nhỉ? Còn nhớ những năm 2018 đi pv dạo để nắm lương thị trường, xem công ty có trả bèo cho mình ko thì nó vẫn loanh quanh 30-40tr cho 6,7 năm kn.
Ngành IT nói chung ko tăng lương nhanh, vì lương nó giờ cũng đã quá cao, em nhớ năm 2010, lương sinh viên mới ra trường là 200 300 gì đó, tới giờ thì lương mới ra trường cũng 300 400 thôi.

YarisVerso

Xe tải
Hẳn nào ít thấy các công ty ở EU hay Đức dám thuê nhân công ở Việt Nam. Ở Đức làm develop, 7-10 năm kinh nghiệm thì lương net cũng chỉ tầm 4-5 ngàn Euro/tháng, tính ra chỉ 100-150 củ mà bên này chi phí nhà cửa, sinh hoạt đắt hơn hẳn Việt Nam.
Năm 2007-2010 công ty mình trả cho developer ở chi nhánh Việt Nam tính ra chỉ bằng 1/4 so với đồng nghiệp ở đây.

Haiprozzz

Xe buýt
Hẳn nào ít thấy các công ty ở EU hay Đức dám thuê nhân công ở Việt Nam. Ở Đức làm develop, 7-10 năm kinh nghiệm thì lương net cũng chỉ tầm 4-5 ngàn Euro/tháng, tính ra chỉ 100-150 củ mà bên này chi phí nhà cửa, sinh hoạt đắt hơn hẳn Việt Nam.
Năm 2007-2010 công ty mình trả cho developer ở chi nhánh Việt Nam tính ra chỉ bằng 1/4 so với đồng nghiệp ở đây.
4 5K ở EU thì chỉ gọi là đủ sống thôi cụ, nhờ công của các dev VN , Ấn Độ kéo giá thị trường IT xuống ngang với lao động phổ thông

YarisVerso

Xe tải
4 5K ở EU thì chỉ gọi là đủ sống thôi cụ, nhờ công của các dev VN , Ấn Độ kéo giá thị trường IT xuống ngang với lao động phổ thông
Cũng tùy từng nước. Như ở Đức thì 4-5 ngàn Euro net đã là trên rất nhiều mức trung bình thu nhập của tất cả các ngành nghề.
Không giống như IT ở Mỹ có rất nhiều sản phẩm dùng khắp thế giới như Windows, Android, ... IT Đức ít có các sản phẩm cho Enduser toàn cầu như SAP, chủ yếu phục vụ thị trường nội địa và các sản phẩm phần mềm cài đặt trong các loại máy móc. Vì thế nên sự cạnh tranh trực tiếp từ Ấn Độ hay Việt Nam trong lĩnh vực phần mềm không ảnh hưởng lắm. Vấn đề là nhân lực IT không đủ đáp ứng nên các công ty Đức cũng dùng cách outsourcing sang Ấn Độ, như bộ phận IT của mấy ngân hàng lớn như Deutsche Bank, Commerzbank,... toàn Ấn Độ làm. Nhưng outsourcing sang Việt Nam thì cứ ì ạch, chả thấy phát triển mấy. Giờ thêm vụ giá nhân công cao thế này nữa thì chắc cũng...thôi. 😜

antidau

Xe container
EU hay Đức không thuê thì có Sing, Nhật, Hàn, Úc, Mỹ thuê mà cụ
Hãng Đức nổi tiếng nhất ở VN sang mở văn phòng thuê IT VN là Bosch, hay làm về nhúng, nhưng do lương cũng sàng sàng nên hay bị LG, Fsoft cạnh tranh nhân sự với mức lương cao hơn ;))

Chỉnh sửa cuối: