Dự án nâng cấp xe Matiz cũ (Mong các cụ đóng ghóp ý kiến)

thichxehan

Xe máy
Độ xe là một đam mê, bán đi mua xe khác thì còn gì là đam mê nữa...

chuyendt

Xe tải
Chào các cụ,

Em đang đi Matiz cũ, đời 2005, nhưng lại muốn nó được tiện nghi như BIM, Mer, nên có ý định nâng cấp vợ hai như sau:
I. Các tính năng cần thiết nhất:
1. Đèn pha tự động bật/tắt: vì không có cái này nên hôm trước quên tắt đèn phải xách ắc quy đi nạp.
2. Điều hòa tự động: lúc htì nóng, lúc thì lạnh, điều chỉnh mệt quá.
II. Các tính năng khác:
1. Gạt mưa tự động: Matiz có ít mức điều chỉnh tốc độ gạt mưa quá.
2. Hệ thống hiển thị trên kính lái: cho nó sành điệu tí
3. Hệ thống cảm biến va chạm
4. Hệ thống gập gương tự động: cứ tắt máy là gập, mở cửa xe ra là duỗi.

Đại thể là em là dân có tí điện tử nên có thể tự làm được.

Mong các cụ đóng ghóp ý kiến nhé.
Chào bạn Hạng_B0
Rất vui được gặp một người say mê sáng tạo như bạn, tôi xin góp ý như sau:
1. Đèn pha tự động bật/tắt: cái này chế rơ-le là OK, còn muốn tự động bật khi trời tối phức tạp hơn vì phải có sensor (cảm biến quang) cũng rẻ thôi, nhưng phải chế bộ điều khiển.
2. Điều hòa tự động: cái này lắp thêm sensors 1 ở trong cabin, 1 ở ngoài xe sau đó chế 1 bộ điều khiển để đóng mở A/C tự động tùy thuộc vào nhiệt độ đặt của driver
3. Gạt mưa tự động: Cái này khó hơn vì phải có những 3 cái cảm biến lắp trước kính chắn gió để quan sát nước đọng trên kính. Nói nôm na ví dụ khi bạn đang gạp mưa tự động rồi thì nếu như 1 chùm nước từ xe đi ngược chiều té lên thì gạp nước sẽ gạt lia lịa 1 lúc. Nếu có những sensors kể trên phì vẫn phải ghép vào chiết áp điều khiển gạp nước khi ở chế độ gạt và điều chỉnh = tay.
4. Hệ thống hiển thị trên kính lái: cái này TQ có rồi, ra cửa hàng đồ chơi mua
5. Hệ thống cảm biến va chạm: cũng cóa luôn, bạn lắp cho cả trước lẫn sau, lưu ý là cản trước phải lấy thêm đường tốc độ về để khi xe chạy dưới 20km/h mới báo. Còn cản sau thì đương nhiên là hoạt động khi cài số lùi
6. Hệ thống gập gương tự động: cái này diễn đàn đã có luồng rồi, xong tuy nhiên bạn vẫn có thể chế từ mua bộ gương của Lac MAX nhập về. Bộ này tíc hợp luôn trên củ gương
Ngoài ra, bạn nên chế thêm vài món nữa:
(1) Lắp số tự động từ xe đời cao xuống, cái này mình chưa rõ lắm
(2) Cruise Control: giữ chân ga để duy trì tốc độ
(3) Cửa nóc: gặp đ/c Zippo nhé
(4) Lắp 2 motor ở bánh sau + pin Li-Po sau đó hòa vào cùng động cơ xăng để thành Hybrid:D
(5) Phản hồi lực phanh để nạp vào supper capacitor sau đó nạp lại vào ăc qui để tiết kiệm nhiên liệu
(6) Lắp bộ pin mặt trời trên nóc, sau đó cũng nạp điện vào ắc qui => tiết kiệm thêm nhiên liệu
Tạm thế đã, nếu muốn làm thì cũng phải cỡ 1 năm.

Chúc bạn Hạng_B0 được như ý, tôi sãn sàng cộng tác

Hạng_B0

Xe đạp
Độ xe là một đam mê, bán đi mua xe khác thì còn gì là đam mê nữa...
Cảm ơn cụ. Chính vậy đấy.

Chào bạn Hạng_B0
Rất vui được gặp một người say mê sáng tạo như bạn, tôi xin góp ý như sau:
1. Đèn pha tự động bật/tắt: cái này chế rơ-le là OK, còn muốn tự động bật khi trời tối phức tạp hơn vì phải có sensor (cảm biến quang) cũng rẻ thôi, nhưng phải chế bộ điều khiển.
2. Điều hòa tự động: cái này lắp thêm sensors 1 ở trong cabin, 1 ở ngoài xe sau đó chế 1 bộ điều khiển để đóng mở A/C tự động tùy thuộc vào nhiệt độ đặt của driver
3. Gạt mưa tự động: Cái này khó hơn vì phải có những 3 cái cảm biến lắp trước kính chắn gió để quan sát nước đọng trên kính. Nói nôm na ví dụ khi bạn đang gạp mưa tự động rồi thì nếu như 1 chùm nước từ xe đi ngược chiều té lên thì gạp nước sẽ gạt lia lịa 1 lúc. Nếu có những sensors kể trên phì vẫn phải ghép vào chiết áp điều khiển gạp nước khi ở chế độ gạt và điều chỉnh = tay.
4. Hệ thống hiển thị trên kính lái: cái này TQ có rồi, ra cửa hàng đồ chơi mua
5. Hệ thống cảm biến va chạm: cũng cóa luôn, bạn lắp cho cả trước lẫn sau, lưu ý là cản trước phải lấy thêm đường tốc độ về để khi xe chạy dưới 20km/h mới báo. Còn cản sau thì đương nhiên là hoạt động khi cài số lùi
6. Hệ thống gập gương tự động: cái này diễn đàn đã có luồng rồi, xong tuy nhiên bạn vẫn có thể chế từ mua bộ gương của Lac MAX nhập về. Bộ này tíc hợp luôn trên củ gương
Ngoài ra, bạn nên chế thêm vài món nữa:
(1) Lắp số tự động từ xe đời cao xuống, cái này mình chưa rõ lắm
(2) Cruise Control: giữ chân ga để duy trì tốc độ
(3) Cửa nóc: gặp đ/c Zippo nhé
(4) Lắp 2 motor ở bánh sau + pin Li-Po sau đó hòa vào cùng động cơ xăng để thành Hybrid:D
(5) Phản hồi lực phanh để nạp vào supper capacitor sau đó nạp lại vào ăc qui để tiết kiệm nhiên liệu
(6) Lắp bộ pin mặt trời trên nóc, sau đó cũng nạp điện vào ắc qui => tiết kiệm thêm nhiên liệu
Tạm thế đã, nếu muốn làm thì cũng phải cỡ 1 năm.

Chúc bạn Hạng_B0 được như ý, tôi sãn sàng cộng tác
Nói thật, cụ làm em hơi hãi rồi đấy. Cụ có nhiều ý tưởng thật.

Trong các phần của cụ, em thấy mục (6), lắp pin mặt trời có vẻ dễ nhất đấy. Nhưng còn băn khoăn làm thế nào để bảo vệ panel đây?

Thực ra em biết, có rất nhiều thứ người ta đã làm sẵn rồi, mua về lắp là xong. Nhưng như vậy thì làm sao vui bằng mình tự làm từ A~Z. Vả lại còn có một số vấn đề như sau:

1. Các thiết bị bán sẵn hầu hết chỉ có một chức năng, điều khiển rời rạc (mỗi thiết bị có hệ thống điều khiển riêng), nguồn riêng, vị trí lắp đặt riêng ...Tóm lại cái gì cũng riêng hết, chẳng liên quan gì đến nhau, mỗi lần lắp đặt là một lần tháo dỡ khổ ải, tốn thời gian. Trong khi để làm tất cả các chức năng này, một con vi điều khiển 8 bit là quá đủ. Các loại cảm biến cũng chẳng bao nhiêu tiền. Đắt nhất chắc là màn hình LCD kiểu ma trận điểm (dot matrix) cũng chỉ 150k.

2. Kinh phí để trang bị đắt hơn rất nhiều so với tự phát triển. 1M đối với em là khá xông xênh rồi.

3. Làm tí cho nó đỡ ngứa nghề. Khoe khéo một tí ấy mà.:-|

Kính các cụ.

chuyendt

Xe tải
Kụ Hạng_B0 cũng máu nhỉ, dám chổng *** 1 con Matiz lên để làm thí nghiệm, còn iem thi ko hoặc chưa làm thế đươc, gấu nhà iem mà bắt được modify vợ 2 thì chít.

Nghề của cụ cũng có vể giống nghề của iem đấy (Embedded Systems) ta giao lưu 1 tý cho vui. CQ iem ở 445 Lạc Long Quân, nhà ở ngõ 575 Kim Mã. Tán phét ở quán nước chè đầu ngõ ... OK

Hạng_B0

Xe đạp
Kụ Hạng_B0 cũng máu nhỉ, dám chổng *** 1 con Matiz lên để làm thí nghiệm, còn iem thi ko hoặc chưa làm thế đươc, gấu nhà iem mà bắt được modify vợ 2 thì chít.

Nghề của cụ cũng có vể giống nghề của iem đấy (Embedded Systems) ta giao lưu 1 tý cho vui. CQ iem ở 445 Lạc Long Quân, nhà ở ngõ 575 Kim Mã. Tán phét ở quán nước chè đầu ngõ ... OK
Rất vui được làm quen với cụ.

Xe đời sâu như thế còn gì mà giữ nữa cụ ơi.

Em ở hơi xa chỗ đó, lúc nào rảnh qua được sẽ nhắn tin cho cụ. Nước chè cụ khao nhé.\:D/

Chính nghề của em là Cơ-điện tử cụ ạ. Thực ra là cái gì cũng làm. Khổ thế đấy. Em định cuối tháng này sẽ khởi động, bao giờ hoàn thành thì chưa biết được. Chỉ tranh thủ giờ nghỉ trưa làm tí thôi.

chuột 74

Xe điện
cụ định chi cho dự án nâng cấp e nó bao nhiêu tiền?

chuyendt

Xe tải
Kính cụ Hạng_B0,
Cụ có niềm đam mê, lại có cái để thử nghiệm để thỏa mãn niềm đam mê ây. Nhất cụ đấy, iem thì chưa được như cụ.
Sẽ tư vấn cụ để có giải pháp tốt nhất, LH chữ ký

enter0280

Xe tăng
Tình hình đến đâu hả cụ, em đang "bồ hóng".

xehoiviet.net

Xe đạp
ạc, cụ này có phương án nâng cả ngực lẫn mông cho vơ, hơi tốn kém nhưng ý tưởng rất tốt và trừu tượng
Chúc bác thành công

phucloc8899

Xe container
Dự án của cụ chủ em vẫn đang theo hóng,bái phục cụ!

hangcai

Xe tải
em nghĩ là hơi tốn kém tí nhưng khi làm xong rùi chắc chắn kụ sẽ rất thích đấy. ủng hộ cụ chủ nhé

DNM

Xe hơi
Em cũng đi matiz, chỉ mong nó ko ăn xăng nữa thôi (hơn 10l/100km) chữa kiểu gì cũng ko lành bệnh. Đặt hòn gạch ở đây hóng cụ ạ.

Phong111

Xe hơi
Chính nghề của em là Cơ-điện tử cụ ạ. Thực ra là cái gì cũng làm. Khổ thế đấy. Em định cuối tháng này sẽ khởi động, bao giờ hoàn thành thì chưa biết được. Chỉ tranh thủ giờ nghỉ trưa làm tí thôi.
Em cũng học cơ điện tử Bách Khoa ra, bằng Khá đàng hoàng nhưng bây h chả nhớ chữ gì trong đầu vì đi làm trái nghành b-(. E là e thích cái mục số 4 của bác - Hệ thống hiển thị trên kính lái, khi nào bác làm bác cho e đi làm với or up ảnh cho anh e chiêm ngưỡng chút xíu thì tuyệt :)

Thanh Lam

Xe buýt
Chơi xe khác hẳn với dùng xe. khâm phục chủ thớt

tienhungtech

Đi bộ
Em cũng học cơ điện tử Bách Khoa ra, bằng Khá đàng hoàng nhưng bây h chả nhớ chữ gì trong đầu vì đi làm trái nghành b-(. E là e thích cái mục số 4 của bác - Hệ thống hiển thị trên kính lái, khi nào bác làm bác cho e đi làm với or up ảnh cho anh e chiêm ngưỡng chút xíu thì tuyệt :)
Hiển thị thông tin trên kính lái bây giờ quá đơn giản mà cụ
Dùng loại OBD, cắm vào cổng OBD dưới chân vô lăng là xong ngay, khỏi phải câu dây nhợ gì cả:

30h1917

Xe tải
Chào các cụ,

Em đang đi Matiz cũ, đời 2005, nhưng lại muốn nó được tiện nghi như BIM, Mer, nên có ý định nâng cấp vợ hai như sau:
I. Các tính năng cần thiết nhất:
1. Đèn pha tự động bật/tắt: vì không có cái này nên hôm trước quên tắt đèn phải xách ắc quy đi nạp.
2. Điều hòa tự động: lúc thì nóng, lúc thì lạnh, điều chỉnh mệt quá.
II. Các tính năng khác:
1. Gạt mưa tự động: Matiz có ít mức điều chỉnh tốc độ gạt mưa quá.
2. Hệ thống hiển thị trên kính lái: cho nó sành điệu tí
3. Hệ thống cảm biến va chạm
4. Hệ thống gập gương tự động: cứ tắt máy là gập, mở cửa xe ra là duỗi.

Đại thể là em là dân có tí điện tử nên có thể tự làm được.

Mong các cụ đóng ghóp ý kiến nhé.
kô gì là kô làm duọc cụ ạh e cũng thích trọc ngoáy như cụ đây..ủng hộ cụ

camovie

Xe tải
Website
www.youtube.com
hôm trước em cũng có lắp cái điện mặt trời, chạy 1 dòng 6v trong xe nữa chỉ để nghe nhạc, đèn cảnh báo, chiếu sáng trong xe, và tự động chạy quạt hút hơi nóng trong xe ra ngoài khi đỗ dưới nắng, kô làm j thì sạc vào cục pin dự phòng rồi tối sài :D
cái điều hòa tự động là lock lạnh chạy bình thường, chỉ điều khiển cửa gió nóng lạnh hòa nhau cho hợp cụ ạ.