[Funland] Đức đóng cửa mỏ than cuối cùng

Trục

Xe ba gác

banmotnucuoi

Xe lăn
Tính tổng chi phi y tế, chi phí môi trường thì điện than đắt nhất.
Câu hỏi 1 ngày không có điện của cụ sai điện than không phải là lựa chọn duy nhất.
Ngành than việt nam chỉ đào lên bán mà còn đang bù lỗ, lương cho công nhân ngành than tổng trả là bao nhiêu và lỗ là bao nhiêu cụ biết không?
Cụ thử xem giá điện ở bọn giãy chết bao tiền nhé. Và nếu “giảm” điện than thì ở mình giá điện sẽ gấp đôi giãy chết (công nghệ & nhiên liệu thì nhập 100% + lãi vay nên đắt gấp đôi là ít). Nước nào muốn phát triển đều phải chấp nhận 2-3 thập kỷ điện than để đảm bảo năng lượng.
Còn ngành than ko hề lỗ, chỉ là bán quá rẻ cho điện nên mới lỗ thôi. Chính phủ sắp tới sẽ phá bỏ dần các sự bao cấp này. Và giá điện của cụ sẽ tiệm cận giá quốc tế trước khi tư nhân hoá ngành điện. (Hình như lộ trình là 2022)

nongdancayruong

Xe tải
Cụ thử xem giá điện ở bọn giãy chết bao tiền nhé. Và nếu “giảm” điện than thì ở mình giá điện sẽ gấp đôi giãy chết (công nghệ & nhiên liệu thì nhập 100% + lãi vay nên đắt gấp đôi là ít). Nước nào muốn phát triển đều phải chấp nhận 2-3 thập kỷ điện than để đảm bảo năng lượng.
Còn ngành than ko hề lỗ, chỉ là bán quá rẻ cho điện nên mới lỗ thôi. Chính phủ sắp tới sẽ phá bỏ dần các sự bao cấp này. Và giá điện của cụ sẽ tiệm cận giá quốc tế trước khi tư nhân hoá ngành điện. (Hình như lộ trình là 2022)
Cụ chuẩn. Tất nhiên là tư nhân nó đào thì sẽ hiệu quả hơn là DNNN.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ chuẩn. Tất nhiên là tư nhân nó đào thì sẽ hiệu quả hơn là DNNN.
Cụ biết vì sao tư nhân nó lãi ko?
Thuế khoáng sản 20% trốn.
Biện pháp môi trường: trốn.
Biện pháp an toàn lao động: trốn.
Bán ưu đãi cho điện: không.
Dừng khai thác khi ko lãi. Đẩy mạnh khai thác khi lãi cao.
DNNN thì ko thể làm vậy đc

Michael J

Xe điện
Em nghĩ cụ nên tự hỏi mình trước. Em xin phép hỏi cụ 4 câu.

1 ngày không có điện cụ có chửi ngành điện không?
Điện tăng giá cụ có chửi ngành điện không?
Ngành Than Việt Nam đóng cửa, gần triệu người thất nghiệp, không công ăn việc làm, cụ có chửi chính phủ không?
Việt Nam làm nhà máy điện hạt nhân gần nhà cụ, cụ có chửi chính phủ không?
Vấn đề là khai thác than sao cho hiệu quả và không bị thất thoát. Đí mới chính là cái chúng ta đang cần. Còn công nghệ khai thác than của ta thì chắc ko nói các cụ cũng rõ. "Hiện đại" nhất thế giới;))

cucnguyen2186

Xe hơi
Em xin phép các cụ tản mạn chút về điện hạt nhân ạ, cụ nào có cao kiến gì hơn thì cho em được thỉnh giáo.

Ở trường em học hồi xưa cũng có vài lab nghiên cứu hơi liên quan đến cơ khí ứng dụng, em học viễn thông thì không hiểu lắm nhưng chỉ qua đó chơi nói chuyện thôi, thấy bảo có dùng cả trong điện hạt nhân, em có thắc mắc cơ khí thì liên quan j đến điện hạt nhân v.v thì thấy bảo là cần trục xoay cứng v.v lâu quá rồi em ko nhớ rõ nữa, hoặc là tiếng em dốt nên chỉ được đến vậy, bác nào học cơ khí giải thích hộ em.

Bọn jp nó còn nói thêm vs em là làm điện hạt nhân để đảm bảo an ninh năng lượng vs an ninh quốc gia. Thế nên giá điện ở jp khá rẻ so vs mặt bằng thu nhập chung, cụ nào sống ở đây chắc cũng biết. Em cũng ko rõ ý an ninh quốc gia của nó là ý gì mà làm lắm điện hạt nhân thế.

chinhatm

Xe container
Bao giờ thì đến Việt Nam

Chính phủ Đức đã đóng cửa mỏ than đá đen cuối cùng tại khu hầm mỏ Prosper-Haniel ở vùng miền Bắc Ruhr, chính thức đặt dấu chấm hết cho ngành công nghiệp khai thác than kéo dài hơn 150 năm qua ở nước này.
Tham dự sự kiện có Tổng thống Frank-Walter Steinmeier, Chủ tịch Ủy ban châu Âu (EC) Jean-Claude Juncker và Thủ hiến bang North Rhine-Westphalia Armin Laschet.

Tại đây, các thợ mỏ đã trao viên than biểu tượng cuối cùng tới Tổng thống Steinmeier, chính thức khép lại hơn một thập kỷ rưỡi khai thác than của nền kinh tế đầu tàu châu Â

Tuy nhiên, động thái đóng cửa mỏ than nói trên không đồng nghĩa với việc Đức chấm dứt sử dụng nguồn nhiên liệu hóa thạch này. Các nhà máy sản xuất điện và thép tại đây sẽ nhập khẩu hoàn toàn nguồn than đá từ nước ngoài. Theo thống kê trong năm nay, than đá vẫn chiếm khoảng 13% trong tổng số nguồn nhiên liệu sản xuất điện năng tại Đức.
Các nước nghèo như VN không có lựa chọn nào khác là bán khoáng sản và sức lao động để lấy ngoại tệ.
Khi nào kinh tế VN dựa vào chất xám là chủ yếu thì có thể đóng cửa tất cả các mỏ khoáng sản.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]

Nhiều người chỉ có thời gian chửi, không có thời gian nghe giải thích đâu cụ :))

AntiBaDuc

[Tịch thu bằng lái]
Em xin nói với cụ, nếu đúng kinh tế thị trường thì 20 năm qua và 20 năm tới ngành than Việt Nam không có chuyện lỗ, dù có tham nhũng gấp 10 lần bây giờ
Nhưng do có thêm chữ định nghĩa xã hội chủ nghĩa, nên ngành than không lãi nhiều, chứ không hề có chuyện lỗ.
A, thế là lỗi do cái thằng nào thêm vào cái đuôi "định hướng xã hội chủ nghĩa" sau "Nền kinh tế thị trường" à? Mà cụ có biết thằng thêm cái đuôi ấy vào hiện nay nó đang làm gì không đấy ợ! :))

AntiBaDuc

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ Nhà nước này quản lý quá yếu kém! Thế này thì không thể lãnh đạo nhân dân được nữa rồi, phải thay đổi thôi !!!

AntiBaDuc

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người chỉ có thời gian chửi, không có thời gian nghe giải thích đâu cụ :))
Cụ có đồng ý là nhà nước này quản lý quá tồi không? Mà tồi như vậy thì nên đập bỏ đi đc rồi đúng ko cụ !!!

Phuluclo

Xe tăng
VN sẽ dùng than phát điện dài dài vì nó hợp lý nhất kể cả phải nhập. Giờ mà check được IP mấy thằng chửi nhiệt điện xong cúp điện nhà nó luôn thì hay.
Nó chấp cụ luôn, vẫn cào phím như thường. Máy tính nhà nó chạy bằng dầu hỏa nhá.

Hại Điện

Xe container
Em xin phép các cụ tản mạn chút về điện hạt nhân ạ, cụ nào có cao kiến gì hơn thì cho em được thỉnh giáo.

Ở trường em học hồi xưa cũng có vài lab nghiên cứu hơi liên quan đến cơ khí ứng dụng, em học viễn thông thì không hiểu lắm nhưng chỉ qua đó chơi nói chuyện thôi, thấy bảo có dùng cả trong điện hạt nhân, em có thắc mắc cơ khí thì liên quan j đến điện hạt nhân v.v thì thấy bảo là cần trục xoay cứng v.v lâu quá rồi em ko nhớ rõ nữa, hoặc là tiếng em dốt nên chỉ được đến vậy, bác nào học cơ khí giải thích hộ em.

Bọn jp nó còn nói thêm vs em là làm điện hạt nhân để đảm bảo an ninh năng lượng vs an ninh quốc gia. Thế nên giá điện ở jp khá rẻ so vs mặt bằng thu nhập chung, cụ nào sống ở đây chắc cũng biết. Em cũng ko rõ ý an ninh quốc gia của nó là ý gì mà làm lắm điện hạt nhân thế.
Cụ toàn nghe nói mà cái gì cũng loáng thoáng ko nhớ mà chém như đúng rồi thế ?

Điện hạt nhân cực kỳ đắt đỏ và cả VN ko có 1 đơn vị nào có chứng chỉ chế tạo thiết bị cho điện hạt nhân ngoài Doosan Vina (Hàn Quốc). Điện hạt nhân ko phải là nói chơi, thích thì làm đâu.

Nói thêm là giá điện VN thuộc nhóm thấp của TG. Giá điện rẻ đối với nước đang phát triển có nghĩa là phải đánh đổi rất rất nhiều thứ.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Các nước phát triển họ còn phải dùng điện than bỏ mịa ra chứ các nước đang phát triển mà đòi bỏ nhiệt điện.

Ăn theo nhiệt điện là hàng triệu công ăn việc làm, liên đới tới ngành sản xuất ô tô, tàu thủy, ngân hàng, đời sống xã hội ..., nhiệt điện đòi bỏ chắc đòi làm điện nguyên tử chăng, trình độ tiên tiến quá. Lúc đó mấy triệu người thất nghiệp cả trực tiếp ngành than và lực lượng ăn theo thất nghiệp kéo hết lên thủ đô.
Nó dùng nhiệt điện bỏ Mịa ra nhưng nó dùng công nghệ mới ít ô nhiễm. Nó dùng công nghệ mới và kiểm soát kỹ nhưng nó cũng đang cắt giảm bớt. Ta thì lắp ngày càng nhiều thêm. Ta dùng nhiệt điện than BOT nhập công nghệ cũ tàu khựa đã cấm do quá ô nhiễm.
Số liệu 2015 : 100% nhiệt điện than ở VN là nhập công nghệ khựa.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ viết đơn lên EVN bảo tôi ko dùng điện có nguồn gốc từ than.
EVN sẽ rất happy bán điện từ nguồn “sạch” với giá 10k/số cho cụ.
Em và những người khác cũng rất happy được dùng số điện “bẩn” giá rẻ mà cụ chê.
Cụ có dám làm không hay chỉ cào phím ;))
Chỉ cần tự nhiên 2 cái nhà máy điện 1200MW trong Vĩnh Tân tách khỏi lưới thôi là khối cụ miền Nam bị mất điện đấy :)).Cụ có biết 1MW điện dùng được cho bao nhiêu hộ gia đình ko?
Gớm, thủy điện cũng chửi phá hoại môi trường, hạt nhân thì chửi thảm họa quốc gia, mặt trời và gió thì đóng tiền gấp rưỡi và mùa đông thắp đèn dầu nhé.
;)) Nhiều nhà khoa học, nhà báo và tổ chức nước ngoài lên tiếng rồi. Tính chi phí y tế + chi phí môi trường vào thì điện than là đắt nhất. Cố gắng giải thích cho cụ hiểu: cụ tưởng rẻ nhưng cuối cùng cụ vẫn phải chi tiền khi bị ung thư, phải chi tiền đóng phí "bảo vệ môi trường". Một đồng gà 3 đồng thóc, trước sau gì cụ cũng phải đóng. Đó là lý do mà người ta bỏ công ra nghiên cứu để lấy số liệu phản đối VN mở rộng nhà máy điện than.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có đồng ý là nhà nước này quản lý quá tồi không? Mà tồi như vậy thì nên đập bỏ đi đc rồi đúng ko cụ !!!
Không cụ ạ, dân nước này ngu ở chỗ chỉ thích đập với phá, mà lịch sử cho thấy mỗi lần đập phá là một lần vỡ mồm vì cái bọn đập phá thực chất cũng hơn gì đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Người nhà em ở Cẩm Phả bảo dạo này sx than ít việc, công nhân phải nghỉ nhiều lắm. Không phải nghỉ hẳn mà vd trước tháng làm 25-26 ngày thì giờ tháng còn làm độ mười mấy ngày thôi.

Bao giờ thì đến Việt Nam

Chính phủ Đức đã đóng cửa mỏ than đá đen cuối cùng tại khu hầm mỏ Prosper-Haniel ở vùng miền Bắc Ruhr, chính thức đặt dấu chấm hết cho ngành công nghiệp khai thác than kéo dài hơn 150 năm qua ở nước này.
Tham dự sự kiện có Tổng thống Frank-Walter Steinmeier, Chủ tịch Ủy ban châu Âu (EC) Jean-Claude Juncker và Thủ hiến bang North Rhine-Westphalia Armin Laschet.

Tại đây, các thợ mỏ đã trao viên than biểu tượng cuối cùng tới Tổng thống Steinmeier, chính thức khép lại hơn một thập kỷ rưỡi khai thác than của nền kinh tế đầu tàu châu Â

Tuy nhiên, động thái đóng cửa mỏ than nói trên không đồng nghĩa với việc Đức chấm dứt sử dụng nguồn nhiên liệu hóa thạch này. Các nhà máy sản xuất điện và thép tại đây sẽ nhập khẩu hoàn toàn nguồn than đá từ nước ngoài. Theo thống kê trong năm nay, than đá vẫn chiếm khoảng 13% trong tổng số nguồn nhiên liệu sản xuất điện năng tại Đức.
Đề nghị chính phủ nhập máy móc ở mỏ than này về và tổ chức hoạt động cho mỏ than đồng bằng sông Hồng!

KAXIHAN

Xe tải
Chỉ một câu đào lên để bán em đã thấy cụ không đủ tầm để nói chuyện.
Giống như dầu khí hút lên để bán, vàng, kim cương, đá đỏ, sắt... cũng đào lên để bán.
Trên đời dễ nhất là cào bàn phím để chém.

Cụ đó lòng nhiều phẫn uất không rõ nguồn cơn để cởi bỏ nên tư duy ý thức bị phẫn uất trói buộc, cụ không cân tranh cãi với cụ đó.

toimuondie

Xe container
Cụ đó lòng nhiều phẫn uất không rõ nguồn cơn để cởi bỏ nên tư duy ý thức bị phẫn uất trói buộc, cụ không cân tranh cãi với cụ đó.
Em dừng lâu rồi mà cụ?