[CCCĐ] Dresden nhỏ nhắn xinh đẹp mỗi tội vé tàu đắt

Giang Đào

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Cái nhà thờ đấy có tên là Frauenkirche, là nhà thờ đạo tin lành ở Dresden Neumarkt. Nó được xây lại sau khi thống nhất Đức, trước đấy ông Nga không cho xây vì muốn giữ làm giấu tích lên án không quân Anh oanh tạc tan hoang tp Dresden.

Em nhớ không nhầm thì cây thập tự hay là quả chuông của nhà thờ này là do nữ hoàng Anh tặng để làm một giấu tích về sự hoà giải giữa hai dân tộc.
aaa dạ Frauenkirche thì cháu có thấy qua rồi nhưng không đến xem kĩ với không chụp ảnh lại :D

tvdung

Xe điện
Đẹp quá, em hóng ợ

Gia Bảo Anh

Xe buýt
cụ chủ làm em nhớ đến Dreden cách đây 9 năm, e cũng có chuyến ctac bên đó ạ. Dreden thật yên bình và thơ mộng. Chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ. :))

vnvodoi

Xe điện
À cháu đi 3 ngày 2 đêm 2 người hết cỡ 180eu ạ.
Mợ chủ cho em hỏi là cái chi tiêu này đã bao gồm tất cả ăn uống ạ?

Em đang cắn răng tích cóp để đi 1 chuyến , mà nếu chi phí thế này thì đỡ quá.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Dresden có phải quê hương của Mathias Sammer, libero nổi tiếng của Đức ko hả các cụ?
Em nhớ tiểu sử ông này hồi trẻ đá cho Dynamo Dresden thì phải :-/

113_HaNoi

Xe tải
cách đây 2 năm e có dịp 10 ngày ở đông-nam Đức nhưng 0 lên được Dresden, chưa lên Berlin, cũng hơi tiếc, nhưng công nhận Đức thanh bình & đẹp. Phụ huynh vợ e có đi ~ hơn 100 nước nhưng cũng công nhận Đức là nơi đẹp nhất, đáng đi nhất trong 100 nước mà cụ đã đi qua. E sẽ còn dịp quay lại Đức để đến những vùng mà e chưa đến...

Giang Đào

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Mợ chủ cho em hỏi là cái chi tiêu này đã bao gồm tất cả ăn uống ạ?

Em đang cắn răng tích cóp để đi 1 chuyến , mà nếu chi phí thế này thì đỡ quá.
Dạ cái này là giá sinh viên ăn uống thuê phòng tiết kiệm ạ, còn có thể phát sinh hơn đấy ạ

BMW_6688

Xe container
Em đến Dresden cách đây hơn 10 năm. Ngoài khu cung điện khá đẹp, ấn tượng nhất là đang ngồi trên tàu điện (ở Đức không gọi là Tram mà gọi là S-Bahn hoặc U-Bahn) thì có 1 cụ ăn mặc khá lôm nhôm (như dân ăn xin) đứng dậy, chìa 1 cái thẻ và nói với mọi người là kiểm tra vé (em nghe dịch lại vì không biết tiếng Đức).

Sau em hỏi dân ở đó, họ nói là do có 1 tỷ lệ dân thất nghiệp, không chịu tìm việc hoặc không tìm được việc, chỉ hưởng trợ cấp nên chính quyền cho đi kiểm tra vé tàu, không biết có đúng không vì hình như em chỉ ở Dresden 1-2 ngày gì đó.

Đi tàu ở Đức, mọi người tự mua vé và dập vé trên máy (nó in thời gian trên cái vé của mình, chứng minh sử dụng trong thời điểm đó), còn soát vé thì ngẫu nhiên hôm có, hôm không. Ở các thành phố thuộc Tây Đức thì hiếm khi soát vé, có tuyển 1 năm soát 1 lần, còn phía Đông Đức thì tần số kiểm soát vé cao hơn thì phải.
Cụ phán chuẩn... E cũng thèm đc quay lại Dresden quá, cũng phải ngót 30 năm roài,các khu phố cổ ngta vẫn giữ nguyên để bảo tồn,còn khu mới giờ chắc xây dựng nhiều lắm :)

vnvodoi

Xe điện
Dạ cái này là giá sinh viên ăn uống thuê phòng tiết kiệm ạ, còn có thể phát sinh hơn đấy ạ
Vậy chắc mợ chủ đang là du học sinh bên châu Âu ạ? Em đang dự trù đi 1 tuần, tính chi phí khoảng 200 Eur /ngày có ít quá không nhỉ ?

Em mới đi châu Á, chưa đi châu Âu nên muốn xin dự trù chi phí ạ.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em hóng Châu Âu, cháu đi Tiệp, Ba Lan, Pháp, Bỉ...hay các nước lân cận post nhé.

Giang Đào

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Vậy chắc mợ chủ đang là du học sinh bên châu Âu ạ? Em đang dự trù đi 1 tuần, tính chi phí khoảng 200 Eur /ngày có ít quá không nhỉ ?

dạ cháu là du học sinh. chi phí 200eu/ngày thì quá thoải mái luôn cụ ạ :D

Cửa hàng YLY số 2, 3, 6 ngõ 1A Tôn Thất Tùng, HN
Đọc bài của mợ em ước mình trẻ lại hai ba chục tuổi để được tự do bay nhẩy :). Chúc mợ học tốt, đi được nhiều nơi, viết nhiều bài hay nữa. Tks.

Song Nguyen

Xe tải
E lái xe qua đây năm 2013 , trên đường từ Berlin đi Praha nghỉ lại đêm và tham quan . Dresden tuy được xây dựng lại theo đúng kiến trúc ngày xưa nhưng nể phục họ làm lại rất đẹp, vẫn giữ nguyên nét cổ kính !

LaSE

Xe tải
Em đang có kế hoạch sang đó, nên câu chuyện của mợ là rât bổ ích, cám ơn mợ chủ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái nhà thờ đấy có tên là Frauenkirche, là nhà thờ đạo tin lành ở Dresden Neumarkt. Nó được xây lại sau khi thống nhất Đức, trước đấy ông Nga không cho xây vì muốn giữ làm giấu tích lên án không quân Anh oanh tạc tan hoang tp Dresden.

Em nhớ không nhầm thì cây thập tự hay là quả chuông của nhà thờ này là do nữ hoàng Anh tặng để làm một giấu tích về sự hoà giải giữa hai dân tộc.
Lâu lắm mới lại được nhòm thấy Dresden và lâu đài Zwinger.
Cảm ơn bác chủ Giang Đào .

Cái Frauenkirche - Nhà thờ dành cho phụ nữ, nó xây lại từ gần đây thôi mà bác.
Cái đáng nể là: Nó lấy lại thiết kế, và tất cả các viên gạch nó còn giữ được => phải được đặt đúng chỗ cũ của nó.
Cái bức tường, do đó, khá "loang lổ". Chị Merkel cắt băng khánh thành cái này.
Mấy thằng Đức bẩu tôi: Có trời biết tụi nó đặt đúng chỗ hay không, ai kiểm chứng được. Rất là Việt Nam.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Lâu lắm mới lại được nhòm thấy Dresden và lâu đài Zwinger.
Cảm ơn bác chủ Giang Đào .

Cái Frauenkirche - Nhà thờ dành cho phụ nữ, nó xây lại từ gần đây thôi mà bác.
Cái đáng nể là: Nó lấy lại thiết kế, và tất cả các viên gạch nó còn giữ được => phải được đặt đúng chỗ cũ của nó.
Cái bức tường, do đó, khá "loang lổ". Chị Merkel cắt băng khánh thành cái này.
Mấy thằng Đức bẩu tôi: Có trời biết tụi nó đặt đúng chỗ hay không, ai kiểm chứng được. Rất là Việt Nam.
Frauenkirche không có nghĩa là nhà thờ dành cho phụ nữ (chắc cụ đùa) .
Nó là nhà thờ mang tên đức mẹ maria, người sinh ra chúa Jesu. Giống như nhà thờ Notre Dame ở paris hay nhà thờ đức bà ở SG thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Frauenkirche không có nghĩa là nhà thờ dành cho phụ nữ (chắc cụ đùa) .
Nó là nhà thờ mang tên đức mẹ maria, người sinh ra chúa Jesu. Giống như nhà thờ Notre Dame ở paris hay nhà thờ đức bà ở SG thôi.
Bác chuẫn.
Nhưng dân Đét đen (Dresden - như dân cộng ta vẫn gọi) thì kêu nó là Nhà thờ phụ nữ.

trung.mit

Xe hơi

Cụ tính ngủ khách sạn hay thuê nhà? Phương tiện đi lại là taxi hay các phương tiện gtcc? Có phải mua vé vào các khu tham quan hay không, với cả ăn uống nữa... Phải cụ thể mới tính được 200E/ngày là đủ hay thiếu chứ cụ.

vnvodoi

Xe điện
Cụ tính ngủ khách sạn hay thuê nhà? Phương tiện đi lại là taxi hay các phương tiện gtcc? Có phải mua vé vào các khu tham quan hay không, với cả ăn uống nữa... Phải cụ thể mới tính được 200E/ngày là đủ hay thiếu chứ cụ.
Dạ cái 200 này là em tính tiền chi tiêu trong ngày, tiền thuê nhà thì em dự trù chi phí riêng và thuê nhà bình dân thôi ạ ( dựa trên mấy cái thông tin do người quen em báo về chi phí thuê nhà ở châu Âu). Vì chưa có kinh nghiệm ở châu Âu nên em mới muốn hỏi tiêu dùng 1 ngày như vậy có ok không .

Em xác định chắc cũng phải mang dự phòng thêm một ít nữa, nhưng vẫn muốn được nghe ý kiến các cụ mợ trên này ạ.