[Funland] Đợt này nhà các cụ hay bị ốm không?

enhat4ever

Xe tăng
Đang có dịch tay chân miệng, các cụ cẩn thận tụi nhỏ :-s

Kitcat

Xe container
À vậy. Nếu không phải do độ ẩm thấp quá thì em yên tâm không mua nữa
Ốm ho m nhiều quá mà lại nhiều nhà bị thì lạ nhỉ. Nói dại mồm khéo covid đang lan trong cộng đồng.
Nhà e trộm vía chưa sao cả. Trẻ con có bị ho một hai hôm. Nó bảo có nghịch giảm nhiệt điều hoà. Bố nó dặn để nhiệt 29, hẹn tắt lúc 4h sáng, quạt để nấc nhỏ nhất. E dặn nó tối lên mở Thông mọi cửa cho mát phòng (sạch vi khuẩn) r đêm lên bật đh. Thấy êm rồi. Ng già thì mệt lắm. Tại cứ leo lên tầng cao nhất nắng nóng, trong khi p riêng lại bật điều hoà quá nhiều, tim nào nó tải nổi sự thay đổi :(

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Ốm ho m nhiều quá mà lại nhiều nhà bị thì lạ nhỉ. Nói dại mồm khéo covid đang lan trong cộng đồng.
Nhà e trộm vía chưa sao cả. Trẻ con có bị ho một hai hôm. Nó bảo có nghịch giảm nhiệt điều hoà. Bố nó dặn để nhiệt 29, hẹn tắt lúc 4h sáng, quạt để nấc nhỏ nhất. E dặn nó tối lên mở Thông mọi cửa cho mát phòng (sạch vi khuẩn) r đêm lên bật đh. Thấy êm rồi. Ng già thì mệt lắm. Tại cứ leo lên tầng cao nhất nắng nóng, trong khi p riêng lại bật điều hoà quá nhiều, tim nào nó tải nổi sự thay đổi :(
Nhà em cuối tuần trẻ con không đi học là điều hoà 48/48h.

Kitcat

Xe container
Đang có dịch tay chân miệng, các cụ cẩn thận tụi nhỏ :-s
Thế ah? Sao e chưa thấy nói? Đang có dịch covid, đừng tưởng êm. Cụ nhà em giờ đi chợ vẫn đeo kính và khẩu trang nha. Nhà nc m không Phát hiện ca lây trong cộng đồng thôi chứ họ còn chưa Thông báo hết dịch. Tq dịch lại đang lan và cả Tg vẫn đang đóng biên kia kìa.
Cháu e về tới nhà là bắt rửa tay chân xà phòng.

Kitcat

Xe container
Nhà em cuối tuần trẻ con không đi học là điều hoà 48/48h.
Nhà em để Thông thoáng. Các cháu khỏe. Ng già thì dặn đừng leo lên nóc nhà mà k nghe nên mệt. Báo đăng ng già bị tim k nên ra ngoài trời phơi đồ sau 10h sáng kìa. Điều hoà là kẻ thù của bệnh tim mạch.

duytrong

Xe lăn
Các cụ nên trang bị một cái đồng hồ đo độ ẩm thì sẽ thấy tầm quan trọng của độ ẩm ngay, nhà em hôm nào máy bì ẩm hết nước hoặc không bật, độ ẩm có khi xuống dưới 35% lúc đó thắng cháu nhà em khụt khịt và rất hay chảy máu cam, em dậy bật bù ẩm lúc này chạy hết co9ng xuất cũng không kéo lên trên 50% được mà phải dùng cả phun sương con ếch mới được, kể cả người lớn cũng thấy rất khó chịu. Em toàn duy trì ở mức trên 50% đến 60% độ ảm thì cảm thấy rất dễ chịu.

Jinzin

Xe điện
Nắng nóng kéo dài, nhà em mấy người bị ho và viêm mũi viêm họng hết cả, hơn chục ngày, hết đơn kháng sinh không khỏi, không dám mua thêm.

Bạn em bán máy tạo ẩm bảo là do dùng điều hoà nhiều không bù ẩm nên khô họng khô mũi và bị như thế. Các cụ có bị ốm nhẹ nhiều ngày đợt này không? Lý do có đúng là khô quá không nhỉ, nhà em thường trên dưới 50% độ ẩm.
Kinh nghiệm thực tế của em: "Phòng bệnh hơn chữa bệnh"
Cụ mua lấy vài lốc nước muối sinh lý để dùng dần. Bình thường cứ 1 vài ngày cụ lại nhỏ vào mũi thật nhiều cho nó chảy xuống họng rồi khạc nhổ ra. Khi vừa mới có triệu chứng như hắt hơi, sổ mũi, rát họng thì cụ nhỏ ngày vài lần. Trước khi đi ngủ cụ nhỏ vài giọt rồi cứ để nó đọng trong mũi ko cần xì ra.
Em làm đã làm như vậy và trộm vía cả năm ko bị ốm phát nào.

pandahn

Xe điện
Bù ẩm giờ ai dùng máy phun sương :D

Kitcat

Xe container
Nhà e trồng nh cây, xây tg dày, bể ngầm rộng... từ ngoài mở cửa vào nhà thấy nhà mát như có điều hoà ạ. Cửa lúc nào cũng đóng nhé, nấu ăn thì luôn bật hút mùi cho nó hút hơi nóng đẩy ra ngoài.
Thế nên ai thích điều hoà thì chỉ bật trong p riêng và thường chỉ bật khi ng o trong phòng để nhiệt thay đổi dần dần và sau đó tắt đh trc khi ra ngoài 1 tiếng cũng để nhiệt thay đổi dần dần.
Chiều tối all các tầng và ban công đều dc tưới do tưới cây nên nhà hạ nhiệt cũng đc. Cửa sổ em làm cả chậu trồng cây trong nc, tha hồ bay hơi ẩm.
Đêm đến khi nhiệt ngoài mát thì gắng mở thông all các phòng cho mát nhà thông không khí đuổi vi khuẩn đi.
Bật điều hoà tất cả các p lại bật cả ngày thì theo em sẽ dặt dẹo người đi ấy.

Kitcat

Xe container
Cụ mua lấy vài lốc nước muối sinh lý để dùng dần. Bình thường cứ 1 vài ngày cụ lại nhỏ vào mũi thật nhiều cho nó chảy xuống họng rồi khạc nhổ ra. Khi vừa mới có triệu chứng như hắt hơi, sổ mũi, rát họng thì cụ nhỏ ngày vài lần. Trước khi đi ngủ cụ nhỏ vài giọt rồi cứ để nó đọng trong mũi ko cần xì ra.
Bà c dâu e cũng bật điều hoà cả ngày thì cũng dùng nc muối sinh lý súc rửa họng đều suốt ngày. Chăm uống mấy thứ như nc quất, nc hồng bì, nước hoa hồng... nữa vừa mát người vừa phòng ngừa trị ho. Nhà e lúc nào cũng sẵn mấy món.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có bù ẩm thì có đỡ cái vụ viẻm mũi viêm họng không cụ, hay bạn em nó bán hàng nên nó dụ?
Em thì hay áp dụng mấy cách này thấy cũng hiệu quả , đỡ vụ xụt xịt ở trẻ con
- Hạn chế bật quạt gió điều hoà quá mạnh và nếu điều hoà để quá bẩn khi hoạt động sẽ phát tán virus, vi khuẩn
- Điều chỉnh điều hoà khoảng 28 độ và bật thêm quạt ngoài ở chế độ swing
- Trước khi vào vụ hè làm vệ sinh một loạt điều hoà, cứ sau vài tháng hè các cụ tháo điều hoà ra mà xem, bẩn kinh khủng
- Tra nước muối sinh lý vào mũi trẻ thường xuyên

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Nhà em đợt này phải rửa mũi và họng bằng cái bình 240ml của Mỹ (pha muối gói thành 9%o) mà cả tuần không khỏi.

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Nhà e trồng nh cây, xây tg dày, bể ngầm rộng... từ ngoài mở cửa vào nhà thấy nhà mát như có điều hoà ạ. Cửa lúc nào cũng đóng nhé, nấu ăn thì luôn bật hút mùi cho nó hút hơi nóng đẩy ra ngoài.
Thế nên ai thích điều hoà thì chỉ bật trong p riêng và thường chỉ bật khi ng o trong phòng để nhiệt thay đổi dần dần và sau đó tắt đh trc khi ra ngoài 1 tiếng cũng để nhiệt thay đổi dần dần.
Chiều tối all các tầng và ban công đều dc tưới do tưới cây nên nhà hạ nhiệt cũng đc. Cửa sổ em làm cả chậu trồng cây trong nc, tha hồ bay hơi ẩm.
Đêm đến khi nhiệt ngoài mát thì gắng mở thông all các phòng cho mát nhà thông không khí đuổi vi khuẩn đi.
Bật điều hoà tất cả các p lại bật cả ngày thì theo em sẽ dặt dẹo người đi ấy.
Nhà em mà không bật thì tụi trẻ ở nhà không chịu nổi