[Funland] Đóng phí công đoàn để làm gì các cụ nhỉ?

zonet

Xe tăng
chắc cụ ít tham gia event của cty nên chả biết ô chủ tịch cđ là ai :D Tham gia nhiều, nhiệt tình lên
cty em có 12 người thôi cụ, chả lẽ em lại chính là chủ tịch cđ cũng nên???

sắt con

Xe điện
Công đoàn là bù nhìn rơm, phí đóng vào toàn chi linh tinh với tìm cách rút ra xử sụng riêng, chỗ tôi còn có vụ chủ tịch với phó chủ tịch tự mượn tạm quỹ gửi tk lấy lãi ngoài cơ😎😎😎😎

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Công đoàn phí thu được từ các công đoàn viên được chi vào công cuộc Bảo vệ Quyền lợi cho Chủ Sử dụng Lao động thời phải :P

Mũi tên bạc

Xe container
Doanh nghiệp nhà nước mà đi nghỉ mát là công đoàn bỏ tiền cho đi; thì quỹ công đoàn là một phần là phục vụ cho mình. HỌ có đóng lên công đoàn cấp trên nhưng ít hơn đáng kể so với số họ thu!

Dở người

Xe điện
Ở các đơn vị công lập không nói chứ công đoàn tại các công ty nước ngoài hoạt động khá ổn đấy các cụ.
Giới chủ nước ngoài họ quen có hoạt động công đoàn, trao đổi, thương lượng với công nhân thông qua tổ chức công đoàn. Họ không có kiểu mâu thuẫn thì chạy lên to nhỏ, tỉ tê với lãnh đạo như Việt Nam, qua tổ chức công đoàn tất.
Các hoạt động phúc lợi cho công nhân họ cũng thực hiện qua công đoàn. Ở nhiều DN nước ngoài, công đoàn là tổ chức đoàn thể duy nhất hoạt động, không có đảng- đoàn- phụ nữ gì hết, chỉ có công đoàn hoạt động thôi. Thế nên các cụ thấy không quan trọng chứ với DN thì cũng có vai trò khá quan trọng. Mấy đồng quỹ các cụ đóng so thế nào được với nguồn kinh phí công đoàn thương lượng, phối hợp với chủ doanh nghiệp bỏ ra để tổ chức các hoạt động cho người lao động? Riêng tổ chức đi nghỉ hàng năm, mỗi công nhân cũng được từ 2-3 triệu/người, chưa kể quà cho con em 1/6, trung thu, học sinh giỏi...
Như đơn vị em, nhà nước, em đóng 1 quý phí CĐ hình như 196k nhưng số tiền hưởng lợi từ các hoạt động công đoàn lớn hơn rất nhiều. Cá nhân em thì thấy cán bộ công đoàn vất vả, ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng, chả được cái gì nên em rất tôn trọng và sẵn sàng hỗ trợ hoạt động công đoàn trong khả năng của mình.
Mà sắp cho các công đoàn độc lập ra đời rồi. Các cụ có thể tham gia để đấu tranh bảo vệ quyền lợi của bản thân và người khác nếu thích.

phuongmit

Xe cút kít
CĐ chỗ cc lởm khởm thế. Bên e ngoài ma chay hiếu hỉ và các khoản chi thuộc thẩm quyền thì đến Tết quỹ còn chia mỗi người 300-500k hỗ trợ ăn Tết, đợt Covid cũng hỗ trợ mỗi đoàn viên 1 ít. Chưa thấy ai kêu ca câu nào cả

PCX2018

Xe buýt
Em bị dí vào ban chấp hành công đoàn mấy năm mà em toàn chạy vì nói thật là mệt lắm. Trên đe dưới búa, gặp phải mấy ông không hiểu biết còn mệt nữa. Em thực sự tôn trọng mấy ông công đoàn bên e, DN nước ngoài nên hoạt động khá hiệu quả , tổ chức này nọ, đòi chế độ nọ kia cho công nhân ác lắm. Mấy cái Đ*ng , đoàn nọ kia e thấy còn vô dụng hơn nhiều.

cairong_2011

Xe container
Công đoàn phí 2% tổng quỹ lương là số tiền cực lớn, mà là người phải đóng tiền này, em rất thắc mắc:

- Công đoàn bảo vệ quyền lợi gì cho em là NLĐ? Em có vấn đề với giám đốc cty thì em cũng chả kêu lên ông CĐ vì chả biết ông ấy ở đâu nữa

- Tiền em và chủ DN đóng, xong lại phải xin CĐ cho lại 60% chính tiền của mình để tiêu dùng. Vậy 40% kia toàn xã hội phải hàng nghìn tỉ nó tiêu ntn?

Phải đóng tiền mà k thấy lợi ích thiết thực và k thấy minh bạch, bực quá. Y như bị thằng khác trấn lột vậy.

DN cụ thử ko đóng xem, thuế lại hỏi han ngay. Rất vô lý

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
À, nói đến công đoàn lại nhớ có lần em chửi tay chủ tệch công đoàn của nơi em làm việc (xin giấu tên). Em bẩu: các ông ngoài chuyện làm chó tay sai thượng đội hạ đạp thì làm được cái mẹ gì cho người lao động? Cãi nhao to, em mí bẩu, ông chứng minh được các ông bảo vệ được quyền lợi của người lao động, tôi đóng phí bằng 100% lương trong 6 tháng...
Hắn chuồn chuồn!
Cụ hoàn toàn đúng, nhưng vì công đoàn là cánh tay lủng lẳng của cq, nên cb-cnv cũng làm ngơ mà sống thôi. Chỗ em họp giảm chi phí, TGĐ đưa ra phương án giảm biên chế, ct CĐ giơ tay đồng ý, em mới nói ông nên là người phản đối, chứ ko nên đồng ý nhanh thế. Haizz!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ cứ chửi tràn thế nhỉ, em kinh doanh ngoài chứ có làm nhân viên như cụ đâu mà cụ cứ nói em hèn với sợ công đoàn là thế nào nhỉ. Thùng rỗng thường hay kêu to haiz, bảo đưa số chủ tịch công đoàn đây em xác minh xem có phải cụ chửi ko thì cụ cứ chửi em haiz
Chuyện gì cũng có cụ à. Thực sự với những người giỏi chuyên môn, ho chả sợ gì ngay cả GĐ chứ ko phải chỉ là CTCĐ đâu. Em cũng là quản lý đây, với đội ngũ giỏi nghề dưới quyền, em cũng rất nhẹ nhàng và tôn trọng lẫn nhau để vì việc chung của cty.
CTCĐ ở chỗ em cũng là bù nhìn, nhưng kiểu rất khéo để tránh bị chửi :)). Cụ BMW gì đó chửi CTCĐ em nghĩ cũng có khả năng mà.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em thì CTCĐ là xếp phó đấy cụ sao lại vác tù và hàng tổng là thế nào nhỉ.
Về nguyên tắc, CTCĐ ko thể là người ký quyết định tuyển dụng hay bảng lương cụ nhé, kể cả có là xếp phó cũng ko thể vừa đá bóng vừa thổi còi đc đâu.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chủ tịch công đoàn em thấy ở nhiều công ty tư nhân hoạt động khá hiệu quả, thường là Kế toán trưởng, giám đốc nhà máy hoặc TP kinh doanh nội địa.
CTCĐ là GĐ, lần đầu tiên em thấy :)))

lta500

Xe buýt
Công đoàn phí 2% tổng quỹ lương là số tiền cực lớn, mà là người phải đóng tiền này, em rất thắc mắc:

- Công đoàn bảo vệ quyền lợi gì cho em là NLĐ? Em có vấn đề với giám đốc cty thì em cũng chả kêu lên ông CĐ vì chả biết ông ấy ở đâu nữa

- Tiền em và chủ DN đóng, xong lại phải xin CĐ cho lại 60% chính tiền của mình để tiêu dùng. Vậy 40% kia toàn xã hội phải hàng nghìn tỉ nó tiêu ntn?

Phải đóng tiền mà k thấy lợi ích thiết thực và k thấy minh bạch, bực quá. Y như bị thằng khác trấn lột vậy.

cụ có khúc mắc với giám đốc thì cứ google số điện thoại công đoàn thành phố hoặc tổng liên đoàn lao động mà gọi. Ngày xưa giám đốc chỗ em định ko thanh toán mấy ngày lương của em trước khi em nghỉ. em bảo thế thì để em gọi điện tới công đoàn thành phố, em thực hiện đủ thủ tục trước khi nghỉ thì ko có lý do gì không thanh toán tiền. Thế là thấy tinh tinh luôn mà. :))

jazzzzz

Xe lăn
Ở các đơn vị công lập không nói chứ công đoàn tại các công ty nước ngoài hoạt động khá ổn đấy các cụ.
Giới chủ nước ngoài họ quen có hoạt động công đoàn, trao đổi, thương lượng với công nhân thông qua tổ chức công đoàn. Họ không có kiểu mâu thuẫn thì chạy lên to nhỏ, tỉ tê với lãnh đạo như Việt Nam, qua tổ chức công đoàn tất.
Các hoạt động phúc lợi cho công nhân họ cũng thực hiện qua công đoàn. Ở nhiều DN nước ngoài, công đoàn là tổ chức đoàn thể duy nhất hoạt động, không có đảng- đoàn- phụ nữ gì hết, chỉ có công đoàn hoạt động thôi. Thế nên các cụ thấy không quan trọng chứ với DN thì cũng có vai trò khá quan trọng. Mấy đồng quỹ các cụ đóng so thế nào được với nguồn kinh phí công đoàn thương lượng, phối hợp với chủ doanh nghiệp bỏ ra để tổ chức các hoạt động cho người lao động? Riêng tổ chức đi nghỉ hàng năm, mỗi công nhân cũng được từ 2-3 triệu/người, chưa kể quà cho con em 1/6, trung thu, học sinh giỏi...
Như đơn vị em, nhà nước, em đóng 1 quý phí CĐ hình như 196k nhưng số tiền hưởng lợi từ các hoạt động công đoàn lớn hơn rất nhiều. Cá nhân em thì thấy cán bộ công đoàn vất vả, ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng, chả được cái gì nên em rất tôn trọng và sẵn sàng hỗ trợ hoạt động công đoàn trong khả năng của mình.
Mà sắp cho các công đoàn độc lập ra đời rồi. Các cụ có thể tham gia để đấu tranh bảo vệ quyền lợi của bản thân và người khác nếu thích.
Chuẩn trước em làm cty Nước ngoài, CĐ hoạt động rất sôi nổi, du lịch hè, tết có xe đưa đoàn viên ở tỉnh xa về quê, quà tặng dịp lễ, kỷ niệm.
Hay nhất là mấy vụ kỷ luật, tranh chấp về người lao động là công đoàn đứng ra. (Cty không đc phép đuổi chủ tịch CĐ trừ phi ông ta vi phạm pháp luật hoặc những điều quy đingj trong luật LĐ, thoả ước LĐ tập thể.)

lovecarhpqn

Xe điện

Về mặt ý nghĩa thì rất tốt nhưng các đồng chí làm công tác công đoàn vận dụng rất linh hoạt cái gọi là công đoàn phí

sskkb

Xe tăng

Em làm ở các cty thì trừ cty bé quá chả thấy công đoàn đâu, còn lại là đều thấy có tên của công đoàn trong các hoạt động :
- nghỉ mát
- ma chay, hiếu hỉ ... đều có chút lễ, quà
- một số hoạt động văn nghệ, thể thao, cuộc thi nội bộ
- phần thưởng cho con cán bộ nhân viên đạt hs giỏi :))
- hoa, quà tặng, tiệc cho chị em nhân ngày 8/3, 20/10
- quà sinh nhật cho nhân viên
- hoạt động từ thiện

Còn cái vụ công đoàn đại diện cho nlđ để đấu tranh với giới chủ thì chưa thấy có, hoặc em ko biết

Chỉnh sửa cuối:

Thật Vi Diệu

Xe đạp
Thế là trách gđ bên cụ bất tài chứ biết sao bây giờ :)) thấy sai phạm các cụ có thể đấu tranh, sợ là biết nhưng k dám đấu tranh thôi ;))
Bên em vừa đại hội võ lâm xong, có đấu tranh, có phất cờ nó khác cụ ạ, vị PGĐ vừa muốn là PGD vừa kiêm cả chức tổ trưởng CĐ để dễ bề thâu tóm và ăn tất đã bị đồng nghiệp nó hất ngã ngửa , gậy ông đập lưng ông chì vì cái tội tham và toán tính nhiều quá.

sakai_yo

Xe lăn
CTCĐ là GĐ, lần đầu tiên em thấy :)))
Em cũng thế. Công ty cũ của em thì CĐ làm gì, chi gì cũng phải xin ý kiến GĐ mới chán chứ. Nguồn thu từ quỹ CĐ sẽ trích 1 phần nộp cho CĐ cấp trên, còn lại thì ma chay hiếu hỷ với đi chùa đầu năm thôi chứ không chi nổi du lịch.