[Funland] Đồng Hồ - kinh nghiệm cho người sưu tầm và sử dụng

PBN

Xe buýt
Các cụ biết thay dây da đồng hồ ở HN chỗ nào ngon không ạ ? Em có con Tissot quartz dây da hỏng cộng thêm máy có vấn đề cứ chạy đôi ngày là dừng kể cả thay pin mới nên toàn để không. Có cửa hàng nào sửa triệt để được bệnh này không ạ ?

maymo

Xe tải
Em chỉ thích Made in CCCP thoai , USSR thì lại ko khoái
Cụ nhầm rồi. Nếu là thời СССР thì phiên bản quốc tế ghi "Made in USSR" còn phiên bản trong nước "Сделано в СССР". Chứ cụ lại thích cái "Made in CCCP" thì không có đâu. Vì không ai ghi lẫn lộn tiếng anh (Made in) với tiếng Nga (СССР-Союз Советских Социалистических Республик) như vậy cả.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Cụ nhầm rồi. Nếu là thời СССР thì phiên bản quốc tế ghi "Made in USSR" còn phiên bản trong nước "Сделано в СССР". Chứ cụ lại thích cái "Made in CCCP" thì không có đâu. Vì không ai ghi lẫn lộn tiếng anh (Made in) với tiếng Nga (СССР-Союз Советских Социалистических Республик) như vậy cả.
Ăc. Ý em là em thích cái chữ CCCP kia kìa cụ ợ ( cho nó hoài cổ ) , còn cái chữ made in... thì tiếng Nga em chịu ko bít viết nên đại để là như thế ạ:))

Bò Ma

Xe buýt
E cũng xin giới thiệu mấy con đồng hồ poljot của em ạ. Chẳng là em đang bên Nga, tình cờ quen ông phi công và ông ấy nhờ mua đồng hồ poljot sau em lại nặng tình với nó và cũng sắm cho mình 1 em, rồi 2, rồi chưa biết nữa.
E cũng chưa biết nhiều về đồng hồ đâu ạ. Thấy đẹp, chạy tốt và người Nga cũng thân thiện, họ nói hết đã sửa chưa, thay cái gì, chạy chính xác thế nào.. nên em mua chơi. Nhờ các bác xem giúp em.
Chiếc số 1:
Em số 2 của e đây các cụ ạ.
Nhà máy đồng hồ số 1 Matxcova (Первый Московский часовой завод[FONT=&quot] )[/FONT]không chỉ có nghĩa là đầu tiên mà có lịch sử hơn 70 năm , nhà máy luôn là đầu tầu đi tiên phong trong thiết kế và sản xuất đồng hồ của ngành cơ khí chính xác .Đồng hồ của nhà máy được sử dụng trong ngành hàng không, hải quân, tên lửa và công nghệ vũ trụ - nói cách khác, nơi bạn muốn độ chính xác và độ tin cậy cao nhất.

Bắt đầu từ năm 1960 tất cả các loại đồng hồ Poljot được xuất xưởng tại đây và được bán ra trên khắp thế giới. Dân chơi Việt nam chắc cũng không lạ lẫm gì với loại đồng hồ Poljot 29 jewel tự động có hai loại có lịch và không lịch được SX bắt đầu từ 1971 máy không lịch số máy 2415và có lịch 2416

Chỉnh sửa cuối:

Bò Ma

Xe buýt
Em rón rén hỏi kụ Bò ma, kụ có mấy chiếc dư này ạ ?
Vì cụ hỏi nên em cũng chẳng giấu diếm em vẫn em vẫn giao lưu bên pmb nếu cụ thực sự thích thì cần xem tận nơi vì chiếc này size 32 bé hơn so với dòng Poljot tự động size 34 , và Luch , Poljot 2209 size 35

bác nào thạo tiếng nga xem hộ em xem con này nhãn gì với :sosad:

Chả nhìn thấy giề...

Ăc. Ý em là em thích cái chữ CCCP kia kìa cụ ợ ( cho nó hoài cổ ) , còn cái chữ made in... thì tiếng Nga em chịu ko bít viết nên đại để là như thế ạ:))
Thực ra người sưu tầm mỗi người mỗi vẻ em thấy cụ người thứ 2 nói như vậy , còn đa số thì không phân biệt ...

Đồng hồ Volna 22 jewen mạ vàng Au 20 .Volna tiếng Nga có nghĩa là sóng nên trên mặt chiếc này được tạo những ngọn sóng lăn tăn trông rất yêu, ĐH được sản xuất tại nhà náy Чи́стополь (
factory in Chistopol) máy chạy khỏe cấu trúc máy phức tạp hơn các dòng khác . Nhà máy Chistopol chuyên sx đồng hồ cho quân đội trong đó có Wostok , Komandirsky rất nổi tiếng một thời...

Chỉnh sửa cuối:

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Vì cụ hỏi nên em cũng chẳng giấu diếm em vẫn em vẫn giao lưu bên pmb nếu cụ thực sự thích thì cần xem tận nơi vì chiếc này size 32 bé hơn so với dòng Poljot tự động size 34 , và Luch , Poljot 2209 size 35

Chả nhìn thấy giề...

Thực ra người sưu tầm mỗi người mỗi vẻ em thấy cụ người thứ 2 nói như vậy , còn đa số thì không phân biệt ...

Đồng hồ Volna 22 jewen mạ vàng Au 20 .Volna tiếng Nga có nghĩa là sóng nên trên mặt chiếc này được tạo những ngọn sóng lăn tăn trông rất yêu, ĐH được sản xuất tại nhà náy Чи́стополь (
factory in Chistopol) máy chạy khỏe cấu trúc máy phức tạp hơn các dòng khác . Nhà máy Chistopol chuyên sx đồng hồ cho quân đội trong đó có Wostok , Komandirsky rất nổi tiếng một thời...

Em này có bộ kim đẹp quá.

maymo

Xe tải
Em ngưỡng mộ cụ Bò ma quá. Hàng sưu tầm của cụ quá chất lượng, hiểu biết về chúng lại sâu. Cho em cắp tráp theo cụ với.
Ah mà em thích 2 chiếc này của cụ lắm. Cái dây kim loại rất đẹp, hợp với thời tiết VN. Cụ cho em hỏi cụ mua ở đâu vậy?

Lavande

Xe điện
E mới làm thêm 1 cái Eco-drive bản Titanium Golf này :)

cun01

Xe container

dgc10b

Xe tăng
Em kê ghế ngồi xem ké đồng hồ của các cụ

cun01

Xe container
Trong này ít cụ chơi đồng hồ của casio nhỉ, em đợt này lại mê cái anh G-shock. Em vừa đặt em này hai hôm trước, tối nay nhận được em show với các cụ.

Em đang ủ mưu chơi thêm em màu xanh nước biển nữa cho đồng bộ.
Tự động và lên dây cụ ơi nhất là đồng hồ cũ và cổ ngắm máy của nó mãi không chán nó là tác phẩm nghệ thuật đấy, mỗi người một gu cá nhân em không thích điện tử:D

trinhleminh

Xe tăng
Em thì thích cả hai công nghệ lẫn tự động nên em dùng cả 2 ạ : rolex với casio :D Em đang ủ mưu mua thêm 1 em Radomir Panerai đen xì cho nó giống mấy anh Expendables mặc dù tay em bé như que tăm :))

Chỉnh sửa cuối:

trinhleminh

Xe tăng
Con đen của cụ đẹp quá, nhưng em thích mặt kim, chứ ko thích mặt số. Em thấy nhiều bác trung tuổi đeo trông rất manly và khoẻ, dòng G shock này cực kì thích hợp cho các cụ ưa vận động, em cũng trong số đó.
Con đen của em nó có bluetooth nối với Iphone cụ ạ :D với lại em thích số vì nó gợi cho em nhớ thời em đi học Casio số luôn là niềm khao khát của em ợ.

Bò Ma

Xe buýt
Em ngưỡng mộ cụ Bò ma quá. Hàng sưu tầm của cụ quá chất lượng, hiểu biết về chúng lại sâu. Cho em cắp tráp theo cụ với.
Ah mà em thích 2 chiếc này của cụ lắm. Cái dây kim loại rất đẹp, hợp với thời tiết VN. Cụ cho em hỏi cụ mua ở đâu vậy?

Cám ơn cụ đã động viên nếu cụ còn sưu tầm thì nhiều trang mạng cũng có , ngoài ra máy móc hầu như chiếc nào cũng có số ở trong máy cứ mở ra xem sau này còn có thể sửa chữa , chỉnh giờ vì máy móc ĐHLX không phức tạp lắm .Cụ cũng ở Nga thì ra chợ đồ cũ họ cũng hay bán loại dây này , dây này mạ vàng rất dày cũng thời LX , giá trước đây cũng đắt không kém ĐH là bao.

Vừa rồi về VN một số đồng hồ để lâu , độ ẩm không khí ở VN rất cao nên qua mấy năm một số ĐH không chạy nên em cũng tý toáy trọc ngoáy xem sao .

Một số yêu cầu cần có khi sửa chữa :
+ Bộ tuốc-nơ-vít sửa ĐH
+ Kính lúp đeo mắt , loại kính này có nhiều mắt kính có thể thay đổi ...em sẽ đưa hình sau
+Khăn trải trên bàn và dưới bàn đề phòng ốc vit rơi xuống sàn để dễ tìm ,dùng khăn màu sáng cho dễ nhìn
+ Đèn bàn

Còn gì nữa các cụ chuyên nghiệp bổ sung tiếp nhé

Mấy chiếc đồng hồ của em bị khô dầu lên hết cót vẫn không chạy , em tháo cụm balance ra , khi tháo chú ý giữ để tóc không bị rối, tháo vành giữ ngựa , nhấc ngựa ra lúc này cót bị xả ra bánh răng quay tít dùng dầu chấm vào các vị trí có thể nhưng không được quá nhiều , em dùng đầu tăm cực nhỏ , em lấy vải có tẩm ít dầu và quay các bánh xe tỳ vải vào các bánh xe vặn cót cho quay . Đặt lại con ngựa vào vị trí của nó , đặt vành giữ ngựa vặn ốc ,lên giây cót , lắp cụm balance vào cẩn thận vì trục bánh xe rất dễ gãy , thấy bánh xe quay vặn ốc giữ balance vào dần dần cho chặt trong khi đó bánh xe phải quay mới là được nếu không phải lựa dần dần...

Đây là hình ảnh của đồng hồ SLAVA có lịch sx vào thập niên 80' số máy 2414

PS :Em thợ vườn các cụ đừng ném đá hi hi , các cụ có kinh nghiệm sửa chữa gì thì đưa lên để anh em học hỏi nhé, em có mấy chiếc đh kim giây vẫn chạy mà giờ vẫn không chạy là sao nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

maymo

Xe tải
PS :Em thợ vườn các cụ đừng ném đá hi hi , các cụ có kinh nghiệm sửa chữa gì thì đưa lên để anh em học hỏi nhé, em có mấy chiếc đh kim giây vẫn chạy mà giờ vẫn không chạy là sao nhỉ ?[/QUOTE]

Dạ không dám ném đá cụ đâu. Nếu là về máy và thiết bị mỏ còn có ý kiến (chuyên ngành của em), chứ ngành máy đồng hồ thì lót dép học hỏi thôi ạ.
Em cũng tìm một số dây CCCP đấy nhưng xấu và không chất như của cụ. hihi.

dtrung

Xe điện
Cái dây con số 2 của cụ Bò Ma đẹp quá, cái dây đó bên Nga tìm mua được không cụ, giá khoảng bao nhiêu ạ?