Đồng hồ báo hết xăng

kienvinh

Xe lăn
Cụ nào đi xe trong tình trạng đồng hồ báo hết xăng (số kM còn đi được = 0) chưa? Hôm nay em đi mấy kM trong tình trạng ấy mới ghê chứ, tim cứ đập thon thót. Chả là lúc bắt đầu lên xe thì đồng hồ báo còn đi được 30kM mà hôm nay em dự định đi 20kM thôi nên chủ quan để lúc về tiện đường mua xăng hơn lúc đi. Nào ngờ lúc về đồng hồ cứ nhảy ton tót, đi mấy trăm mét là nó báo giảm 1kM rồi. Đến lúc về "0" nó cũng "tinh tinh" một phát như "Hãy chọn giá đúng ấy". Cuối cùng em vẫn đi được đến cây xăng.

Vậy đồng hồ cũng chỉ đưa thông tin tham khảo thôi, gần đúng chứ không phải đúng. Có cụ nào có kinh nghiệm thực tế rằng trong tình huống này đi được tối đa bao nhiêu kM nữa không?

Mà hết xăng dọc đường thật thì làm sao các cụ nhỉ? Gọi cứu hộ hay là về số N đẩy xe vào vệ đường, bắt xe ôm đi mua cái can nhựa rồi ra cây xăng gần nhất mua xăng về nạp liệu cho xe? Nếu là các cụ thì các cụ đã làm gì?

RAVA

Xe ba gác
Cụ nào đi xe trong tình trạng đồng hồ báo hết xăng (số kM còn đi được = 0) chưa? Hôm nay em đi mấy kM trong tình trạng ấy mới ghê chứ, tim cứ đập thon thót. Chả là lúc bắt đầu lên xe thì đồng hồ báo còn đi được 30kM mà hôm nay em dự định đi 20kM thôi nên chủ quan để lúc về tiện đường mua xăng hơn lúc đi. Nào ngờ lúc về đồng hồ cứ nhảy ton tót, đi mấy trăm mét là nó báo giảm 1kM rồi. Đến lúc về "0" nó cũng "tinh tinh" một phát như "Hãy chọn giá đúng ấy". Cuối cùng em vẫn đi được đến cây xăng.

Vậy đồng hồ cũng chỉ đưa thông tin tham khảo thôi, gần đúng chứ không phải đúng. Có cụ nào có kinh nghiệm thực tế rằng trong tình huống này đi được tối đa bao nhiêu kM nữa không?

Mà hết xăng dọc đường thật thì làm sao các cụ nhỉ? Gọi cứu hộ hay là về số N đẩy xe vào vệ đường, bắt xe ôm đi mua cái can nhựa rồi ra cây xăng gần nhất mua xăng về nạp liệu cho xe? Nếu là các cụ thì các cụ đã làm gì?
-Thực ra sau khi đồng hồ báo quãng đường còn lại bằng O thì xe vẫn còn xăng để chạy được khoảng 30km nữa, nhưng em khuyên bác nên đổ xăng khi đồng hồ báo chỉ còn chạy được từ 50-100km, nhiều lần như vậy thì có thể tèo bơm xăng đấy!:-s

Pet_HUT

Xe container
Cụ đi tình trạng như thế nghĩa là đặt bản thân và xe vào trạng thái nguy hiểm. Hết xăng sẽ tèo bơm xăng, rửa lại hết lọc xăng.... Hehe. Nói chung cứ báo vạch vàng là nên đổ xăng.

luklak

Xe điện
Về 0km là vẫn còn xăng vì cụ đổ kịch cũng chỉ được 48-49l mà bình xăng tkế là 55l. Chỉ có điều cạn kiệt dễ đi bơm xăng thôi, mà cảm giác gần hết xăng mà kg có cây thấp thỏm khổ sở lắm, nên cứ mua sớm cho nành :D

kienvinh

Xe lăn
Báo cáo, em đã hoàn toàn hiểu tác hại và nguy cơ của việc xe gần hết xăng mới đổ xăng. Tks các cụ!

Nay sang ý thứ hai của câu hỏi, nếu hết xăng thật thì phải làm gì? Đi mua xăng đổ vào có đề nổ được không hay nên gọi cứu hộ đưa về gara?

Bonus: Cảm giác gần hết xăng mà lại bị tắc đường, nhích từng tí một mới gọi là Yomost các cụ ợ X_X

Hôm nay em mua đúng 50 lít A95 thì xăng tràn ra ngoài (Xe em Focus 1.8 bình xăng là 55 lít theo lý thuyết).

Btw, thằng cu sale của Hà Nội Ford bố láo thật. Hôm em lấy xe, mượn thằng ấy đi đăng ký, đăng kiểm và làm mọi thủ tục trong ngày, thằng ấy bảo anh cứ đi đi, thoải mái em đổ xăng cho rồi không lo hết xăng. Lúc đăng kiểm ở nhà máy ô tô 3-2 đường Giải phóng xong em ra đổ xăng luôn thì là hẳn 54 lít! Em còn số liệu chính xác vừa tra lại vì mỗi lần mua xăng em đều ghi lại số liệu.

Chỉnh sửa cuối:

linkng

Xe tăng
hết thì đổ không hỏng được đâu, nó baó EF đi thoải mái trong vòng 50km. chỉ số báo trên đồng hồ chỉ là tương đối nếu cụ chạy đường trường avg 6l/100km bình xăng 60l nó báo đi được 1000km nhưng đi trong phố 10l/100km lúc này đồng hồ nhẩy 1km khi đi được 600m.

limy

Xe tải
Em đang đi Huyndai Clic W
Hôm trước cái đồng hồ báo xăng nó báo còn 50 KM sau đó nó không báo nữa chỉ nhấp nháy chỉ vào cây xăng. Mọi lần như thế em vẫn đi thoải mái
Nhưng lần này thì nó lại hết luôn chứ hại chết em ở giữa đồng không mà lại 20h30 rồi chứ.
>>> Không tin tưởng vào đồng hồ báo xăng lắm

Dân Nghệ

Xe tăng
Cảm giác đi xe gấn hết xăng em cũng đã gặp cáh đây hơn 1 năm khi còn chạy em Lac SE. Lần ấy ở Viêng chăn về đường 8 qua gần đoạn xe khách mới bị tai nạn thì xe báo đèn vàng ( lúc ấy gần 10h đêm ) vào mấy cửa hàng xăng dầu của Lào nhất định nó không bán vì nghỉ từ lúc 7h rồi ~X( hơn nữa trên đèo rất thưa nhà dân. Trên xe có 4 người thì mỗi em là không ngủ vì cầm lái khi em nói gần hết xăng thì cả 3 đều tỉnh ngủ và lo lắng như đi buôn hàng cấm :P. Cuối cùng vào nhà dân gom được 5L xăng chai chạy gắng về thị trấn đổ xăng. Khiếp luôn nên bây giờ đi đâu cũng phải tính chuyện xăng đã.

vnr_82

Xe điện
Đúng là cảm giác xe báo sắp hết xăng mà chạy cố cũng ghê.
Trước e đi Getz, nó ko báo cụ thể bao nhiêu km, chỉ hiện đèn vàng có hôm e đi cố đến chỗ đổ xăng nhưng có đt lại quên cứ thế phóng đến C.Lò mới giật thót mình vừa đi vừa ngó nghiêng cây xăng vừa lo xe nằm đường.

crazycoder

Xe tải
Nói chung cứ báo đèn là đổ xăng dù con FFi nhà em còn 70km nữa. Hôm nay cem cũng lần đầu tiên còn 5km nữa thì mới đổ. Vì tâm lý đi xa về muốn cây xăng gần nhà đổ chứ ko dám đổ cây khác lạ. Tất cả là sợ xăng đểu rồi cháy mất mạng thôi ạ nên cứ phải cố. Trước thì cứ cây xăng to to là đổ rồi ạ.

kienvinh

Xe lăn
Chi ly gì, riêng xăng thì anh note trong điện thoại để theo dõi xe thôi, đi xe thì muốn tìm hiểu về xe và đây là một cái thú vui. Đến giai đoạn nhất định nào đó, chẳng hạn 5000kM hoặc lúc nào hết hứng thú thì thôi không ghi nữa. Chẳng hạn anh có thể phát biểu tính từ khi mua xe đến bây giờ con xe này ăn trung bình 11.5L/100kM, còn trong 450kM trở lại đây thì chỉ tiêu thụ 11.1L/100kM. Tính mình thích tự mình kiểm chứng mới tin, hehe. Đổ đầy xăng đồng hồ báo đi được 455kM, con số này thì lại rất chính xác mới hay chứ. Ford mang tiếng tốn xăng, nhiều người không có xe Ford phát biểu vậy đã đành mà mình có xe chẳng lẽ lại không tự khẳng định được.

Mà vẫn chưa cụ nào chia sẻ tình huống hết xăng thật ở giữa đường thì làm thế nào à?

0977123333

Xe buýt
Em đã mang can xăng theo để test rồi anh nhé, báo 0 đi được 28km nữa
Còn nếu hết xăng anh đổ vào nổ máy được luôn anh nhé
Ko cần lúc nào đổ xăng cũng ghi số lít làm gì anh ơi, mức bình quân như nhau hết
Đo đi tắc đường nhiều hay ít thôi
Em cũng phục anh thật về khoản chi tiết

SPL

Xe container
Xe Ỉn của em báo đèn vàng là em đổ được 44l. Có hôm em đi cố thêm được 25km đường trường lận, chưa lần nào dám đi nhiều hơn vì sợ tèo bơm xăng rồi nằm đường mặc dù các bác đi Ỉn khác bảo có thể đi thêm được 40km lận.

kienvinh

Xe lăn
Đấy, có thế chứ, toàn thông tin trúng tủ.

Khổ quá, anh em cứ dùng từ chi ly với chi tiết theo nghĩa xấu nhỉ.

Em đã mang can xăng theo để test rồi anh nhé, báo 0 đi được 28km nữa
Còn nếu hết xăng anh đổ vào nổ máy được luôn anh nhé
Ko cần lúc nào đổ xăng cũng ghi số lít làm gì anh ơi, mức bình quân như nhau hết
Đo đi tắc đường nhiều hay ít thôi
Em cũng phục anh thật về khoản chi tiết

bagiahuhu

Xe buýt
Em đi xe cỏ, chả có đồng hồ báo hết xăng, chỉ có đèn vàng thôi mà từ khi đèn vàng đến khi hết thật đi được bao nhiêu nữa thì chả dám chắc.

Hồi mới chạy xe có lần thót tim, hồi đó cầu Thăng long đang sửa tắc đường kinh khủng, em chở ông anh đi sân bay, đến đầu cầu thì đèn vàng, cầu thì tắc cả cây số. Vừa chạy vừa phấp phỏng, những lúc tắc quá ko đi được là phải tắt máy, thế mà em dám chạy cố cả lượt về đến tận cây xăng 3/2 mới đổ. Vị chi là khoảng 50km kể từ khi đèn vàng, mà còn tắc đường nữa, tắc cả lượt đi lẫn lượt về ợ :D.

Lần hai thì mới cách đây khoảng nửa năm, em bị hết xăng ngoài đường thật, đèn vàng mọi lần đi được dăm chục cây nữa, lần này đi trong phố mới hơn chục cây thì chết máy, may mà gần cổng nhà, nhờ mấy bác hàng xóm đẩy hộ vào nhà vì đêm mất rồi. Ngày mai tìm hiểu xem tại sao chết máy thì phát hiện hết sạch xăng, lý do là phao xăng bị kênh bên trên cái túi lọc xăng nên báo sai. Em vặn lại cái cần cho cái phao xăng cao hẳn lên, bây giờ xe em đèn vàng thì trong bình còn khoảng hơn chục lít, đi trong phố được hơn 100km, ngoại thành thì 200 km thoải con gà mái :))

@bác chủ thớt hết xăng thì kiếm xe ôm đi mua xăng đổ vào là chạy thôi, cần gì gọi cứu hộ.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
He he, em rất khoái những thông tin thế này vì em kém hiểu biết về xe cộ nói chung chứ không chỉ Focus. Từ ngày sinh hoạt ở OF tiến bộ cứ gọi là vượt bậc.

Em phải hỏi rõ trường hợp hết xăng vì em đã có lần đi xe 2 bánh, là xe tay ga, hết xăng dọc đường. Sau đó đổ xăng ở vỉa hè, đề hết ắc quy xe cũng nhất định không chịu nổ nữa và phải dắt vào hàng sửa xe gần nhất mới giải quyết được.

ozzfan

Xe tải
Chi ly gì, riêng xăng thì anh note trong điện thoại để theo dõi xe thôi, đi xe thì muốn tìm hiểu về xe và đây là một cái thú vui. Đến giai đoạn nhất định nào đó, chẳng hạn 5000kM hoặc lúc nào hết hứng thú thì thôi không ghi nữa. Chẳng hạn anh có thể phát biểu tính từ khi mua xe đến bây giờ con xe này ăn trung bình 11.5L/100kM, còn trong 450kM trở lại đây thì chỉ tiêu thụ 11.1L/100kM. Tính mình thích tự mình kiểm chứng mới tin, hehe. Đổ đầy xăng đồng hồ báo đi được 455kM, con số này thì lại rất chính xác mới hay chứ. Ford mang tiếng tốn xăng, nhiều người không có xe Ford phát biểu vậy đã đành mà mình có xe chẳng lẽ lại không tự khẳng định được.

Mà vẫn chưa cụ nào chia sẻ tình huống hết xăng thật ở giữa đường thì làm thế nào à?
Cũng khó tự mình khẳng định được lắm cụ ạ. Em chạy FFi HB. Hôm vừa rồi rửa xe ở Tăng Bạt Hổ đứng nói chuyện với một ông chạy Altis 1.8 AT, biển 30Z.

Ông ấy hỏi em: "Xe gì lạ thế, ..., có tốn xăng không?" :-?

Em bảo: "Xe em chạy trong phố phải trên 10l/100km, ngoài đường trường thì tiết kiệm hơn" :>

Ông ấy ngạc nhiên lắm vào bảo: "Tốn xăng thế cơ à!!!. Xe anh chạy hơn 1 năm, trung bình chưa đến 10l/100km" [-X

Em phải nói cố thêm: "Được cái con này khung gầm tốt nên hơi nặng, trọng lượng của nó là 1.1 tấn (không nhớ chính xác) nên chạy hơi tốn" :">

Ông ấy bảo: "Tất nhiên rồi, xe Ford mà lại, tốn xăng lắm". :(

HamLong3.0V

Xe điện
Cũng khó tự mình khẳng định được lắm cụ ạ. Em chạy FFi HB. Hôm vừa rồi rửa xe ở Tăng Bạt Hổ đứng nói chuyện với một ông chạy Altis 1.8 AT, biển 30Z.

Ông ấy hỏi em: "Xe gì lạ thế, ..., có tốn xăng không?" :-?

Em bảo: "Xe em chạy trong phố phải trên 10l/100km, ngoài đường trường thì tiết kiệm hơn" :>
Ông ấy ngạc nhiên lắm vào bảo: "Tốn xăng thế cơ à!!!. Xe anh chạy hơn 1 năm, trung bình chưa đến 10l/100km" [-X
Em phải nói cố thêm: "Được cái con này khung gầm tốt nên hơi nặng, trọng lượng của nó là 1.1 tấn (không nhớ chính xác) nên chạy hơi tốn" :">
Ông ấy bảo: "Tất nhiên rồi, xe Ford mà lại, tốn xăng lắm". :(
Tiếc ghê, lão đó mà gặp xe em, dễ em bảo 20l/100km cho nể hắn xe Ford :))
Có đợt em đi Mù Căng Chải-Sapa, chuyến dài 500km. Lúc đi em đổ đầy full, tới đỉnh đèo chuẩn bị xuống thị trấn Sapa đồng hồ báo xăng hiện còn chạy được 25km làm em sợ vãi tè, chả dám thử đi rốn xem còn chạy được bao nhiêu nữa, gặp cây xăng A92 cũng vội vàng đổ cho đầy luôn :D

Chỉnh sửa cuối: