Thảo luận Động cơ turbo toyota ổn không các cụ

gnuhjp2003

Xe buýt
Vì cụ khuyên cũng chả đúng nên bà ấy làm thế lại là đúng :)
Mấy bà phụ nữ đi chân có to đâu , loanh quanh ra khỏi nhà, rồi về nhà thì vòng tua thấp, tubor đã ở ngưỡng an toàn.
Có phải tay đua ở trường đua đâu mà cần ko tải với cả để nổ cho tubor nguội khi vừa đua xong. :)
Rất lạ kỳ là ở 1 forum chuyên xe nhưng nhiều bác lại ko rõ vấn đề xe ở mức cơ bản. Vẫn nhiều người vẫn nghĩ tubor vận hành theo tốc độ và có người nghĩ nó luôn bật :).
Tubor sẽ rất hại khi bác chạy tốc cao và tắt máy đột ngột . Tubor thông thường mở ở 1600- 2000v/p tùy loại xe. Nó phụ thuộc vòng tua máy- nghĩa là mở khi xe cần cs chứ ko phải mở theo tốc độ.
Đi xe tubor muốn bền thì ko nên để nó chạy liên tục. Xe cứ để vòng tua cao thì tubor nó mỏi, nhanh hỏng.
Của bền tại người, nhưng phải đúng cách. Xe chuẩn bị đi thì cứ lên xe đề, mở hết cửa cho đỡ hại người, chạy gió 1 lúc, đóng kính và chạy - tầm 15- 30s là hết các thao tác đó.
Lúc về thì đi xe chậm, vòng tua thấp chừng 1p, lùi xe+ vô chuồng 30s nữa thì xe nào cũng bền cả. Đừng có nổ máy ko cho tốn xăng, dầu làm gì cả
cụ này nói đúng nè. thế nên mới có cái món gọi là "tu bô lác" :))) ý là "mày đạp ga lút cán á, chờ tí tao bật tu bô đã nhé".
xe em máy 1.5 turbo kép rồi mà vẫn lác xíu nè.