Đón Xuân trên những nẻo đường!

Skagen

Xe tăng

Skagen

Xe tăng
Em xin tiếp tục chia sẻ với các Cụ thông tin về một số loại vũ khí được sử dụng trong chiến tranh Việt Nam, mà hầu hết do quân ta thu được tại Thuận An vào ngày 26/3/1975 (chắc ta đánh trận này chào mừng ngày Thành lập Đoàn). :))

Xe tăng M41 gắn pháo 76mm:

Thiết giáp:

Tăng gắn pháo phòng không (2 nòng) 37mm:

Xe tăng cần cẩu:

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Riêng món Pháo thì rất ấn tượng. Loại này là gì, em không nhớ. :D

Loại này 105mm, bắn phát dính ngay. :D

Loại này thì khủng hơn, 155mm. Mỗi tội Cụ nào được trang bị quả pháo xịt mất 2 bánh thế này, có đem bắn chắc các Mợ cũng chỉ cười khểnh. :)):)):))

Và cuối cùng là niềm mong ước của cả ta lẫn Tây - Pháo tự hành 175mm, được biết đến dưới biệt danh "Vua chiến trường"::-ss

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Giã từ vũ khí, em tiến vào trong Bảo tàng để tiếp tục tìm hiểu. Do là ngày Tết, chỉ có mỗi chỗ này mở cửa:

Tuy nhiên, thấy Mợ nhân viên ngồi cạnh tấm biển yêu cầu "chỉ chụp ảnh khi được cho phép", nên em chỉ chụp nhanh vài bức ảnh gợi nhớ về một nền văn hóa Chăm từng phát triển rực rỡ trong quá khứ.

Skagen

Xe tăng
Sực nhớ ra là "đã đôi lần đến với Huế mộng mơ", nhưng chưa lần nào được mặc long bào, em và Gấu bền chuyển hướng đến Cấm Thành. #:-s

Chào Năm mới lần nữa nào. ;))

Nghe nói ngày trước vào đến đây, ngoài những người được Vua cho phép, còn lại hầu hết là Thái Giám. Em bỗng giật thót mình, đưa tay vào túi... :-ss:)) :)) :))

Hoa đẹp quá, không tranh thủ chụp thì phí. :D

Điện Thái Hòa, nơi ngày trước chỉ có Quan thuộc hàng phẩm cao nhất mới được ngồi ở bậc trên và cũng chỉ gia tộc thuộc họ Nội của Nhà Vua mới được xuất hiện ở đây (đó cũng là lý do em chọn đẻ toàn con giai). :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chủ tịt tỉnh show ít ảnh gái ĐN nhể - chả có nhẽ đó là sở thích của chủ tịt :)

Skagen

Xe tăng

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hôm qua vừa show, lão Giangsuki mắng cho 1 trận, cái tội giới thiệu cho lão í toàn... hàng fake. :)):)):))

Giờ cá dỗi - lại lôi súng với pháo ra khoe - rõ dở - show lại đê b-(

Skagen

Xe tăng
Đã từng đến Tử Cấm Thành ở Bắc Kinh, nên em có cảm giác công tác quản lý ở Huế tương đối xuề xòa, cho dù cả 2 nơi đều mang danh "Di sản văn hóa Thế giới".

Cỏ mọc tương đối tự do, chứng tỏ thiếu bàn tay chăm sóc chu đáo.

Đường thì do người đi mà thành lối mòn.

Chú thích được đánh máy và dán sơ sài, không tương xứng với nhiều bức ảnh và cổ vật vô giá (Cụ nào mới đi vào confirm giúp em phát).

Phía trước Nhà hát rối nước cỏ mọc lúp xúp, nước xâm xấp, trông khá bẩn.

Em xin show 1 bức ảnh trong Tử Cấm Thành ở Bắc Kinh, để thấy họ chăm chút cho Di sản chu đáo thế nào.

Hy vọng, với lượng khách du lịch đến Việt Nam ngày càng đông, công tác duy tu, bảo tồn Di sản Hoàng Thành Huế sẽ được cải thiện tốt hơn trong thời gian tới. :-"

Chỉnh sửa cuối:

sidecardesigner

Xe điện
Từ ngày chuyển sang dùng cái ví Mợ thiết kế, nhà cháu tiêu mãi chẳng hết tiền. :)) Cám ơn Mợ nhá!
Dạ, cháu cảm ơn cụ nhiều ạ. Cháu lót dép hóng tiếp đây ạ.

Skagen

Xe tăng
Ngó nghiêng xung quanh một hồi, cuối cùng lại vẫn gặp... súng. :D Thôi thì tự quảng cáo phát, hy vọng hình thức bên ngoài cũng tương ứng với nội dung bên trong: :)):)):))

Cảnh đẹp trong Hoàng Thành thật là thơ mộng (tiếc là em không có đồ nghề và trình độ chụp choạch như Cụ Chuột Lang, nên không lột tả được hết vẻ mộng mơ nơi đây). ~X(

Nhân lúc được 1 em du khách nhờ chụp ảnh, em và Gấu cũng nhờ choạch lại 1 pô. Trông Gấu nhà em cứ như "địa chủ được mùa ngô, Liên Xô giẫm phải... mứt". :D

giangsuki

Xe ngựa
Đã từng đến Tử Cấm Thành ở Bắc Kinh, nên em có cảm giác công tác quản lý ở Huế tương đối xuề xòa, cho dù cả 2 nơi đều mang danh "Di sản văn hóa Thế giới".

Cỏ mọc tương đối tự do, chứng tỏ thiếu bàn tay chăm sóc chu đáo.

Đường thì do người đi mà thành lối mòn.

Chú thích được đánh máy và dán sơ sài, không tương xứng với giá trị vô giá của nhiều bức ảnh và cổ vật (Cụ nào mới đi vào confirm giứp em phát).

Phía trước Nhà hát rối nước cỏ mọc lúp xúp, nước xâm xấp, trông khá bẩn.

Em xin show 1 bức ảnh trong Tử Cấm Thành ở Bắc Kinh, để thấy họ chăm chút cho Di sản chu đáo thế nào.

Hy vọng, với lượng khách du lịch đến Việt Nam ngày càng đông, công tác duy tu, bảo tồn Di sản Hoàng Thành Huế sẽ được cải thiện tốt hơn trong thời gian tới. :-"
cỏ mấy chỗ này toàn để ngựa mí voi thi thoảng ra măm thoai mà lão, cần gì chăm sóc :P
còn các cái chú thích thì chả cứ ở đây, mà hầu hết ở Việt mình đều làm ẩu như thế lão ạ, thi thoảng có chỗ thì để vào kẹp nhựa trông tử tế hơn chút thôi

Skagen

Xe tăng
Mỗi lần đến chỗ cũ thì cũng phải nghĩ ra cái gì mơi mới so với lần trước chử nhỉ! Ah, nhớ ra rồi, chưa bao giờ được làm Vua, giờ thử phát xem sao.

Quạ biến thành Công::-ss

Cứ đứng yên đó, nếu không muốn ta cho xuống làm Thứ phi. :))

Công việc triều chính bận quá, lâu rồi ta chưa có dịp đi dạo thế này. :D

Ta ban cho Thiếp một đặc ân, Thiếp được phép nâng khăn, sửa túi cho ta kể từ giờ phút này (ở nhà nói thế, vớ vỉn đi bố hàng tiền đạo). :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

quangthe2386

Xe đạp
Nhà bác đi như thế này thì vui nhỉ ? <> cả nhà ăn tết nơi xa hả bác ?

Skagen

Xe tăng
Nhà bác đi như thế này thì vui nhỉ ? <> cả nhà ăn tết nơi xa hả bác ?
Vâng, vui như Tết mà bác. :D Cả Đoàn em ăn Tết cách nhà cũng không xa lắm, cỡ gần 1000 cây số thôi mừ. :)) :)) :))

Skagen

Xe tăng

Skagen

Xe tăng
Ngày thứ 5 của chuyến đi - Hành trình từ Huế trở về Vinh

Sáng ngày Mùng 6 Tết, sau khi thưởng thức món Bún bò Huế nổi tiếng khắp 3 miền, Đoàn đại biểu đại diện cho nhà GCC bọn em lưu luyến chia tay Cố đô Huế. Vẫn con đường 1A quen thuộc, nhưng hôm nay xe khách Bắc - Nam chạy đã nhiều, nên bọn em nhè nhẹ chân ga, giữ vững cự ly đội hình. Theo chương trình, Đoàn sẽ vào viếng Nghĩa trang Liệt sĩ Quốc gia Trường Sơn, nên đến Đông Hà, đội hình chuyển hướng rẽ lên đường Hồ Chí Minh.

Những cánh rừng cao su trải dài 2 bên đường, tạo nên nét đẹp hoang sơ mà hùng vĩ của núi rừng Trường Sơn. Cả Đoàn quyết định dừng xe ngay bên đường, ghi lại những khoảnh khắc khó quên bên cánh rừng cao su bát ngát.

H'ren lên rẫy: :D

Không phân biệt già, trẻ, trai, gái, tôn giáo hay tuổi tác..., chúng ta là những thành viên GCC! :-bd

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Rừng cao su thưa thế nhỉ?
Em vào mấy cái ở Long Thành và Madagui nó um tùm lắm mà, làm j có ánh sáng mấy?

Skagen

Xe tăng
Rừng cao su thưa thế nhỉ?
Em vào mấy cái ở Long Thành và Madagui nó um tùm lắm mà, làm j có ánh sáng mấy?
Có thể thời điểm này lá rụng nhiều, nên trong rừng cũng khá thoáng đãng, nhìn ngút tầm mắt.