[Funland] Dòi - Tất cả về dòi ...

--Lamborghini--

Xe cút kít
E nghĩ nhiều dinh dưỡng đấy.
Nhiều pờ dô tê in nên có khi ăn cái này súng ống lại tốt hơn :))

Cuonglv

Xe tăng
Dòi này là do 1 loại ruồi chuyên chích vào quả tạo ra, nó giống kiểu như nhộng ý nên em nghĩ chả sao :)), nhưng mà em chưa bao h ăn phải. hihi

jolieM

Xe hơi
Em thích ăn Na mà thi thoảng dính quả có dòi, ổi cũng có khi gặp, nhiều lúc nhỡ mồm ăn phải vùng có dòi cảm giác beo béo, ngầy ngậy mới phát hiện ra thì đã muộn ...đành nhè vào tường:-s
Cccm thông thái cho em hỏi:
- Dòi trái cây có hại gì ko?
- Mặt khác nếu ko hại thì hàm lượng dinh dưỡng ra sao?
- Nhộng tằm mà ta hay ăn có phải là dòi ko?

Dòi là ấu trùng của ruồi, còn nhộng tằm là hình thái giữa của con ngài (bím) nên hai con này khác nhau cụ ơi.
Lo gì lão. Giòi ăn Na, ta ăn giòi cũng khác gì ta ăn Na gián tiếp đâu.:)
Của đáng tội là mấy con ruồi rất khôn miệng, thường quả nào ngon sẽ hay bị dính giòi, thậm chí 4-5 con/quả.
Nhiều khi có hơn 5-6 con cụ ơi, ruồi mẹ đẻ trứng lên vỏ rồi lũ con nở ra, di cư vào trong ẩn náu và đánh chén. Tùy theo số lượng ruồi mẹ, thời gian từ lúc nó đẻ trứng mà cụ sẽ thấy nhiều hay ít.
Trường hợp may (hay không may) nhất là mình chén hoa quả trước khi bọn kia nở ra, lúc đó mình được chén cả quả, không phải bỏ đi phần nào, kể cả dăm ba (chục, trăm) cái trứng ruồi bám trên vỏ hoặc rơi vào bên trong quả :D.

dau-tay

Xe tăng
Tưởng dòi nào. Chứ dòi này nhậu thoải mái đi cụ

namrom2000

Xe máy
Nước mắm cũng có dòi đó nhưng nước chấm Nam Ngư thì không vì dek con nào sống nổi

Ken Hạ Long

Xe điện
Em thích ăn Na mà thi thoảng dính quả có dòi, ổi cũng có khi gặp, nhiều lúc nhỡ mồm ăn phải vùng có dòi cảm giác beo béo, ngầy ngậy mới phát hiện ra thì đã muộn ...đành nhè vào tường:-s
Cccm thông thái cho em hỏi:
- Dòi trái cây có hại gì ko?
- Mặt khác nếu ko hại thì hàm lượng dinh dưỡng ra sao?
- Nhộng tằm mà ta hay ăn có phải là dòi ko?

Đợt thằng bạn em ăn quả táo,lúc nó cười,còn nửa con sâu dính ở răng.

Nguyen Tien Minh

Xe tải
Mợ nên xem cái chương trình gì mà có 1 cụ hay được thả vào cái đảo/vùng đất hoang, sau phải đấu tranh sinh tồn ý. Cụ ý mà nhặt được mấy con này thì mừng như thấy vàng luôn ấy ạ

KatKik

Xe điện
Chén thoải mái đê, hàng sạch ko thuốc trừ sâu đâu. Ròi trên xác động vật mới sợ vì nó là ấu trùng của ruồi nhặng, trên hoa quả thì chỉ là sâu thôi. Sạch và đảm bảo hơn ròi trong hũ tương là cái chắc.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Chén thoải mái đê, hàng sạch ko thuốc trừ sâu đâu. Ròi trên xác động vật mới sợ vì nó là ấu trùng của ruồi nhặng, trên hoa quả thì chỉ là sâu thôi. Sạch và đảm bảo hơn ròi trong hũ tương là cái chắc.
Làm hộp xịt muỗi. Cắn 1 miếng xịt vào mồm 1 phát. Giòi đếch gì cũng chết :D

DUONGLAM

Xe điện
Có con dòi đen thui to vật mà các mợ toàn thích ăn sống cơ

h2k

Xe hơi
Sói nhà em bảo em : dòi đấy càng sạch, nhiều protein

congngo

Xe điện
Bản thân còn dòi không bẩn, vì con dòi chỉ là giai đoạn chuyển tiếp của con ruồi, nhặng.... do đó, nếu còn ruồi nó đẻ trứng vào chỗ bẩn ( nó lại cứ thích chỗ bẩn hơn chỗ sạch) như xác chết, thịt thối... thì con dòi nó bẩn theo, còn nó đẻ trứng vào chỗ sạch ( quả chín) thì con dòi nó cũng sạch. Mình nhìn thấy nó ghê chẳng qua là nhìn thấy nó ở chỗ bẩn nhiều rồi nên cứ liên tưởng đến là nó bẩn.
Em đọc ở đâu đó, là thời phong kiến có bà hoàng hậu ( cũng chả nhớ là VN hay khựa) rất ghiền món ăn là những còn dòi sinh sôi ở đùi dê. Bà bắt nhà bếp treo cái đùi dê lên cho thối rữa, dòi sinh rồi ăn thịt dê béo mầm thì bắt lấy rồi chế biến thành món ăn.
Hay ở trong các chum tương cũng vậy, có rất nhiều các con dòi ( bà con gọi khác đi là con hua cho đỡ ghê) nhưng nó sạch mà.

wavelonton

Xe tải
Đuông dừa hay nhộng tằm em nghĩ nó cũng cùng loại với dòi, ăn có sao đâu

NNS

Xe ngựa
Dòi giàu protein mà, ăn cùng na, ổi thêm khoáng chất, dinh dưỡng mà, nhộng dâu tằm, đuông dừa hay dòi đều là ấu trùng, nhộng rang ăn ầm ầm, đuông dừa ăn sống thì dòi thực vật sạch và bổ bỏ mẹ, sao phải xoắn=))