Đội phản ứng nhanh OF - FUNS

Nấm mỡ

Xe điện
... (trích chọn) ...
- Hỗ trợ những cá nhân tham gia giao thông khi gặp va chạm hoặc tai nạn trên đường, không chỉ những người bị bọn nghiện ăn vạ bắt đền mà còn hỗ trợ, hòa giải những va chạm xảy ra khi tham gia giao thông mà không cần công an. Sẵn sàng tham gia tư vấn hoặc cứu giúp những người khác khi bị hỏng xe hoặc gặp tai nạn, thiên tai.

- Đội sẵn sàng cung cấp những thông tin cho những người khác khi cần như địa chỉ công an phường, danh sách trung tâm cứu hộ , danh sách những nơi sửa chữa xe tin cậy, danh sách các luật sư tư vấn pháp luật khi đưa nhau ra tòa.

Nhà cháu thấy các mục tiêu này rất tốt, nhưng Đội sẽ phải có và quản lý dữ liệu chung, cập nhật cho các đội viên (liệu thành lập xong có xin được ít tài nguyên OF để lưu các thông tin chung không nhể :^))

- Những thành viên tham gia sẽ là những người gương mẫu khi tham gia giao thông, góp phần giảm ách tắc giao thông, giảm tai nạn giao thông, làm gương cho những người khác tham gia giao thông có ý thức hơn (ví dụ: không vượt đèn đỏ, không cố vượt đèn đỏ, không tạt đầu xe khác, không chen ngang, không chèn vạch, không đi vào vũng nước để bắn lên người khác, đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy…)

Túm lại là vừa tuân thủ Luật, vừa tự nâng cao ý thức/văn hóa GT.
Điểm này ngoài đội FUN còn cần nhân rộng toàn OF (Min/Mod làm yò) :69:

- Đội phản ứng nhanh còn có thể là lái xe hộ cho những Ofer không kiềm chế được khi uống say.

Cái lày theo cháu là hơi khó, OFer đã xỉn thì mấu lém, chả gọi FUN đâu :21:

- Một quận có từ 5 người trở lên được gọi là 1 đội, trong đó có 1 người làm nhóm trưởng.

Nhà cháu nghĩ là tổ/nhóm chứ nhể :21: Và chắc mức tối thiểu chỉ cần 3 người trở lên/quận :^)

- Đội FUN chỉ xử lý vụ việc liên quan đến Giao thông và đúng pháp luật, khi bị ép buộc, bắt chẹt. Tuyệt đối Đội FUN không tiếp tay cho cái xấu,cái sai.

Điểm lày là cái dĩ, các cụ nhể :101:

- Trong các buổi giao lưu gặp gỡ các thành viên trong đội, kiên quyết ko sử dụng rượu bia và các chất kích thích.

Nhà cháu thích nhất khoản lày :69:
Dưng lếu một vài FUNers rủ nhau ọp chui thì cũng khó tuân thủ :21:

-----------------------------------------

Nhà cháu thêm tị:

- Nhìn chung FUNers có vẻ cần phải nắm vững nhiều điều về luật, không chỉ là luật GTĐB. Dư thía có khi thi thoảng cần góp quỹ để mời thầy giảng giải, phổ biến các kiến thức pháp luật cần thiết :^)

- Nhà cháu rất muốn tham gia dưng tự xét thấy kô bản thân vướng bận nhiều thứ (cả ở nhà & chỗ làm), chắc ít có điều kiện để góp phần thực hiện các mục tiêu của Đội :102::'(

nhimphich

Xe điện
Các cụ nhớ là lập đội hoạt động có tổ chức là phải xin phép chính quyền đấy nhé, sẽ phải có người đứng đầu, biên chế tổ chức, kinh phí hoạt động, hành lang pháp lý, trụ sở hoạt động ...Nếu không chỉ cần một hành động quá mức là trở thành tội phạm có tổ chức đấy. Em thấy ý tưởng rất hay nhưng rất khó thực hiện. Đội này sẽ làm gì và không được làm gì??? Ai cho phép??? Những người thực hiện được đào tạo ở đâu, như thế nào??? Thông thường các công việc mang tính chuyên chính cao như giải quyết các xung đột các nhân trong giao thông - tiềm ẩn nhiều yếu tố bất ngờ do manh động của các bên - phải do chính quyền. Các cá nhân tham gia đội này sẽ phải đươch chính quyền quản lý để tránh lợi dụng việc này để phạm tội. Các cụ nên nhớ đi cứu trợ vùng lũ còn phải xin phép, đi có tổ chức không được đi tự động đấy nhé. Không phải tất cả mọi việc Luật pháp đều cho phép các cá nhân tự xử với nhau, nhiều khi người ta sai mà anh tự xử anh lại thành tội phạm, ví dụ có người vào nhà mình ngủ với chồng mình, họ sai nhưng nếu mình giữ họ lại mình lại phạm tội bắt người trái phép. Mấy cụ Hải phòng bắt mấy thằng nghiện lên oto đưa lên cầu thanh trì nếu ra pháp luật là mắc tội giam giữ người trái phép bởi vì anh chưa chứng minh họ phạm tội gì, không phải cướp, không phải trộm cắp, không phải lừa đảo, mà dù họ có tội anh cũng không được phép bắt giữ, khống chế, hành hạ và hủy hoại tài sản của họ.
Theo ngu ý của em thì việc này anh em mình không làm được đâu. Lại giồng hội đồng chuột nghĩ ra việc đeo cái chuông vào cổ con mèo để con mèo đi đến đâu thì chuông kêu và chuột nghe thấy tránh bị mèo ăn thịt, mới đầu tưởng cao kiến nhưng sau khi 1 con chuột nhắt hỏi ai sẽ đeo chuông vào cổ con mèo thì tất cả mới nhận ra là không làm được. Các cụ nghĩ kỹ nhé, em xin góp ý chân thành(l)(l)

FujiS5200

Xe điện
Em thì nghĩ đơn giản thôi. Chỉ là danh sách những bác tình nguyện giúp đỡ nhau trong quá trình giao thông trên đường. Ai bị nạn thì qua danh sách này để nhờ sự trợ giúp của các OFer khác ở khu vực gần đó. Hết.

Ví dụ: bác nào đó bị ăn vạ hoặc bị nạn ở Thái Hà, tra danh sách gọi nhờ bác A, bác B hoặc bác C ở gần đó. Nếu rảnh, bác A,B,C sẽ có mặt để giúp nạn nhân không bị ăn vạ, uy hiếp. Đơn giản là vì người ngoài cuộc sẽ bình tĩnh và sáng suốt hơn người trong cuộc. Hơn nữa, khi có bạn bè bên cạnh thì nạn nhân cũng vững tâm hơn. Em nghĩ đây là mục đích chính mà bác chủ thread và phần lớn các bác hướng tới. Còn gọi là đội, là hội hay là gì đi nữa thì cũng chỉ là cách gọi vui trên OF mình thôi, như thế cho nó đỡ phức tạp và đỡ dính đến chính quyền như nhím phích đã cảnh báo. Sau thời gian hoạt động thấy ổn thì ta có thể phát triển thêm sau.
Em xin hết.

tvdung

Xe điện
Các cụ nhớ là lập đội hoạt động có tổ chức là phải xin phép chính quyền đấy nhé, sẽ phải có người đứng đầu, biên chế tổ chức, kinh phí hoạt động, hành lang pháp lý, trụ sở hoạt động ...Nếu không chỉ cần một hành động quá mức là trở thành tội phạm có tổ chức đấy. Em thấy ý tưởng rất hay nhưng rất khó thực hiện. Đội này sẽ làm gì và không được làm gì??? Ai cho phép??? Những người thực hiện được đào tạo ở đâu, như thế nào??? Thông thường các công việc mang tính chuyên chính cao như giải quyết các xung đột các nhân trong giao thông - tiềm ẩn nhiều yếu tố bất ngờ do manh động của các bên - phải do chính quyền. Các cá nhân tham gia đội này sẽ phải đươch chính quyền quản lý để tránh lợi dụng việc này để phạm tội. Các cụ nên nhớ đi cứu trợ vùng lũ còn phải xin phép, đi có tổ chức không được đi tự động đấy nhé. Không phải tất cả mọi việc Luật pháp đều cho phép các cá nhân tự xử với nhau, nhiều khi người ta sai mà anh tự xử anh lại thành tội phạm, ví dụ có người vào nhà mình ngủ với chồng mình, họ sai nhưng nếu mình giữ họ lại mình lại phạm tội bắt người trái phép. Mấy cụ Hải phòng bắt mấy thằng nghiện lên oto đưa lên cầu thanh trì nếu ra pháp luật là mắc tội giam giữ người trái phép bởi vì anh chưa chứng minh họ phạm tội gì, không phải cướp, không phải trộm cắp, không phải lừa đảo, mà dù họ có tội anh cũng không được phép bắt giữ, khống chế, hành hạ và hủy hoại tài sản của họ.
Theo ngu ý của em thì việc này anh em mình không làm được đâu. Lại giồng hội đồng chuột nghĩ ra việc đeo cái chuông vào cổ con mèo để con mèo đi đến đâu thì chuông kêu và chuột nghe thấy tránh bị mèo ăn thịt, mới đầu tưởng cao kiến nhưng sau khi 1 con chuột nhắt hỏi ai sẽ đeo chuông vào cổ con mèo thì tất cả mới nhận ra là không làm được. Các cụ nghĩ kỹ nhé, em xin góp ý chân thành(l)(l)
Em nghĩ là không có việc gì là không làm được cả, đặc biệt là đối với những tổ chức mang tính giúp đỡ cộng đồng cùng phát triển. Hiện tại cũng có rất nhiều những hội, những tổ chức như thế. Vấn đề hiện tại là mới chỉ manh nha ở khâu bắt đầu nên còn nhiều cái chưa hoàn thiện, các cụ các mợ chưa off để bóng bàn được nên cảm giác còn chưa ổn vậy thôi. Khi đã ngồi thống nhất cụ tỉ rồi thì OK thôi các cụ ợ. Việc xin phép chính quyền, trụ sở, đào tạo, ... chẳng có gì khó khăn cả, quan trọng là các cụ thực sự có mong muốn xã hội phát triển (b)

Em có vài ngu ý vậy thôi ợ, cứ gặp nhau là ra vấn đề :69::69::69:

isabinh

Xe điện
ơ không có em a
isabinh 01236028908
khu vực: Long biên
Dự phát: hội này nhậu kinh nhất đấy

Em nghĩ là không có việc gì là không làm được cả, đặc biệt là đối với những tổ chức mang tính giúp đỡ cộng đồng cùng phát triển. Hiện tại cũng có rất nhiều những hội, những tổ chức như thế. Vấn đề hiện tại là mới chỉ manh nha ở khâu bắt đầu nên còn nhiều cái chưa hoàn thiện, các cụ các mợ chưa off để bóng bàn được nên cảm giác còn chưa ổn vậy thôi. Khi đã ngồi thống nhất cụ tỉ rồi thì OK thôi các cụ ợ. Việc xin phép chính quyền, trụ sở, đào tạo, ... chẳng có gì khó khăn cả, quan trọng là các cụ thực sự có mong muốn xã hội phát triển (b)

Em có vài ngu ý vậy thôi ợ, cứ gặp nhau là ra vấn đề :69::69::69:
Đúng rồi (b) (b), không làm gì cả thì thất bại chắc chắn 100% luôn, chưa làm đã nghĩ là không được cũng thất bại 100%, cứ gặp nhau là ra vấn đề thôi (b) (b)

duytrong

Xe lăn
em nhất trí với cụ ngay ,ý tưởng quá hay đề nghị biểu dương tinh thần của cụ ,và giữ bài trên trang nhất.:69:

tungcalo

Xe điện
Sau khi đội được thành lập, em nghĩ cần thiết phải có những chương trình đào tạo:
1. Kiến thức về luật giao thông.
2. Cách xử lý, cấp cứu người bị tai nạn.
3. QUY TẮC ỨNG XỬ KHI XỬ LÝ TAI NẠN. Cái này theo em là rất cần thiết, vì mỗi FUNer có cá tính và khả năng khác nhau, làm sao cho cùng 1 vụ việc thì ai giải quyết cũng theo 1 cách như nhau. Điều đó sẽ tạo nên hình ảnh chuyên nghiệp của FUNer
4. Một vài thế võ phòng thân.

Ngoài ra, em nghĩ cần thiết có đồng phục, hoặc thẻ khi anh em tác nghiệp, nếu không những người xung quanh rất dễ nhầm anh em với hội xe ôm, cò mồi ...

Tất cả những điều trên đều làm phát sinh chi phí, vậy chi phí lấy từ đâu. Theo em có mấy nguồn sau:
1. Anh em tự nguyện đóng góp.
2. Chủ xe tự nguyện đóng góp (cái này không bắt buộc, và hoàn toàn tự nguyện)
3. Quyên góp từ các tổ chức khác (cái này ban đầu khó, nhưng anh em hoạt động uy tín và hiệu quả thì sẽ OK ngay).

Mấy lời đóng góp ý kiến cùng các cụ thế đã ạ

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Các cụ đã nghĩ ra ngày để bóng bàn chưa ạ?:101:

Nấm mỡ

Xe điện
Ngoài ra, em nghĩ cần thiết có đồng phục, hoặc thẻ khi anh em tác nghiệp, nếu không những người xung quanh rất dễ nhầm anh em với hội xe ôm, cò mồi ...
Nhà cháu cũng nghĩ dư thía, dưng có nhẽ làm cái băng màu (ví dụ màu xanh, màu nâu vàng gần giống OF) khi đi trợ giúp thì đeo vào tay là tiện nhất - vừa dễ nhận biết so với các loại băng đỏ của bảo vệ, vừa dễ cất trong người, trong xe 2B/4B :69:

Và nhà cháu cũng tán thành là phải tiến hành rồi mới biết có làm ổn hay không :6:

hoang204

Xe buýt
Em thấy có thể làm thêm một cái logo hoặc chữ S dán bên cạnh Logo fun, như vậy vừa đẹp vừa có ý nghĩa Cứu hộ cho AE OF biết.
Em cũng đăng ký vào hội luôn:
Hoàng
0903-253325
Địa bàn: Khu Kim liên - Trung Tự (sau 17h) - và Bà Triệu - Phố Huế (giờ LV).
:41::41::41::41::41:

kochino

Xe tăng
tình hình cấp thiết nhất bây h của hội là phải off phát đã các bác nhỉ :69::69::69::69:

FUJITSU

Xe buýt
e xin đính chính lại: e ở Trần Khát Chân, phạm vi tác dụng: Lò Đúc, Kim Ngưu, ngã 4 Phố Huế-Bạch Mại-Đại Cồ Việt (trong giờ hành chính-e sợ tối lỡ xỉn ko đảm bảo tỉnh táo để tác nghiệp)

vnbanker

Xe máy
Em xin phép tham gia. Em thì thân hình gầy gò, mới lái nên cũng chẳng giỏi giang gì. Dưng muh em cứ đăng ký sẵn. Sau này bít đâu e lại phát huy tác dụng.

Em ở Cầu Giấy.
Handy: 0982 007 138

conghoan772002

Xe hơi
Em chao các bác ah! Em là lính thấy ý tưởng này hay quá và xin tham gia một chân ah!:41:
Em làm ở 103 Quán Thánh nhà ở phố Linh Lang.
Em xin đăng ký:conghoan772002 đt: 0912076818
Khu vực: Giờ hành chính: các con đường gần Quán Thánh và ngoài giờ hành chính: các con đường, phố gần Linh Lang, Đào Tấn, Đội Cấn, Cầu Giấy...(b)

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đội nhà hoá ra đông vui ngoài dự kiến các cụ nhể. Ọp ẹp phát thôi nhể.

Em mạnh dạn đề xuất ọp sáng Chủ nhật 8/11 tại Cafe OPEn 40A Bà Triệu đại bản doanh của cụ training. Các cụ châm cứu nhá :69:

lopbeo

Xe tải
Theo em cụ nào hiểu biết về pháp luật phối hợp với ban quản tri diễn đàn xin phép thành lập hẳn một hiệp hội OTO FUN cho nó máu.Khi đã có pháp nhân rồi thì ta dễ bênh vực quyền lợi cho thành viên của mình hơn phải không các cụ.Với số lượng thành viên đông đảo như hiện nay em nghĩ chắc không khó