[Funland] Đòi nợ người quen mệt mỏi quá. Các cụ tư vấn giúp em.

hungnt03

Xe tải
chục niên là lãi cũng tầm 70% số 2 tỏi kia r. cụ mà đòi dc cả lãi mới gọi là siêu nhân

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2009 em có cho người nhà (gọi là thông gia) vay hơn 2 tỷ để góp tiền mua đất. Lúc trước làm ăn khấm khá thì cũng không có giấy tờ gì, 2 nhà cũng thân thiết nên không nghĩ ngợi gì. Có đợt 2017 2018 em cũng hỏi để xem mua đất ntn, để chia lấy ít vốn mở rộng làm ăn. Bên kia ậm ừ thì em thấy có mùi rồi. Rồi Covid làm nhà em bị ảnh hưởng mạnh, em lại hỏi bên kia thì họ bảo mua 300m2 đất ở Thanh Hà, chưa có sổ. Dự án này lại đang nhập nhằng, vướng mắc thủ tục. Em cũng chưa cần tiền ngay, giờ chỉ cần bên kia viết giấy để xác nhận vay nợ hay chia đất để em có cơ sở sau này đòi dần. Em xin ý kiến các cụ tư vấn sao cho đảm bảo đúng quy định pháp luật, e thì nghĩ ra 2 phương án:
1. Viết giấy vay tiền mặt, tính lãi từ 2009 đến nay theo lãi Ngân Hàng.
2. Viết giấy chia mảnh đất Thanh Hà theo tỷ lệ góp vốn mua. Nhưng đất này chưa có sổ, có viết được không ạ.
Cụ nào làm luật sư hay biết bác luật sư nào chuyên tư vấn về món này thì inbox em nhé. Em cần hợp tác làm việc ạ.
Cứ yêu cầu lập hợp đồng vay có công chứng vào Lão nhá

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
hay là dùng bài cứ con dâu con rể mà đay nghiến chì chiết được ko cụ, về chúng nó lại chì chiết ông bà thông cống kia :D
Bài nào mà lấy được tiền cũng được ( Miễn sao không phạm pháp luật ).

Mũi tên bạc

Xe container
Năm 2009 em có cho người nhà (gọi là thông gia) vay hơn 2 tỷ để góp tiền mua đất. Lúc trước làm ăn khấm khá thì cũng không có giấy tờ gì, 2 nhà cũng thân thiết nên không nghĩ ngợi gì. Có đợt 2017 2018 em cũng hỏi để xem mua đất ntn, để chia lấy ít vốn mở rộng làm ăn. Bên kia ậm ừ thì em thấy có mùi rồi. Rồi Covid làm nhà em bị ảnh hưởng mạnh, em lại hỏi bên kia thì họ bảo mua 300m2 đất ở Thanh Hà, chưa có sổ. Dự án này lại đang nhập nhằng, vướng mắc thủ tục. Em cũng chưa cần tiền ngay, giờ chỉ cần bên kia viết giấy để xác nhận vay nợ hay chia đất để em có cơ sở sau này đòi dần. Em xin ý kiến các cụ tư vấn sao cho đảm bảo đúng quy định pháp luật, e thì nghĩ ra 2 phương án:
1. Viết giấy vay tiền mặt, tính lãi từ 2009 đến nay theo lãi Ngân Hàng.
2. Viết giấy chia mảnh đất Thanh Hà theo tỷ lệ góp vốn mua. Nhưng đất này chưa có sổ, có viết được không ạ.
Cụ nào làm luật sư hay biết bác luật sư nào chuyên tư vấn về món này thì inbox em nhé. Em cần hợp tác làm việc ạ.
Năm 2009 mà cho vay đc 2 tỷ là kinh r. Cụ rất giỏi!

Mrphamvn

Xe tăng
Cho vay 2 tỉ mà hơn chục năm họ ko chịu trả. Lại ko có giấy tờ gì thì khả năng mất trắng ấy chứ
Lời lãi gì tầm này, đòi được 2 tỉ coi như phước lắm rồi ạ

thanhgamo

Xe container
chả nhẽ ae họ hàng ko cho vay thì nó lại bảo sống déll có tình có nghĩa cụ ạ, gặp nó ko thèm hỏi, ốm đâu nó ko thăm, chết nó ko thèm đến đấy 🇩🇴-)
Đó là cụ nghĩ thế. Mà nếu thế thì loại ấy cũng không nên quan hệ làm gì.
Chính ra toàn lo lắng những cái hão huyền như thế nên mới mất quan hệ, mới giở mặt với nhau.
Cụ có vay tiền chúng nó không? Đơn giản thế thôi.

questravietnam

Xe tải
Giờ cụ chủ nên đi học 1 lớp diễn xuất ngắn hạn. Cụ phải đặt cụ vào trường hợp làm ăn thua lỗ, bết bát do bệnh dịch. Ko còn tài chính nữa để đòi xem bên kia ntn. Bản chất họ muốn trả hay ko bộc lộ ngay mà. Chứ cụ cứ tưng tửng đòi cũng dc, ko đòi dc thì cho con cháu thì cụ. Còn lâu mới đòi dc.

thanhgamo

Xe container
riêng em xác định ko aay ai và cũng ko cho ai vay, nghe lời các cụ trên này nên em quách tỉnh lắm :D , thà cho hẳn vài triệu hay vài chỉ vàng chứ déll vay mượn gì sất.
Ủa, thế không sợ sau này chết chúng nó không khiêng ra đồng à?
Mâu thuẫn thế :D

]-[ảiQuân

Xe buýt
Kèo này đòi đc Gốc đã khó rồi, đòi cả Lãi tiền hoặc Đất là khó khả thi.

Krupta

Xe điện
Cho vay hẳn 2 tỷ. Khủng thật.

chẳng có tên

Xe tăng
Em có việc cần dùng bác ruột em vẫn đưa 5 trăm 1 tỉ nhập hàng bình thường, chả giấy tờ gì. Nhưng cụ chủ thớt tin thông gia ghê quá
Cháu ruột khác thông gia cụ ơi

tomtomchát

Xe container
Phương án 01 thôi cụ viết giấy vay mượn ít nữa có vấn để gì ra công an thì đó là việc vay mượn bắt buộc phải trả không trả có thể làm đơn đề nghị khởi tố đc. Còn phương án 02 thì coi như cụ đồng ý góp vốn để đầu tư kinh doanh khi có vấn đề gì liên quan đến đất đai không làm đc sổ hoặc bị bên bán đất lừa mất hết thì cụ không có cơ sở để đòi đc tiền về.
Làm được, cụ ra công chứng bảo họ tư vấn cho, xác đi làm cái hợp đồng góp vốn để mua đất cho nhanh, đợi có sổ bán thôi chứ tình hình như này là khó mà đòi đc tiền.
Đưa tiền ko giấy là dở rồi.
Bên kia ko ký thi lên PA giời :))
Cứ đưa vài cậu xăm trổ đi cùng, bảo tôi là con nợ bên này. Các vị viết tôi cái giấy nhận nợ để các anh xăm trổ có cơ sở để yên để tôi trả dần. Nếu ko thì các anh xăm trổ làm căng lên, dọa ốp cụ chủ tại chỗ. Cụ chủ móc đồ ra bảo để tao giêt cả nhà nó rồi tao chết tại đây luôn. Các anh xăm trổ đấu dịu xong đi để lại 2 bên tự giải quyết, sau đó theo PA nào thì theo. (Xưa e đọc trên ANTG thì là như thể:)) )
Xem ra bên kia lươn khươn thì rõ rồi.
Bên cụ chủ thả gà ra đuổi mà còn sân si lắm, còn mong có lãi hay có đất để ăn dày hơn 2 tỉ cơ :(
Giờ mua đất Thanh hà có giấy tờ gì chứng minh ko? Nếu có thật thì mắc ở đâu, giải quyết ntn mình cũng phải cùng nhao vào mà chiến chứ, tiền mình mà.
Ô e e giữa dịch làm miếng 5k m dưới Xuân mai vừa bán lời hơn củ to rồi. Tiếp tục gom 1,2ha đã phân lô, mấy hôm nữa nhận sổ đây.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Giờ đòi được tiền thì cũng mất mối quan hệ
Không đòi được tiền thì cũng mất mối quan hệ.
Khả năng mất tiền là 90%, khả năng mất quan hệ là 100%.
Kết luận là không nên cho vay tiền, đối với bất cứ ai, lúc nào họ hỏi vay thì chỉ ra ngân hàng, các cụ nhỉ? :D
Chuẩn cụ.

minhvtv3

Xe tăng
Vay 2 tỷ từ 2009, cứ tính trung bình tình cảm 10% năm thì cũng gần 5 tỷ cmnr, lấy đâu mà trả :))

Nikmoidoi

Xe đạp
Cùng cảnh ngộ với cụ chủ. Bảo sao hay có vụ xiên cả loạt.