[Funland] Đôi lời tâm sự với con trai thân yêu

binhsu7273

Xe cút kít
Nhà Cháu lo giấy tờ đầy đủ dồi, khi Tổ Quốc cần nà cả nhà Cháu có mẹt ngay tại Sân Bay. :)

naviphar

Xe tải
Em thì nghĩ chả đến nỗi cả đất nước đang sục sôi, vì muốn sục sôi là bài bị xóa ngay. Nghiêm túc đấy. Hạn hán giờ mới là quan trọng, oánh thẳng tưng luôn. Nhưng có dám nói gì đâu, mà em hỏi thật chứ cụ có biết hạn hán ở miền Trung nó đang từ đâu không ạ ?
Cái đó thì quá rõ rồi bác, điều khó là thằng đầu nguồn nó không có gì ngoài sức nước, còn mọi hoa lợi nó dồn cả về cho mấy thằng dưới hạ lưu. Thành ra Hiệp hội nọ, Uỷ ban kia mà không dung hoà được lợi ích thì không thể nào có tiếng nói chung được, huống hồ nó là thằng đầu gấu lại nhớn xác nữa.

binhsu7273

Xe cút kít

zin80

Xe tải
Làm gì mà phải lên gân thế. "Đất nước đã bao giờ được như thế này chưa!"

hưvô

Xe lăn
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Sau hơn bốn năm chắc con đồng ý với ba chứ, con trai yêu quý ?
Các lãnh đạn rất thích nghe những điều này của bác :)

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cháu thấy bảo làm như hàn gì đó hay: ai cũng phải đi nghĩa vụ, thời gian hình như ngắn thôi, biết bắn súng xong cho về là được. Làm như ta giờ vừa bất công vừa tạo điều kiện xxx.

vieteuro

Xe container
Giờ tàu nó cần éo gì đánh mình đâu các cụ
Cứ nhìn mấy viện K thì biết dân mình bị U nhiều thế nào
Đôi ba chục năm nữa thì yếu lắm

Xichlo0banh

Xe tăng
Cái đó thì quá rõ rồi bác, điều khó là thằng đầu nguồn nó không có gì ngoài sức nước, còn mọi hoa lợi nó dồn cả về cho mấy thằng dưới hạ lưu. Thành ra Hiệp hội nọ, Uỷ ban kia mà không dung hoà được lợi ích thì không thể nào có tiếng nói chung được, huống hồ nó là thằng đầu gấu lại nhớn xác nữa.
Nước, ngăn mãi nó cũng phải tràn.

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
4 năm trước thì đi học chính quy thì đc tạm không phải đi nghĩa vụ thì phải (trừ khi thiếu quân hoặc có biến thì mới phải đi)
Thằng ku em học đại học cách đây 4-5 năm nó bảo e thế.

whitewood

Xe buýt
Khu nhà em toàn thế cụ ơi, nằm trong danh sách nhưng không gọi cụ nhé, nhóm bọn em mấy đứa thi ĐH đỗ là không bị gọi khám, thằng trượt thì bị gọi khám, đến lúc em đi làm rồi lại có giấy gọi khám, nhưng hỏi han xong thì không có thông tin gì nữa, nhưng thằng bạn trượt ĐH thì gọi khám xong cũng không gọi đi, sau vụ gọi khám cu cậu sợ quá đi học nghề đi làm luôn, nói điêu với cụ làm cái gì.
Phường nào thanh niên trai tráng nhiều tuyển đủ chỉ tiêu thì không bao giờ bị rờ tới. Như em ngày xưa chả phải chạy chọt gì.

Website
dochoiotogiare.com
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Sau hơn bốn năm chắc con đồng ý với ba chứ, con trai yêu quý ?
Cụ nói cũng đúng nhưng đây là trong thời chiến chứ e nghĩ bỏ học đại học đi lính vài năm rồi quay lại thì cũng ảnh hưởng tương lai thật. Không sợ đi lính nhưng thấy tiếc cho tương lai hơn!

Vũ Điệp

Xe điện
Không biết chỗ cụ thế nào, hồi nhà cháu đi học đại học có giấy báo khám nghĩa vụ, chỉ cần báo là đang đi học thì lại thôi, đến lúc nhà cháu đi làm cũng thế, có mất xu gỉ nào đâu hả cụ.
Bây giờ nó gọi đi khám để cày xèng cụ ạ!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ có biết cái này đang là công cụ kiếm tiền của mấy anh tỉnh đội ko?
Nên nhiều khi muốn đi chưa chắc nó cho đi, nó tìm hiểu cả đấy.

telefunken

Xe buýt
Ông Lê Kiên Thành nói , hơn 90% liệt sỹ nằm ở nghĩa trang Trường Sơn không phải là Oảng viên
Họ chiến đấu vì Tổ quốc , ko vì oảng nào cả do vậy lời người cha nói với con trai là ở ý này. Hôm nay 27/7 ạ

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Các cụ có biết cái này đang là công cụ kiếm tiền của mấy anh tỉnh đội ko?
Nên nhiều khi muốn đi chưa chắc nó cho đi, nó tìm hiểu cả đấy.
Cái bọn phát giấy gọi NVQS ấy chén kinh lắm...
Lo từ cấp P thì 1x củ. Đến Q mới lo thì gấp 2, gấp 3.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái bọn phát giấy gọi NVQS ấy chén kinh lắm...
Lo từ cấp P thì 1x củ. Đến Q mới lo thì gấp 2, gấp 3.
Gì chứ đầy tớ xứ này nhanh nhậy lắm.
Đm, đứa công ty em còn bị lừa chạy tiền nhưng vẫn phải đi, đòi nó thì nó chây ỳ đ éo trả.
Nhà nó hiền nên không muốn động chạm, phải em em kiện cho chết mẹ nó thì thôi.

Vulcan V70

Xe trâu
Gì chứ đầy tớ xứ này nhanh nhậy lắm.
Đm, đứa công ty em còn bị lừa chạy tiền nhưng vẫn phải đi, đòi nó thì nó chây ỳ đ éo trả.
Nhà nó hiền nên không muốn động chạm, phải em em kiện cho chết mẹ nó thì thôi.
Thường thì chỉ tiêu tuyển quân từng đợt đã fix và giao quân số đến cấp phường. Chỉ tiêu luôn < hơn số thanh niên trong độ tuổi NVQS... khoảng cách này là mỏ vàng đấy