[Funland] Đội lái cổ phiếu là ai?

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Lãi trong ngắn hạn trước mắt, giá trị 1 cp lên cao thì thấy lãi tiền thôi kết cục nó vẫn là 1 cp đó, định giá tại thời điểm bán ra nó có giá bao nhiêu thì mới xác định được lãi hay lời

enghoang

Xe tăng
Không biết các cụ thế nào, chứ em thấy đầu tư chứng khoán nếu có kiến thức và tìm hiểu thì nhiều trường hợp rủi ro thấp hơn kinh doanh bên ngoài nhiều! Vì một số lý do sau đây:
- Tính thanh khoản: mua vào bán ra nhanh, cung cầu luôn có! Rất ưu thế so với mua đất và kinh doanh! Nhiều lúc cần tiền thì đất cũng khó tìm được người mua hoặc kinh doanh thì cũng khó nhượng lại!
- Rủi ro: cùng lắm là mất số tiền đầu tư (rất ít khi, kể cả Công ty đầu tư phá sản cũng được chia phần thanh lý), nhưng nếu kinh doanh thua lỗ thì có thể mất 100% vốn, thậm chí gánh thêm nợ nần! Ngay trước Tết Nguyên đán em nhìn thấy mấy chỗ khai trương cửa hàng nhượng quyền chuỗi kinh doanh ăn uống mà thấy xót xa cho họ! Đầu tư cửa hàng mất 3-4 tỷ, thuê cửa hàng 100tr/ tháng! Mà từ trong Tết đến giờ, mỗi ngày lèo tèo vài ba khách, chắc doanh thu tầm 2-3tr/ ngày hoặc thấp hơn! Nếu là chứng khoán có thể tất toán ngay, lỗ 10%-20%, nhưng lỗ kinh doanh kiểu này chắc lỗ 90% là ít!
- So với gửi ngân hàng thì mua cổ phiếu Blue chips hoặc cổ phiếu thuộc ngành nghề độc quyền, chứng chỉ quỹ hoặc trái phiếu DN có tỷ suất lãi cao hơn mà rủi ro cũng thấp tương đương.
...........
Nhiều cụ bảo đầu tư cổ phiếu là cờ bạc, 5 ăn 5 thua chắc hẳn thuộc 2 đối tượng: bị Chứng khoán đập cho nát gáo hoặc kiến thức chứng khoán = 0 nên mới nói vậy! Mà nếu kiến thức = 0 trong bất kỳ lĩnh vực nào thì cũng lỗ! :)
Cái gạch đầu dòng thứ 3 em thấy sai sai. Vì bluechips nó đã cao gấp chục lần giá 10k rồi nên lãi suất thực chỉ may ra được 1% tức là thấp hơn gửi tk.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cổ phiếu đúng là hấp dẫn, toàn thấy nghe tỏi với tỏi lãi, ít thấy cụ nào khoe lỗ. Dưng em nông dân, gan nhỏ nên không dám chơi.
để E khoe vậy, E từng mua STB giá 167K bán 67K nè. Nhục vãi chưởng

gaquay123

Xe tăng
Cái gạch đầu dòng thứ 3 em thấy sai sai. Vì bluechips nó đã cao gấp chục lần giá 10k rồi nên lãi suất thực chỉ may ra được 1% tức là thấp hơn gửi tk.
VNM mấy năm rồi nó toàn chia 20%, 30%, 50%, trước lâu lâu có 100%! Chia xong cổ phiếu nó lại tăng về giá cũ hoặc tăng hơn giá cũ! Thế thì thực lãi cụ bao nhiêu?

duytrong

Xe lăn
Cổ phiếu có phải là kiểu phố không hả các cụ.

Yeuphunu

Xe điện
Giống như cờ bạc, ông thắng la to, ông thua thì...vợ la. Ai biết đấy là đâu.
Có ông em trong nhà cũng là Ofer dịp tháng 4 rủ làm mấy ô đất vị trí ổn, triển vọng mà thấy nói có đội bạn toàn 9x mà tài sản tiền trăm.
Nghe hãi hãi, không nói ra nhưng cháu é..o tin. Rồi cuối năm hỏi thăm được bao nhiêu thấy im im.
Những thứ từ trên trời rơi xuống họa chăng chỉ có mưa và chất thải của trym trời.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muôn chơi thử thì tốt nhất mua chứng chỉ quĩ cụ ạ. Đỡ sợ mất tiền mà rút được kinh nghiệm.
em ko ah, nếu thử em đã hỏi ông ấy, đầu óc em ko chứa nổi thêm gì, hiihi.

vneseman

Xe lăn
Cụ đã khoe, tiện thể em khoe luôn là từ những năm 200x em gửi bà chị thân 40củ chơi chứng khoán và tiền 1 đi không trở lại, nên giờ có bao nhiêu em giắt cạp quần hết :))

enghoang

Xe tăng
VNM mấy năm rồi nó toàn chia 20%, 30%, 50%, trước lâu lâu có 100%! Chia xong cổ phiếu nó lại tăng về giá cũ hoặc tăng hơn giá cũ! Thế thì thực lãi cụ bao nhiêu?
đây cụ 20 - 50% của cụ đây.

đấy là con này còn chia.
1 số con như VCB thì ăn cám.

nvht

Xe điện
đợt này sóng dài nên 80% là lãi. còn mười mấy năm qua thì 80% là lỗ.
Đã xác định đầu tư thì phải chấp nhận rủi ro. Ai có "duyên" + "kiến thức" thì mới hi vọng lãi hơn gửi Ngân hàng.

gaquay123

Xe tăng
Em từng mua VSP 30 lên 81 em bán, sau mua tiếp 110 lên 190 bán, sau nó phi lên 250! Tiếc đấy nhưng ăn được 2 khúc ấm no!
Cuối năm 2019 em múc HSG giá 8, vì đánh giá tình hình doanh nghiệp không thể xấu hơn và Công ty đang tái cơ cấu theo hướng khá ổn, sau HSG nó giảm về 6 chịu không nổi thì cắt, sau nó giảm về 4,5 do Covid, rồi hồi phục lên 25 như bây giờ! Đây là 1 bài học không kiên định thì lỗ, mà kiên định thì lãi 300% bác à!
Dabaco lúc giá 17k/cp em rất lăn tăn muốn chờ nó về 15k để mua vào! Sau đó giá thị lợn tăng mạnh do dịch, nên DBC lãi lớn, và tăng một mạch đến 6X!
Nói chung cũng đủ cung bậc! Mà thường em đầu tư cổ phiếu nào là đánh giá hết rủi ro và full margin! Quan trọng nhất của 1 doanh nghiệp trên sàn là Ban Lãnh đạo phải có tâm cụ à! Em cũng học vài khóa về Báo cáo tài chính và phát hiện gian lận,....

rongnho

Xe tăng
Ông nào cũng kêu thắng...vậy ông nào lỗ nhỉ ;)
Giá trị doanh nghiệp được đẩy lên cao hơn thôi. Cứ vừa tiền vào sẽ hiểu, lỗ 10 % ko chịu dc thì rút nhưng hiểu thêm về tài chính.

1.25 ton

Xe điện
Cụ cứ lý thuyết và nhìn với con mắt màu xám thế này thì không dám đầu tư và xuống tiền được đâu! Khi tất cả mọi thứ rõ ràng như cụ muốn thì không còn cơ hội đầu tư cho cụ! Thị giá thấp hơn giá trị nội tại là thế nào? Cái này phải đầu tư lâu năm và hiểu doanh nghiệp mới đánh giá được! Thông tin không minh bạch ở đâu cũng có, bầy đàn ở đâu cũng có, nội gián ở đâu cũng có chứ không chỉ trên thị trường chứng khoán!
Mỳ cay 7 cấp độ, Trà sữa Đài Loan, Sữa chua chân trâu Hạ Long, đất nền Ba Vì, Lan đột biến.....cũng đủ chiêu trò đâu kém trên Thị trường chứng khoán! Cụ nào may mắn ăn được khúc đầu, cụ nào chậm chân đu theo lúc thoái trào thì lỗ sặc máu! Mua đất hàng Bài tầm 2 tỷ/m2 để kinh doanh thì 70 năm có hòa vốn nổi không mà sao vẫn rất nhiều người muốn xuống tiền??? Cụ tìm ra logic đi nếu cứ chỉ chăm chăm đánh giá ROE, ROI,...???
Nhưng trên TTCK vẫn có những doanh nghiệp tốt như VNM, HPG, VCS,...đủ để mang lãi mức lãi hàng chục, hàng trăm lần nếu như có đánh giá đúng và sự kiên định!
Ai lại đi so sánh việc mua chứng khoán với đầu tư Mỳ cay 7 cấp độ, Trà sữa Đài Loan, Sữa chua chân trâu Hạ Long, đất nền Ba Vì, Lan đột biến thế cụ .:)), so sánh quá khập khiễng. =)).

gaquay123

Xe tăng
Đến ck Mỹ còn có đội lái thì đâu cũng có cụ ạ. Vấn đề mình có đu sóng dc không.
Chứng khoán Mỹ thì phải nhắc đến anh Elon Musk là bậc thầy! Tesla của anh ý tăng từ 100$/cp lên 800$/cp trong năm 2020, đưa anh ý trờ thành người giàu nhất thế giới!
Anh ý hô GME tăng cả trăm lần!
Anh ý mua 1,5 tỷ BTC trong 1, 2 tháng thì lãi 900 triệu $, hơn cả bán ôtô cả năm giời! :))

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ lý thuyết và nhìn với con mắt màu xám thế này thì không dám đầu tư và xuống tiền được đâu! Khi tất cả mọi thứ rõ ràng như cụ muốn thì không còn cơ hội đầu tư cho cụ! Thị giá thấp hơn giá trị nội tại là thế nào? Cái này phải đầu tư lâu năm và hiểu doanh nghiệp mới đánh giá được! Thông tin không minh bạch ở đâu cũng có, bầy đàn ở đâu cũng có, nội gián ở đâu cũng có chứ không chỉ trên thị trường chứng khoán!
Mỳ cay 7 cấp độ, Trà sữa Đài Loan, Sữa chua chân trâu Hạ Long, đất nền Ba Vì, Lan đột biến.....cũng đủ chiêu trò đâu kém trên Thị trường chứng khoán! Cụ nào may mắn ăn được khúc đầu, cụ nào chậm chân đu theo lúc thoái trào thì lỗ sặc máu! Mua đất hàng Bài tầm 2 tỷ/m2 để kinh doanh thì 70 năm có hòa vốn nổi không mà sao vẫn rất nhiều người muốn xuống tiền??? Cụ tìm ra logic đi nếu cứ chỉ chăm chăm đánh giá ROE, ROI,...???
Nhưng trên TTCK vẫn có những doanh nghiệp tốt như VNM, HPG, VCS,...đủ để mang lãi mức lãi hàng chục, hàng trăm lần nếu như có đánh giá đúng và sự kiên định!
năm ngoái em học 1 khoá của trường Columbia, cái nôi của đầu tư giá trị.
em có hỏi Prof. là theo mày tao nên đầu ******* Mỹ ko, vì nước tao là thế giới thứ 3 và ko có các dn tuyệt vời như Apple hay Amazon...
Bố giáo sư trả lời là mày nên ở nước mày mà đầu tư, vì đó là cơ hội tìm đc các dn giá rẻ trong 1 thị trường không hiệu quả - non efficient market.
Thế quái nào em lại tin lời gã, nên mua đúng vào đáy covid =))

gaquay123

Xe tăng
Ai lại đi so sánh việc mua chứng khoán với đầu tư Mỳ cay 7 cấp độ, Trà sữa Đài Loan, Sữa chua chân trâu Hạ Long, đất nền Ba Vì, Lan đột biến thế cụ .:)), so sánh quá khập khiễng. =)).
Vì nó cũng đủ chiêu trò như Chứng khoán! Bán nhượng quyền trà chanh nó mua bài trên báo nói Bán trà tranh lãi 200tr/1 tháng, làm mấy em khởi nghiệp sốt sồn sột mua nhượng quyền để mở cửa hàng, mong giàu nhanh! =))

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chứng khoán Mỹ thì phải nhắc đến anh Elon Musk là bậc thầy! Tesla của anh ý tăng từ 100$/cp lên 800$/cp trong năm 2020, đưa anh ý trờ thành người giàu nhất thế giới!
Anh ý hô GME tăng cả trăm lần!
Anh ý mua 1,5 tỷ BTC trong 1, 2 tháng thì lãi 900 triệu $, hơn cả bán ôtô cả năm giời! :))
Đúng đấy cụ ạ. Thậm chí hô hào suông cũng ra tiền.
Vụ rùm beng mã ck Gameloft bên Mỹ hình như cũng do anh ấy cổ vũ =))