Đổi GPLX do địa phương khác cấp tại Hà Nội

Mrgum

Xe máy
Chào các Cụ,

Em có vụ này khó gỡ quá nên lên đây nhờ các cụ tư vấn giùm.

Vụ GPLX B2 của em sẽ hết hạn vào khoảng giữa tháng 2/2013. Em đã chủ động nghiên cứu và tiến hành nộp Hồ sơ xin đổi GPLX + Hồ sơ gốc tại Sở GTVT của Hà nội tại Hà đông vào tháng 12/2012.

Vấn đề là GPLX của em lại do một tỉnh ở Miền trung cấp nên hôm nhận hồ sơ các bác phán một câu xanh rờn là "Chúng tôi nhận hồ sơ, viết giấy hẹn nhưng kết quả thế nào thì chúng tôi không biết. Phụ thuộc vào sở GTVT tỉnh cấp GPLX. Nếu đến hẹn mà họ chưa trả lời thì chúng tôi cũng chịu".

Em cũng giật mình nhưng nghĩ mình còn dư thời gian nên ok.

Hôm nay đến ngày theo giấy hẹn, và kết quả là "Chúng tôi vẫn chưa nhận được câu trả lời của sở GTVT tỉnh kia. Bây giờ anh muốn tôi viết giấy hẹn tiếp hay là anh rút hồ sơ ra."

Híc híc, đây cũng là câu hỏi em muốn hỏi các cụ. Liệu có nên rút hồ sơ và gửi vào tỉnh Miền trung kia hay là lại ngồi chờ.

Bằng mình sử dụng thường xuyên, liệu gửi hồ sơ vào tỉnh kia thì ở ngoài này mình lấy gì mà đi.

Có hay không việc các bác ở sở GTVT Hà nội ngâm hồ sơ của mình rồi trả lời như vậy.

Nếu quá hạn đổi bằng thì chỉ có minh thiệt mà thôi.

Cụ nào nắm rõ quy trình này thì chỉ giáo giúp em ạ.

Em xin votka các Cụ trước,

Ac080

Xe tăng
Chào các Cụ,

Vụ GPLX B2 của em sẽ hết hạn vào khoảng giữa tháng 2/2013. Em đã chủ động nghiên cứu và tiến hành nộp Hồ sơ xin đổi GPLX + Hồ sơ gốc tại Sở GTVT của Hà nội tại Hà đông vào tháng 12/2012.

Vấn đề là GPLX của em lại do một tỉnh ở Miền trung cấp nên hôm nhận hồ sơ các bác phán một câu xanh rờn là "Chúng tôi nhận hồ sơ, viết giấy hẹn nhưng kết quả thế nào thì chúng tôi không biết. Phụ thuộc vào sở GTVT tỉnh cấp GPLX. Nếu đến hẹn mà họ chưa trả lời thì chúng tôi cũng chịu".

Hôm nay đến ngày theo giấy hẹn, và kết quả là "Chúng tôi vẫn chưa nhận được câu trả lời của sở GTVT tỉnh kia. Bây giờ anh muốn tôi viết giấy hẹn tiếp hay là anh rút hồ sơ ra."

Híc híc, đây cũng là câu hỏi em muốn hỏi các cụ. Liệu có nên rút hồ sơ và gửi vào tỉnh Miền trung kia hay là lại ngồi chờ.

Bằng mình sử dụng thường xuyên, liệu gửi hồ sơ vào tỉnh kia thì ở ngoài này mình lấy gì mà đi.

Có hay không việc các bác ở sở GTVT Hà nội ngâm hồ sơ của mình rồi trả lời như vậy.

Chào cụ

Tôi cũng đổi bằng quê tại Hà Nội (Cao Bá Quát) từ tháng 5/2012. Lúc đầu tôi cũng lo là không được vì thông tư mới có hiệu lực đựoc 1 tháng thì phải hoặc bắt đầu hiệu lực gì đó. Cán bộ cũng bảo là tôi phải chờ công văn phúc đáp của sở GTVT ở quê trả lời mới cấp bằng mới, họ dự tính khoảng 20 ngày. Bằng của tôi lại quá lâu từ 1993 lại do công an cấp, hơn nữa tôi lại không qua trung tâm đào tạo nào cả chỉ là giây giới thiệu cơ quan đến CSGT xin thi thôi, vì vậy tôi cứ sợ sở GTVT không làm công văn cho tôi mà bắt phải về quê đổi. Thật bất ngờ đến hẹn tôi đưa giấy hẹn cán bộ cầm luôn và lục trong túi hồ sơ trả lại hồ sơ và 1 tấm bằng mới ngon lành với hạn dùng 10 năm.
Vậy, nếu bạn có hồ sơ gốc đầy đủ, có học và thi ở trung tâm đào tạo lái xe thì yên tâm, không cần phải về quê mất thời gian.
Chúc may mắn

thayduthu

Xe hơi
Các bác Hà Tây cứ thích củ hành củ tỏi thế đấy ạ, mời bác ra cao Bá Quát nhé, làm vừa nhanh gọn vừa nhiệt tình. Bố dám hạnh họe dân. Hôm nay em vừa làm thủ tục đổi bằng ở đó(do sắp hết hạn). Em thấy nhiều trường hợp tỉnh khác như bác lắm, ko khó khăn gì đâu. Các chú tiếp dân ở đó nói bây giờ bằng đổi ở đâu cũng đc, nên bác ko phải lo. Ở đâu cũng phải lo mà đổi cho dân hết. Bác chịu khó đi sớm, nếu ko phải ngồi buôn dưa lê với bà con cô bác trong phòng hơi lâu đấy.
Lúc bị hỏi như bác sao bác ko trả lời: "theo quy định của Nhà nc thì mấy ngày các anh trả lời cho dân?" " Các anh định hẹn tôi bao nhiêu lần nữa thì cứ viết luôn vào giấy hẹn để tôi lên gặp Cấp trên có thẩm quyền cao hơn"

Chỉnh sửa cuối:

codate

Xe tăng
Chào các Cụ,

chắc cụ ko kèm thêm j phải không, tốt nhất cụ ra Cao Bá Quát mà đổi.
Vì cụ đổi ở Hà Nội nên bắt buộc phải có công văn xác minh bằng của cụ là thật hay giả, thời gian từ 20 ngày đến 1 tháng. (tùy vào tỉnh, địa phương mà công văn đi nhanh hoặc chậm). Nhưng nếu tỉnh đầu trong kia mà nhận công văn nhưng không trả lời, hoặc quên trả lời hoặc thất lạc trên đường gửi thì ... sở GTVT ở Hà Đông cũng sẽ không gửi thêm 1 công văn nữa cho cụ đâu.
Cái này cụ chịu khó mất 1 lần rồi lần sau đổi ở HN là vô tư.

codate

Xe tăng
Lúc bị hỏi như bác sao bác ko trả lời: "theo quy định của Nhà nc thì mấy ngày các anh trả lời cho dân?" " Các anh định hẹn tôi bao nhiêu lần nữa thì cứ viết luôn vào giấy hẹn để tôi lên gặp Cấp trên có thẩm quyền cao hơn"
Xin lỗi cụ nhé, nếu cụ hỏi thế này thì phải hỏi sở đầu trong, vì sở HN ở Hà Đông đã gửi công văn đi rồi, còn sở đầu trong kia trả lời hay không thì còn chưa biết nhé.
Họ nói trong kia chưa gửi công văn trả lời thì bó tay luôn nhé, sếp cao hơn cũng chỉ thúc được thôi chứ chẳng kỷ luật hay làm j họ được cả

Vitara 1.6

Xe tải
Em tưởng Cụ có bộ hồ sơ gốc đầy đủ như: Chứng chỉ đào tạo nghề, bảng chấm điểm các phần thi lý thuyết, thực hành...thì cụ nộp bộ hồ sơ đó vào bộ phận tiếp dân là họ hẹn giải quyết ngay thôi mà. làm gì có chuyện phải gửi công văn xác thực Bằng Giả với Bằng Thật nhỉ??? Em thấy vụ xác thực Thật Giả này là kiểu hành dân đây mà.

codate

Xe tăng
Em tưởng Cụ có bộ hồ sơ gốc đầy đủ như: Chứng chỉ đào tạo nghề, bảng chấm điểm các phần thi lý thuyết, thực hành...thì cụ nộp bộ hồ sơ đó vào bộ phận tiếp dân là họ hẹn giải quyết ngay thôi mà. làm gì có chuyện phải gửi công văn xác thực Bằng Giả với Bằng Thật nhỉ??? Em thấy vụ xác thực Thật Giả này là kiểu hành dân đây mà.
cái chứng chỉ thì do trung tâm cấp nên trung tâm nào cũng có thể cấp cho cụ 1 cái, chỉ đơn giản là cụ học nghề ở đó thôi. Nó chả có cái tác dụng j cả. Thậm chí quen biết xin 1 cái đơn giản.
Gửi công văn xác nhận là đối với những bằng không phải do SỞ địa phương cấp (trường hợp này là ko phai sở HN cấp).
Cái vụ ở phú thọ đó, hồ sơ đầy đủ luôn, có thiếu j đâu nhưng lại là cả nghìn bộ hồ sơ giả :(

lai xe lu

Xe buýt
Em mạn phép lôi cái thớt này lên vì trường hợp của em cũng giống cụ chủ nhưng em đang đợi đến ngày hẹn thì mới , cụ chủ cho em hỏi cụ quyết thế nào và kết quả ra sao

cuongpvb3

Xe đạp
Bằng của em 7/2014 hết hạn, giờ em muốn làm đổi bằng có được không nhỉ? Trường hợp của em bằng em làm ở Bắc Giang hộ khẩu lúc đó là ở Hải dương, lúc thi bằng xong họ có cho cai giấy gì đó bảo chuyển hồ sơ quản lý về hải dương, nhưng lúc đó em đang làm chuyển hộ khẩu lên Hà Nội lên quên mất, giờ muốn làm đổi bằng phải làm thế nảo nhỉ? bác nào biết chỉ em với

emeraldflagon

Xe buýt
Em mạn phép lôi cái thớt này lên vì trường hợp của em cũng giống cụ chủ nhưng em đang đợi đến ngày hẹn thì mới , cụ chủ cho em hỏi cụ quyết thế nào và kết quả ra sao
cụ cứ đến hẹn mà đến lấy ợ. e vừa đổi xong ở cao bá quát. sau hơn 1 tháng là có. e hộ khẩu ở hn, bằng do hải phòng cấp :)

MB7

Xe hơi
Bằng của em 7/2014 hết hạn, giờ em muốn làm đổi bằng có được không nhỉ? Trường hợp của em bằng em làm ở Bắc Giang hộ khẩu lúc đó là ở Hải dương, lúc thi bằng xong họ có cho cai giấy gì đó bảo chuyển hồ sơ quản lý về hải dương, nhưng lúc đó em đang làm chuyển hộ khẩu lên Hà Nội lên quên mất, giờ muốn làm đổi bằng phải làm thế nảo nhỉ? bác nào biết chỉ em với
E có ông anh trường hợp giống bác. Cụ nào biết vào chỉ e vơi

MB7

Xe hơi
E có ông anh trường hợp giống bác. Cụ nào biết vào chỉ e vơi

bipboemlaxichlo

Xe điện
cụ hiểu sai rồi
cũng 1 phần do mình cụ ạ
lúc trả hồ sơ họ có kèm theo giấy giới thiệu để nhập về tỉnh mình có HK nhưng do mình ko để ý ko đi nhập vào nên mới khó xác minh
em nói những trường hợp có giấy giới thiệu nhưng ko nhập chứ làm thủ tục đúng thì khẳng định 100% đúng như quy định hiện hành cụ ạ
nên ko thể trách họ được mà nên trách mình . thế nên những trường hợp đấy mới phải cần đến cò là thế

ilovelove

Xe tăng
có nhu cầu thật sự gọi mình tư vấn miễn phí

Dung & Chau

Xe máy
Bằng quá hạn 5 ngàu có bị phạt không nhỉ ??

Viking Vodka

Xe buýt
Cụ chủ tìm gặp cụ kieninnova nhé, kiểu gì cũng có cách.

em có bằng nước ngoài đổi sang bằng VN từ 2009 đến nay sắp hết hạn.Em đổi tại sở GTVT Phú Thọ.Vậy em có phải về phú thọ đổi không ạh?em đang sống và HK ở HN
Các cụ có kinh nghiệm giúp em với,hay có dịch vụ giới thiệu giùm em.em vodka các cụ ahj

anhkhoihn

Xe tăng
GPLX của em do Sở GTVTHN cấp , em sống ở ĐN nên xin đổi bằng ở ĐN , họ hẹn 1 tháng vì phải làm văn bản gửi SGTVTHN để xác minh. Sau 1 tháng đến lấy bằng mới ngon chét. Lần vừa rồi đổi sang bằng nhựa thì ko cần phải xác minh nữa, 1 tuần sau ok liền......................

technicvn

Xe buýt
GPLX của em do Sở GTVT HN cấp, nhưng hồi lấy bằng thì HK ở Bắc Ninh, cũng đã chuyển thông tin về Sở GTVT Bắc Ninh ngay sau khi lấy bằng. Vậy mà giờ đi đổi bằng thì chờ hơn 1 tháng vẫn chưa có công văn phản hồi của Bắc Ninh cho sở GTVT HN để họ cấp bằng mới cho em...

Trần Điện

Xe tăng
Làm dịch vụ qua cò cho nhanh cụ ơi, em trc cũng do tỉnh khác cấp, đổi ở HN, Tất tần tật 1,1t, chỉ đến Cao bá quát chụp ảnh thôi. Nhưng thời gian lấy bằng lâu hơn, 1 tháng 10 ngày.