Đổi giấy Chứng minh nhân dân: chọn phương án nào????

repsol

Xe container
bes nói:
Em không cần nhanh, chỉ ngại đi lại, cụ PM cho em xin địa chỉ cái 200K với - em đang phải đổi CMT vì tội ngày xưa đi ép dẻo.
Thanks cụ, em ở Hà Nội ạ.
Hình như cụ cứ lên Nguyễn Du là có dịch vụ đó mà:)

Website
www.facebook.com
Em không cần nhanh, chỉ ngại đi lại, cụ PM cho em xin địa chỉ cái 200K với - em đang phải đổi CMT vì tội ngày xưa đi ép dẻo.
Mụ bes thử làm đúng quy trình như của em xem mất bao lâu. Trường hợp cấp đổi em nghĩ rất là nhanh.

Còn muốn nhanh hơn thì em PM cho số a lô của 1 bác xxx chuyên làm CMND, chả mất thêm đồng nào vì là Offer

kevoduyen

Xe buýt
cụ mang chính cái cũ ra đổi với lý do hư hỏng mất phí 6k nếu có ảnh chụp rồi, còn không thêm 6k tiền chụp ... hạn trả 4 ngày không kể ngày nghỉ ... tuy nhiên không phải xxx ở đẫu cũng đúng hẹn nhưng em chắc cũng không không quá lâu như mấy cụ kia nói đâu

Asillabum

Xe đạp
Em có vướng mắc với vụ CMT thế này, các cụ tư vấn giùm, từ lâu muốn hỏi mà ko biết hỏi ai: Em có thằng em ở quê, trước làm CMT ở đó theo hộ khẩu, số cấp 1 kiểu, các giấy tờ theo số này, học xong ở lại HN lấy vợ, nhập khẩu, đổi CMT thì số CMT lại khác nên tất cả những công việc liên quan đến số CMT cũ, khi đi làm bằng CMT mới thì họ ko chấp nhận, có nơi thì đòi xác nhận có sự chuyển đổi số CMT này. Nhưng ko cơ quan nào chịu xác nhận sự thay đổi đó. Nơi cấp nói họ chỉ biết cấp, ko có chức năng xác nhận, cơ quan công chứng cũng nói ko có chức năng. Vậy bây giờ mọi vướng mắc phát sinh từ sự thay đổi CMT này biết làm thế nào hả các cụ? Mà nếu xác nhận sự thay đổi đó là cơ quan nào?

Website
www.facebook.com
Em có vướng mắc với vụ CMT thế này, các cụ tư vấn giùm, từ lâu muốn hỏi mà ko biết hỏi ai: Em có thằng em ở quê, trước làm CMT ở đó theo hộ khẩu, số cấp 1 kiểu, các giấy tờ theo số này, học xong ở lại HN lấy vợ, nhập khẩu, đổi CMT thì số CMT lại khác nên tất cả những công việc liên quan đến số CMT cũ, khi đi làm bằng CMT mới thì họ ko chấp nhận, có nơi thì đòi xác nhận có sự chuyển đổi số CMT này. Nhưng ko cơ quan nào chịu xác nhận sự thay đổi đó. Nơi cấp nói họ chỉ biết cấp, ko có chức năng xác nhận, cơ quan công chứng cũng nói ko có chức năng. Vậy bây giờ mọi vướng mắc phát sinh từ sự thay đổi CMT này biết làm thế nào hả các cụ? Mà nếu xác nhận sự thay đổi đó là cơ quan nào?
Em thử liệt kê những công việc có liên quan đến số CMND nhé:

1. Hộ chiếu: Khi thay đổi CMND đương nhiên phải thay đổi hộ chiếu, bỏ cái cũ cấp cái mới. Thủ tục như cấp mới HC -> Chả vướng mắc gì.

2. Tài khoản NH: Khi thay đổi CMND phải thông báo cho Ngân hàng để họ thay đổi thông tin cá nhân -> Chả vướng gì.

3. Gì nữa ợ?

Louis Le

Xe tăng
Em thử liệt kê những công việc có liên quan đến số CMND nhé:

1. Hộ chiếu: Khi thay đổi CMND đương nhiên phải thay đổi hộ chiếu, bỏ cái cũ cấp cái mới. Thủ tục như cấp mới HC -> Chả vướng mắc gì.

2. Tài khoản NH: Khi thay đổi CMND phải thông báo cho Ngân hàng để họ thay đổi thông tin cá nhân -> Chả vướng gì.

3. Gì nữa ợ?
cái số CMT sẽ theo mình cả đời chứ nhỉ ?

Website
www.facebook.com
cái số CMT sẽ theo mình cả đời chứ nhỉ ?
Lẽ ra là phải thế.

Bọn Tây nhợn từ lúc sinh ra đến lúc chết nó chỉ có nhõn 1 số gọi là số An sinh Xã hội (Social Security number) cho dù có thay đổi chỗ ở cả trăm lần.

Tại ta, số CMND là một số 9 chữ số. Các đầu số khác nhau được chia cho các cơ quan công An của các tỉnh thành khác nhau. Vì vậy, số CMND không thể là cố định đối với mỗi người. Nếu chuyển hộ khẩu hoặc thay đổi địa chỉ thường trú tới tỉnh/thành phố khác thì đương nhiên sẽ cần cấp lại CMND, số CMND mới sẽ có đầu số hoàn toàn khác. Cụ nào dính vụ chuyển khẩu sẽ gặp nhiều phiền toái đặc biệt là khi số CMND được sử dụng trong rất nhiều tài liệu như Đăng ký nhà, ô tô, xe máy, đăng ký kinh doanh, hộ chiếu, hộ khẩu v.v

Ga que

Xe buýt
200k là ở tỉnh cụ ạ. Còn ở Hà Nội thì cực kỳ đơn giản, em thấy Gấu nhà em ra CA Quận làm mỗi 1 lần, có cái giấy hẹn, chờ ít hôm ra lấy là xong, lệ phí có 6k chưa kể tiền ảnh (em không nhớ là bao xèng nhưng khoảng 2-30k gì đấy).

P/s: Gấu nhà em làm ở CA Cầu Giấy - đường chỗ Nguyễn Văn Huyên gần Bảo tàng dân tộc học, nếu cụ cùng quận thì phi vào đấy làm, đơn giản cực. Em lười tìm hiểu nên làm ở tỉnh mới khó thế :D.

Chỉnh sửa cuối:

Latte

Xe tăng
Sao nhể? Vụ này em mới làm rất đơn giản mà. Nếu mất thi đi lại 3 lần : lần 1 ra lấy mẫu tờ khai về xin xác nhận. lần 2 ra làm (nếu đông thì 30 phút), lần 3 đến lấy. Cụ nào đổi thì chỉ cần đi lại 2 lần là lần 2 và 3. Chẳng mất đồng phụ phí nào ngoài tiền gửi xe và hơn chục nghìn tiền lệ phí. Hay là số em có quý nhân phù trợ nhỉ? :D

minhvtv3

Xe tăng
Sao nhể? Vụ này em mới làm rất đơn giản mà. Nếu mất thi đi lại 3 lần : lần 1 ra lấy mẫu tờ khai về xin xác nhận. lần 2 ra làm (nếu đông thì 30 phút), lần 3 đến lấy. Cụ nào đổi thì chỉ cần đi lại 2 lần là lần 2 và 3. Chẳng mất đồng phụ phí nào ngoài tiền gửi xe và hơn chục nghìn tiền lệ phí. Hay là số em có quý nhân phù trợ nhỉ? :D
Đoàn chuẩn đấy cụ ạ, em đi làm lại CMT ở CA quân CG còn k mất tiền gửi xe cơ, thế mới là cq công quyền chứ, anh bv ở đó e thấy rất dễ chịu, ai đưa tiền thì từ chối luôn vì quy đinh là như thế!

bes

Xe lăn
Hôm nọ em đi qua chỗ Trung Tự, thây bảo vẫn phải về Phường làm đơn, mà những thủ tục này thì mất thời gian lắm :(

Latte

Xe tăng
Hôm nọ em đi qua chỗ Trung Tự, thây bảo vẫn phải về Phường làm đơn, mà những thủ tục này thì mất thời gian lắm :(
Không cụ ơi, cầm tờ khai về gặp anh hộ tịch xin cái xác nhận và con dấu vào là xong( cái này phức tạp thì bao thuốc là xong ). Đó là trong trường hợp cụ bị mất và làm mới, còn nếu cụ hết hạn hoặc cũ quá chỉ mang mang cái cũ qua là cấp mới ngay bỏ qua khâu về phường.

Chỉnh sửa cuối:

Luna2009

Xe tải
Em sáng làm chiều lấy, chẳng mất đồng nào.

Website
www.facebook.com
Không cụ ơi, cầm tờ khai về gặp anh hộ tịch xin cái xác nhận và con dấu vào là xong( cái này phức tạp thì bao thuốc là xong ). Đó là trong trường hợp cụ bị mất và làm mới, còn nếu cụ hết hạn hoặc cũ quá chỉ mang mang cái cũ qua là cấp mới ngay bỏ qua khâu về phường.
Vẫn phải có khâu về phường cụ nhá. Khi đi nhớ mang theo sổ Hộ mồm.:D

rgvmen

Xe container
Đổi thì không phải Phường xác nhận, báo mất làm mới thì mới phải xác nhận, nhiều cụ lười vãi chưởng chẳng chịu xem hướng dẫn, mà cứ khóc lóc nhỉ, em thấy làm bình thường, chả phải đút đồng nào cả!

Website
www.facebook.com
Đổi thì không phải Phường xác nhận, báo mất làm mới thì mới phải xác nhận, nhiều cụ lười vãi chưởng chẳng chịu xem hướng dẫn, mà cứ khóc lóc nhỉ, em thấy làm bình thường, chả phải đút đồng nào cả!
Vẫn phải ra phường bác nhé

Thủ tục đổi chứng minh nhân dân quá hạn 15 năm

- Hiện nay chứng minh nhân dân của tôi đã quá hạn sử dụng 15 năm. Theo quy định sẻ được đổi lại. Vậy tôi muốn làm lại chứng minh nhân dân thì thủ tục thế nào? Có cần làm đơn xác nhận hay đem theo hộ khẩu không? (Lê Trọng Nghĩa, Gò Vấp, HCM).

Vấn đề này chúng tôi xin trả lời bạn như sau:
Căn cứ khoản 1 Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về chứng minh nhân dân, những công dân đã được cấp chứng minh nhân dân được đổi lại chứng minh nhân dân trong các trường hợp sau:
- Giấy chứng minh nhân dân quá thời hạn sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp (chỉ đổi cho những người có yêu cầu).
Theo Điểm 2 mục II Thông tư 04 của Bộ Công an ngày 29-4-1999 quy định thủ tục đổi, cấp lại chứng minh nhân dân gồm:
- Đơn trình bày rỏ lý do đổi chứng minh nhân dân hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an xã, phường , thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và có đóng dấu giáp lai.
- Xuất trình hộ khẩu thường trú (sổ hộ khẩu gia đình hoặc chứng minh nhân dân tập thể). Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên. Công an nơi làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trù của Công an xã, phường, thi trấn.
- Đối với những trường hợp thay đổi họ tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, đổi lại CMND phải xuất trình quyết định của cơ quan có thẩm quyền cho phép thay đổi các nội dung trên đây.
- Chụp ảnh (như trường hợp cấp mới).
- Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu.
- Vân tay hai ngón trỏ có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và CMND.
- Nộp lệ phí.
- Các trường hợp đổi CMND phải nộp lại giấy CMND theo Quyết định số 143/CP ngày 9-8-1976 của Hội đồng Chính phủ (nếu có), CMND đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung cho cơ quan Công an ngay khi làm thủ tục đổi để lưu chung với hồ sơ.