Đổi giấy Chứng minh nhân dân: chọn phương án nào????

Ga que

Xe buýt
Nhân câu chuyện Bệnh viện nói không với phong bì, em kể lại câu chuyện đi đổi Giấy chứng minh nhân dân, chuyện thật không bịa chút nào
Số là em ở HN nhưng hộ khẩu cứ để ở tỉnh cho máu, thấy cái CMND của em cũ quá rồi (hơn 15 năm rồi) nên đem đổi, đầu tiên định éo làm luật gì nhưng sau 3 tuần liên tiếp về mà éo lấy được nên em lại chấp nhận mất 100k để nhờ ông anh ra lấy hộ rồi gửi lên cho em.

Tính tổng cộng mất 5 lần + 100k em mới đổi được cái CMND:
- Lần 1: ra lấy cái tờ khai đổi + ảnh + hộ khẩu + CMND cũ, khai xong các em bẩu anh phải về lấy dấu của Trương tuần Phường, hỏi quy định đâu, các em trả lời xem Thông tư 05/1999, bỏ mẹ lên hỏi cụ Gúc cụ ấy bẩu mỗi Hà Nội là đổi thì không cần xác nhận của Trương tuần Phường thôi, còn các tỉnh khác chả tìm thấy quy định đâu.
- Lần 2: Nhờ ông già nhà em ra phường xin cái chiện vì ở phường đấy ông cụ cũng quen biết.
- Lần 3: Đem tờ khai ra, các em tiếp nhận, bẩu tuần sau anh quay lại vì phải kiểm tra tàng thư.
- Lần 4: Đến lấy tờ khai đã có xác nhận tàng thư gì gì đó, nộp cái ảnh + lăn tay + 100k lót tay để nhờ ông anh ra lấy giúp và gửi lên HN cho em.
- Lần 5: Ông anh ra lấy CMND của em, gửi lên HN và em đã có CMND mới.

Sau đó em hỏi mấy anh em quen biết, các bác ấy cười nhạt mà rằng: "cà dốt", 200k ra phát tuần sau có CMND luôn, sao phải nghĩ.

Theo các bác lần sau đi đổi em nên chọn phương án nào:
- 5 lần đi lại (khoảng 1 tháng) + chi phí = 0 (tiền có ghi biên lai không tính vì phương án nào cũng phải nộp)
- 2 lần đi lại (mất 1 tuần) + chi phí 200K

Lara

Xe buýt
em làm ở HN ạ. mất 400K + 3 ngày chờ đợi (chiều thứ 5 đi lăn tay, sáng thứ 3 tuần sau lấy ạ). Nhờ 1 anh ở xxx xã. Tiện thể quen luôn :D
Em có làm hư xxx không nhỉ ?
(căn bản em có việc cần gấp :) )

Cahtra2008

Xe tăng
Cái gì bây giờ cũng có dịch vụ hết
Nếu các cụ không có times: Dịch vu
Có times: tự đi làm cho biết

butchikim

Xe ba gác
Cái gì mà phải làm nhiều lần thì khuyên chân thành các cụ là tự đi làm cho biết, còn những thứ cả đời làm một hai lần thì dịch vụ cho nhanh. Mỗi người một nghề mà...tạo đk cho nhau chứ. Còn em thì tự làm hết...em tò mò và ham học hỏi mà, học cả cái tốt lẫn cái xấu...học tuốt

TÉP

Xe buýt
Bác gà què sai m.ịa nó luật rồi, chỗ nào cấp CMT cho bác thì bác phải về đấy mà đổi chứ bác ngồi ở HN rồi nhờ các kụ ở quê làm hộ thì tất nhiên là phải vòng vèo rồi.
Không phải mấy thầy ký, bác tuần bên sở Cẩm làm khó cho bác mà chính bác làm khó cho người ta rồi.

Ơ, mà cái gì kụ cũng tự làm nhoáy một cái là xong thì cái xã hội này nó loạn mất à???

Chỉnh sửa cuối:
Cái gì bây giờ cũng có dịch vụ hết
Nếu các cụ không có times: Dịch vu
Có times: tự đi làm cho biết
Riêng chúng minh thư thì có sử dụng dịch vụ gì cũng vẫn phải đi cụ nhé !

nguyenducduy

Xe điện
Thủ tục hành chính mà cứ thêm vài trăm k được làm nhanh thì OK quá, em làm CMND ở Hà Nội 300k hôm say lấy

je t'aime

Xe máy
...

- 5 lần đi lại (khoảng 1 tháng) + chi phí = 0 (tiền có ghi biên lai không tính vì phương án nào cũng phải nộp)
Cụ đưa ra 2 PA, e chọn PA 1: ko chi tiền lót tay.

PA 1 của cụ phải mất 5 lần đi lại là do cụ tự làm khó mình trước đấy chứ ạ (CMND quá 15 năm, HK nơi khác).

Thực ra, em thấy với những thủ tục hành chính đơn giản (khai sinh, khai tử, cmnd, chứng thực, kết hôn, xác nhận...) em làm ở phường khá gọn nhẹ, rõ ràng. Chỉ những thủ tục nào dính đến tài sản (đất đai, nhà cửa, thừa kế...) thì mới phiền thôi.

laumam

Xe tăng
Nơi em ở khác thông tin Cụ chủ thớt làm CMTND lắm. Em có mất nhõm có 50 k và sau đó 5 ngày không kể ngày nghỉ là em có CMTND mới rồi. em chả phải chọn nhièu P>A nào cả. Chỉ có trước khi làm em vào hỏi ông anh GOOGLE, anh ý hướng dẫn cho thế là ngon choẹt.

kiamorning2007

Xe tăng
Em nghe nói kể cả CMT cụ ở ngoại tỉnh muốn cấp lại CMT ở HN vẫn được đấy ạ, còn cụ thể như thế nào thì em cũng không rõ, có cụ nào biết về vụ này thì cho anh em xin ý kiến ạ

niceshot

Xe container
Em làm CMT mới nhanh cực, mất khoảng 30 phút cả xếp hàng, chụp ảnh, nộp hồ sơ. Sau 5 ngày làm việc đến nhận CMT. Mất đúng tiền thu theo biên lai. Ko cò kéo gì. Các cụ cứ đến của cơ quan công quyền là đã "sợ" nên cứ phải tìm cách đi vòng, vì thế em thấy ở mấy chỗ làm HC, CMT ... vẫn có bọn cò đòi làm dịch vụ. Dưng mà em cứ xông thẳng vào làm đúng thủ tục, đôi khi các anh/chị công chức nói năng cũng không được nhã nhặn cho lắm, nhưng đúng thủ tục thì cũng vẫn làm đầy đủ.

Ga que

Xe buýt
Bác gà què sai m.ịa nó luật rồi, chỗ nào cấp CMT cho bác thì bác phải về đấy mà đổi chứ bác ngồi ở HN rồi nhờ các kụ ở quê làm hộ thì tất nhiên là phải vòng vèo rồi.
Không phải mấy thầy ký, bác tuần bên sở Cẩm làm khó cho bác mà chính bác làm khó cho người ta rồi.

Ơ, mà cái gì kụ cũng tự làm nhoáy một cái là xong thì cái xã hội này nó loạn mất à???
Sai đâu cụ, tổng cộng 5 lần thì em đi về 3 lần đấy cụ ạ.

Buồn cười quả loạn của cụ quá :D Em thì chỉ nghĩ cái gì mà cũng tự làm nhoáy một cái là xong thì nó còn gì là Thủ tục hành chính nữa =)).

HUNGSMUN

Xe container
Thế này làm gì mà xxx chả hư.

kevoduyen

Xe buýt
phá giá như các cụ xxx không hư mới lạ :))

Website
www.facebook.com
Năm 2007 e cũng làm lại CMT. làm ở TP Vinh.

Quy trình của e như sau:

1. Lên mạng đao lốt mẫu tờ khai xin cấp lại CMND về, khai vào đấy, dán ảnh vào. Đính kèm 4 cái ảnh 3x4 và CMND cũ: 15 phút

2. Ra Phường cộp triện. Sau khi giở sổ thì nhà e chưa đóng tiền công ích gì đấy của năm 2007 => Nộp tất cả 55 khìn, có luôn con dấu: 30 phút cả thời gian phi từ nhà ra.

3. Lên phòng cấp CMND, đăng ký làm nhanh. Nộp 125 khìn có phiếu thu. Lăn tay và chờ kiểm tra tàng thư: 1 tiếng

4. Cầm toàn bộ hồ sơ sang phòng PC 14, nộp cho đ/c trực, kèm phiếu thu 125 khìn đã nộp lúc nãy. Ngồi đợi 1 tiếng nữa.

5. Nhận CMND tươi rói, nóng hổi rồi đi về kèm nhời cảm ơn.

Tổng thời gian: 1 buổi sáng, ko kể thời gian đi chụp ảnh.:D

P/S: - Theo quy trình dán ở phòng cấp CMND thì thời gian cấp CMND như sau:

1. Cấp mới bình thường: 1 tuần

2. Cấp mới nhanh: 3 ngày

3. Cấp đổi bình thường: 3 ngày (Có CMND cũ đi kèm)

4. Cấp đổi nhanh: 1 ngày (Có CMND cũ đi kèm)

5. Cấp lại (Mất CMND) BT: 1 tuần

6. Cấp lại nhanh: 3 ngày.

Chỉnh sửa cuối:

35N1169

Xe điện
Em tính nhanh thử nhé? Lần sau cụ đổi có nghĩa là 15 năm sau... Mà tình hình lạm phát 20% mỗi năm thì khi đó cụ lót tay 200k em e là cụ phải đi lại 50 lần chứ chẳng phải 5 lần đâu...Em nghĩ lần sau cụ cần lót tay cỡ gần 1 củ thì 1 tuần là ok.

fuxe

Xe container
Em làm ở HN mất 6 nghìn vnđ + vài lần đi lại thăm cơ quan anh ý :)), chán chết !

czechonline

Xe điện
Hồi em về nhập lại khẩu còn mất gần củ đây này , sinh ra ở VN nói tiếng Việt Nam , cái gì cũng đầy đủ mà chúng nó hoạch lung tung cứ như sợ mình là thằng Tàu khựa nào định âm binh ấy . Nhập xong khẩu em đổi chứng minh mới mất đâu có 2 chục gì đó thôi .

bes

Xe lăn
Nhân câu chuyện Bệnh viện nói không với phong bì, em kể lại câu chuyện đi đổi Giấy chứng minh nhân dân, chuyện thật không bịa chút nào
Số là em ở HN nhưng hộ khẩu cứ để ở tỉnh cho máu, thấy cái CMND của em cũ quá rồi (hơn 15 năm rồi) nên đem đổi, đầu tiên định éo làm luật gì nhưng sau 3 tuần liên tiếp về mà éo lấy được nên em lại chấp nhận mất 100k để nhờ ông anh ra lấy hộ rồi gửi lên cho em.

Tính tổng cộng mất 5 lần + 100k em mới đổi được cái CMND:
- Lần 1: ra lấy cái tờ khai đổi + ảnh + hộ khẩu + CMND cũ, khai xong các em bẩu anh phải về lấy dấu của Trương tuần Phường, hỏi quy định đâu, các em trả lời xem Thông tư 05/1999, bỏ mẹ lên hỏi cụ Gúc cụ ấy bẩu mỗi Hà Nội là đổi thì không cần xác nhận của Trương tuần Phường thôi, còn các tỉnh khác chả tìm thấy quy định đâu.
- Lần 2: Nhờ ông già nhà em ra phường xin cái chiện vì ở phường đấy ông cụ cũng quen biết.
- Lần 3: Đem tờ khai ra, các em tiếp nhận, bẩu tuần sau anh quay lại vì phải kiểm tra tàng thư.
- Lần 4: Đến lấy tờ khai đã có xác nhận tàng thư gì gì đó, nộp cái ảnh + lăn tay + 100k lót tay để nhờ ông anh ra lấy giúp và gửi lên HN cho em.
- Lần 5: Ông anh ra lấy CMND của em, gửi lên HN và em đã có CMND mới.

Sau đó em hỏi mấy anh em quen biết, các bác ấy cười nhạt mà rằng: "cà dốt", 200k ra phát tuần sau có CMND luôn, sao phải nghĩ.

Em không cần nhanh, chỉ ngại đi lại, cụ PM cho em xin địa chỉ cái 200K với - em đang phải đổi CMT vì tội ngày xưa đi ép dẻo.
Thanks cụ, em ở Hà Nội ạ.