Đổi chủ ô tô cũ, thuế trước bạ chỉ 2 -5%

cadan

Xe container

Tin dzui cho anh em
---------------------
Cập nhật lúc 17/12/2012 08:21:46 AM (GMT+7)
Trong buổi gặp gỡ, lắng nghe ý kiến của các doanh nghiệp bất động sản trên địa bàn Tp. Hồ Chí Minh cuối tuần qua, Bộ trưởng Bộ Tài Chính ************** đã có chia sẻ về những dự định thay đổi thuế trong năm 2013
.

Cụ thể, đối với thuế trước bạ xe ô tô duới 10 chỗ ngồi, Bộ trưởng cho biết: chúng tôi dự định điều chỉnh thuế trước bạ đối với xe hơi chở người dưới 10 chỗ. Theo đó,

Bộ có định hướng đưa ra khung thuế suất thống nhất toàn quốc, khoảng 10%. Một số thành phố có thể có quy định thuế suất thuế trước bạ cao hơn, nhưng không được vượt quá 50% thuế suất chuẩn của Bộ.

Đối với xe ô tô chở người đang ký lần 2 , thuế trước bạ sẽ giảm hơn rất nhiều. Hiện bên Thuế đang đề xuất mức thuế suất chỉ từ 2 -5%.

Ông ************** cho rằng, nếu để thuế suất cao, người dân/đối tượng nộp thuế sẽ tăng nguy cơ trốn/tránh thuế dẫn đến thất thu thuế. Bên cạnh đó, Bộ trưởng cho biết: đối với thuế thu nhập doanh nghiệp - TNDN, Bộ đang trình đưa thuế suất thuế TNDN đang ở mức 25% xuống 20 – 23% cho tất cả các doanh nghiệp.

Với các doanh nghiệp quy mô nhỏ - dưới 200 lao động được áp dụng thuế suất 20%.

Bên cạnh đó Bộ sẽ đưa nhóm doanh nghiệp kinh doanh bán hàng cho thuê nhà, nhà ở xã hội được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi nhất – mức 10%.

Thời điểm áp dụng mức thuế suất này cho 2 trường hợp nêu trên là 0 1/01/2014. Nhưng phương hướng Bộ sẽ trình Chính phủ để Chính phủ cho các doanh nghiệp đi trước thời điểm 2014, được áp dụng mức thuế suất thấp trước thời hạn 6 tháng.

PV

liberty_vn

Xe máy
Bác ơi em đoc rõ từng tư rồi nhưng chưa thấy chốt lại à bao nhiêu cả mà chỉ đang là " Chúng tôi dư đinh" : 2-5% mà cũng chưa thấy ngày sẽ thực thi. Tóm lại còn xa lám bác a !

pito

Xe hơi
2% là đẹp nhất,nhưng chắc cũng chỉ là mơ ước,còn 5% cũng vẫn cao,xe 500 củ mất toi 25 củ+ lăng nhăng thì cũng ~ 3 xịch!trong khi đó uqcc có..1 củ,mà uqcc đâu có..sai luật?

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
5% là em cũng léo thèm đóng...

cadan

Xe container
2% là đẹp nhất,nhưng chắc cũng chỉ là mơ ước,còn 5% cũng vẫn cao,xe 500 củ mất toi 25 củ+ lăng nhăng thì cũng ~ 3 xịch!trong khi đó uqcc có..1 củ,mà uqcc đâu có..sai luật?
Sai luật thì ko sai luật nhưng rủi ro. Ví dụ ng bán xe chết, mất tích, thì nghiễm nhiên HDUQ vô hiệu các pác ợ. Biết đâu có ngày đẹp giời vợ con ng đó đi đòi lại xe?

Em nghĩ hơi đơn giản nhưng với cái xe 1 tỷ bạc thì vài chục triệu mà khiến mình đi xe tên ng khác thì nhiều ng cũng chả thích các cụ ợ. Vợ hai cơ mà -P

Chuối là bất bình đẳng với các cụ đi xe mới ấy. Xe mới đã phải đóng 1 đống tiền thuế ẩn trong cái xe, lại cõng 20% trước bạ như ở HN....Vụ phí hạn chế phuơng tiện bị ném đá là thế. Xe mới chả được ưu ái bớt xén gì, lại bị đóng như các bác xe chạy 5 năm 10 năm. Đáng ra hồi đó anh nhạc sỹ chỉ cần phân loại ra, xe mà mới mua đựoc miễn phí hạn chế tới kỳ đk lần 2 (30 tháng) thì đã mua được lòng vài trăm nghìn pác, đằng này cá mè 1 lứa...

Giờ giảm xuống 10% cho xe mới may ra còn đỡ..

Chỉnh sửa cuối:

Vitara 1.6

Xe tải
Lại đăng đàn chém gió thôi các cụ ơi, bao giờ cho đến thời điểm giảm phí, giảm thuế khi mà Ngân Sách vẫn đang Bội Chi.

pito

Xe hơi
Bác ơi em đoc rõ từng tư rồi nhưng chưa thấy chốt lại à bao nhiêu cả mà chỉ đang là " Chúng tôi dư đinh" : 2-5% mà cũng chưa thấy ngày sẽ thực thi. Tóm lại còn xa lám bác a !
E lại kh cho là xa đâu cụ ạh,mà cái này e dự sẽ nhanh thậm chí sẽ r nhanh để giảm.vì nn đang r cần thu,mà muốn thu dc tiền thì bắt buộc phải nhanh chóng giảm thì người dân sẽ đổ xô đi nộp thuế để chuyển tên,bởi người dân giờ tất cả đang ở chế độ chờ,nếu giảm "hợp lý "là sẽ..xuất tiền.vậy nên e cho rằng các a ý kh " ngâm" đâu,bởi càng lâu thì càng " chưa thu" dc!
chắc chắn sẽ giảm,chỉ không biết là giảm bao nhiêu thôi

pito

Xe hơi
Sai luật thì ko sai luật nhưng rủi ro. Ví dụ ng bán xe chết, mất tích, thì nghiễm nhiên HDUQ vô hiệu các pác ợ. Biết đâu có ngày đẹp giời vợ con ng đó đi đòi lại xe?

Em nghĩ hơi đơn giản nhưng với cái xe 1 tỷ bạc thì vài chục triệu mà khiến mình đi xe tên ng khác thì nhiều ng cũng chả thích các cụ ợ.
Rủi ro thì cái gì chả có rủi ro,tên mình ai mà chả muốn,nhưng vì kh có tiền nên phải chấp nhận mà cụ?

chitom

Xe tăng

Em nghĩ hơi đơn giản nhưng với cái xe 1 tỷ bạc thì vài chục triệu mà khiến mình đi xe tên ng khác thì nhiều ng cũng chả thích các cụ ợ. Vợ hai cơ mà -P

kỳ đk lần 2 (30 tháng) thì đã mua được lòng vài trăm nghìn pác, đằng này cá mè 1 lứa...

Giờ giảm xuống 10% cho xe mới may ra còn đỡ..
Cái UQCC chỉ là hậu vệ thường thôi bác ạ, ngoài UQCC thì còn cái giấy mua bán viết tay mới là trung vệ thòng :D, đòi được thì cũng lòi cơm :P

toancoi79

Xe buýt
nói tóm lại anh e nhà ta vẫn phải hóng, chờ tiếp theo e dự thì khoảng quý 1 năm 2013 mới rõ đc các cụ ạ.

AcidS

Xe điện
E lại kh cho là xa đâu cụ ạh,mà cái này e dự sẽ nhanh thậm chí sẽ r nhanh để giảm.vì nn đang r cần thu,mà muốn thu dc tiền thì bắt buộc phải nhanh chóng giảm thì người dân sẽ đổ xô đi nộp thuế để chuyển tên,bởi người dân giờ tất cả đang ở chế độ chờ,nếu giảm "hợp lý "là sẽ..xuất tiền.vậy nên e cho rằng các a ý kh " ngâm" đâu,bởi càng lâu thì càng " chưa thu" dc!
chắc chắn sẽ giảm,chỉ không biết là giảm bao nhiêu thôi
Có hợp lý thì mới xuất chứ, bác Huệ đừng tưởng bở. Có thứ có sẵn, quay tay mãi có khi còn chả xuất được nữa là tiền hữu hạn, không phải lúc nào cũng có ^^

Có thông tin rò rỉ là 3% rồi các cụ nhé, cứ bám vào con số này mà toán thiệt hại rồi chuẩn bị ngân lượng đi là vừa, khi nào áp ta làm luôn.

minhqlbx

Xe tải
Em thấy cái dự kiến 1/1/2014 triển khai em đã thấy chán rồi. Cái bệnh chậm chạp, quan liêu, lười thay đổi của thời bao cấp bao giờ mới thay đổi được trong nhà nước, đặc biệt là các bộ và các cơ quan ngang bộ đây? :( Nghĩ mà nản, các bác nhà ta cứ xem xét nghiên cứu, thấy sai thấy phi lý cũng để sửa từ từ trong khi thị trường và cuộc sống thay đổi từng ngày từng giờ. Cái khẩu hiệu "Do dân, vì dân" biết bao giờ mới trở thành hiện thực? 8->
Các bác thấy đúng thì mời em ly rượu, khô hết cả họng ;;)

pito

Xe hơi
Có thông tin rò rỉ là 3% rồi các cụ nhé, cứ bám vào con số này mà toán thiệt hại rồi chuẩn bị ngân lượng đi là vừa, khi nào áp ta làm luôn.
Thật hả cụ top?e tưởng là phải có từng mức chứ ạh?giống như là xe cũ khoảng 2năm là một mức ,r 5năm hoặc 7 năm j đấy là một mức chứ ạh?

thuviet

Xe buýt
Theo bài học xương máu thì em thấy là các anh này dự 5% thì thu sẽ hơn 7% ợ

Thật hả cụ top?e tưởng là phải có từng mức chứ ạh?giống như là xe cũ khoảng 2năm là một mức ,r 5năm hoặc 7 năm j đấy là một mức chứ ạh?
Cách tính giá tính thuế vẫn như cũ cụ ạ, chỉ tỷ lệ áp thuế là giảm thôi, VD như con xe nhà cháu đang đi nó trên 3 năm, dưới 6 năm tuổi thì khấu hao = 50% so với giá hãng công bố (hồi đó là 1,15 tỷ), nếu giờ sang tên thì thiệt hại khoảng 72tr tiền trước bạ, nhưng nếu áp 3% thì chỉ khoảng 18tr thôi.

cadan

Xe container
Cái UQCC chỉ là hậu vệ thường thôi bác ạ, ngoài UQCC thì còn cái giấy mua bán viết tay mới là trung vệ thòng :D, đòi được thì cũng lòi cơm :P
Hiì hì, em thì e là tới lúc trở mặt với nhau rồi, lỡ mình bán xe, rồi người mua của mình đòi sang tên chính chủ thì cái ông cụ ban đầu kia ko chịu ký cho thì mình cũng lòi cơm. Giống mua bán nhà, ng mua sau đi tìm chủ bán hồi đầu, nhiều nhà củ chuối, đòi thêm tiền mó­i chịu ký.

So-di đừng ném đá em vì thú thực là xưa nay em chỉ mua xe mới mà ko có kinh nghiệm vụ UQ này gì hết.
Tiền tỷ nên em ngại rủi ro lắm ợ. Chá­c cũng nhiều bác giống em. Nếu 3% thì em gia cát dự BTC sẽ cải thiện nguồn thu kha khá.

billbill

Xe buýt
Nó liên kết với mấy xxx rình cụ voi phạm GT , xx hỏi khi cụ và cụ bảo cụ mượn thế là vào rọ( Có biên bản cụ ký rồi nhé) thế là nó đến đòi thôi.