Đổi bằng lái từ bằng nước ngoài về bằng việt nam

ttran

Xe tải
Em lập topic mạn phép xin hỏi ngu các cu tí có cụ nào có kinh nghiêm vụ đổi bằng lái từ bằng của mĩ về bằng việt nam chưa ạ ?

Không biết là có thực hiện được không và thủ tục như thế nào ạ ? Em mới về nghe mấy thằng bạn nó chém là làm đc nhưng chưa hỏi cụ tỉ thế nào nên đành lên đây hỏi ngu các cụ tí mong các cụ giúp em ạ

Em xin cảm ơn các cụ

ttran

Xe tải
có vẻ như cũng ít cụ biết thông tin về việc này ạ :(

ttran

Xe tải
e tự ủn lên hóng cụ nào co thông tin gì hoặc làm qa vụ này rồi giúp e với ạ :(

thanhkhong

Xe hơi
Cụ ra Cao Bá Quát hỏi cụ thể xem sao. Em dự là được ạ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Điều 57 thông tư 46/2012/TT-BGTVT cụ nhé

Điều 57. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài
1. Hồ sơ do người lái xe lập thành 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài), bao gồm:
a) Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe (đối với người Việt Nam theo mẫu quy định tại Phụ lục 29 của Thông tư này; đối với người nước ngoài theo mẫu quy định tại Phụ lục 30 của Thông tư này);
b) Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao chụp giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;
c) Bản sao chụp hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam, bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao chụp thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài;
Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình hộ chiếu còn thời hạn, giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.
2. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do cơ quan đổi giấy phép lái xe giao cho người lái xe quản lý là hồ sơ gốc, gồm các tài liệu ghi ở các điểm a, b, c, khoản 1 Điều này và giấy phép lái xe nước ngoài.
Lệ phí: 135.000 đồng.

http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=166467

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

bimbim2010

Xe buýt
Em lập topic mạn phép xin hỏi ngu các cu tí có cụ nào có kinh nghiêm vụ đổi bằng lái từ bằng của mĩ về bằng việt nam chưa ạ ?

Không biết là có thực hiện được không và thủ tục như thế nào ạ ? Em mới về nghe mấy thằng bạn nó chém là làm đc nhưng chưa hỏi cụ tỉ thế nào nên đành lên đây hỏi ngu các cụ tí mong các cụ giúp em ạ

Em xin cảm ơn các cụ
call me 0943036366

ttran

Xe tải
cụ ạ em đã gọi cụ ợ nhưng cụ ko nghe máy ạ e mạn phép gửi lại cái tin nhăn vào số của em đuôi 1285 ạ

Cảm ơn các cụ đã giúp em ạ

e sẽ thử làm rồi báo cáo các cụ xem sao ạ

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
cụ ra 1 cửa thủ tục cũng đơn giản ạ
cụ ạ em đã gọi cụ ợ nhưng cụ ko nghe máy ạ e mạn phép gửi lại cái tin nhăn vào số của em đuôi 1285 ạ

Cảm ơn các cụ đã giúp em ạ

e sẽ thử làm rồi báo cáo các cụ xem sao ạ

adng

Xe điện
Mỹ hay quốc gia nào cũng như nhau cả thôi.
Thủ tục đổi bằng của VN mình con ngu và nhiêu khê lắm, nhưng nó phụ thuộc vào từng địa phương. Phố xá thì đỡ, chứ vùng xâu vùng xa là một lũ bậy bạ không đủ thời gian chạy theo bọn nó được (mả m ẹ nó suốt ngày giả vờ đi họp).

Thủ tục em đã chạy theo mệt hết mị a nó cả hơi đây này:
1. Mang bằng của bác đi thuê dịch sang tiếng mẹ đẻ của cái bọn nó nhận hồ sơ, bởi chúng nó được đào tạo ra để không đọc tiếng nước ngoài (ngu nhất trong thời đại toàn cầu hóa, chỉ khẩu hiệu mồm). Chi phí này tùy theo cái thổ ngữ trên bằng nước ngoài có phổ biến không. Nhiều khi nhìn nó dịch ra ngu khủng khiếp nhưng nó bắt buộc đến cái chỗ nó yêu cầu dịch nó mới nhận, còn chỗ khác nó không nhận. Cái này gọi là công chứng dịch chỉ định. Chi phí này em đã chi hết đâu 200 ngàn gì đó.

2. Ra sở giao thông vận tải (ở quê thì phải tìm về tỉnh lỵ nhá, lại một thứ dốt nát hành anh em ở vùng sâu vùng xa), ra đó xếp hàng đọc quy định đổi bằng và xin mua hồ sơ.

3. Mang bộ hồ sơ đó về, trong đó có tiết mục đặc sắc là xin giấy chứng nhận là người của địa phương. Cái này ngu hết chỗ nói. Hộ chiếu, giấy chứng minh, hộ khẩu chúng nó không rõ còn cần cái giấy chứng nhận là người của địa phương làm gì nữa. Em chầu chực 3 buổi ở cái ủy ban nhân dân phường mà cái con trực nó toàn đi họp. Có một loạt các cụ già ngồi chờ nó cũng chả phàn nàn gì mà cứ chuyện trò rôm rả. Đúng là tác phong xã hội hóa. Họp cái khỉ gió gì, cứ đi đám cưới hay động phòng ở nhà là chúng nó đến muộn hoặc không đến tránh làm việc thì kêu họp. Lạ gì bọn nó. Chứ theo quy củ là đã họp thì phải tổ chức có người trực thay.
Vì cái này chung quy lại là em phải bỏ bộ hồ sơ.

Ngoài ra lỡ chụp ảnh màu theo quy định, nhớ hỏi kỹ nền. Lung tung thế đấy.

Sau khi có được hết các cái chỗ trên thì xem còn gì cần nhận xét của công an khu vực, công an phường thì xin nốt.
Copy các mặt của hộ chiếu, giấy tờ nó ghi trong hồ sơ, bao gồm cả đi khám sức khỏe nữa.
Mang lại nộp ở Sở giao thông. Nộp 30 ngàn lệ phí. Chờ mấy tuần thì lấy được.

Sau những hành tỏi không lấy được giấy chứng nhận là người của địa phương (em ở nhà được có 1 tuần thì chờ thế nào được), em đành bỏ bộ hồ sơ và tìm thuê dịch vụ làm. Bác search trên mạng đầy. Nếu không tìm thấy em giới thiệu cho. Bằng thật luôn. Giá khoảng 1.6 triệu.

vietlink09

Đi bộ
Tôi cũng mới làm cái này xong, vì bằng cũ của mình hết hạn hơn 3 tháng nên nó bắt phải thi lại lý thuyết, chả biết thi chỗ nào, lúc nào
nên may mình có cái bằng lái xe của nước khác vẫn còn hiệu lực.
Đổi thì hồ sơ chỉ cần :
- Copy CMT,
- Copy Hộ chiếu và trang có dấu nhập cảnh gần nhất
- Copy bằng nước ngoài
- Dịch công chứng bằng nước ngoài sang tiếng Việt

Đổi tại Cao Bá Quát hoặc Phùng Hưng - Hà Đông, nhưng chắc ở Phùng hưng vắng hơn
Lấy số, rồi làm thủ tục như đổi bằng thường, hẹn 10 hôm sau trả

ttran

Xe tải
Mỹ hay quốc gia nào cũng như nhau cả thôi.
Thủ tục đổi bằng của VN mình con ngu và nhiêu khê lắm, nhưng nó phụ thuộc vào từng địa phương. Phố xá thì đỡ, chứ vùng xâu vùng xa là một lũ bậy bạ không đủ thời gian chạy theo bọn nó được (mả m ẹ nó suốt ngày giả vờ đi họp).

Thủ tục em đã chạy theo mệt hết mị a nó cả hơi đây này:
1. Mang bằng của bác đi thuê dịch sang tiếng mẹ đẻ của cái bọn nó nhận hồ sơ, bởi chúng nó được đào tạo ra để không đọc tiếng nước ngoài (ngu nhất trong thời đại toàn cầu hóa, chỉ khẩu hiệu mồm). Chi phí này tùy theo cái thổ ngữ trên bằng nước ngoài có phổ biến không. Nhiều khi nhìn nó dịch ra ngu khủng khiếp nhưng nó bắt buộc đến cái chỗ nó yêu cầu dịch nó mới nhận, còn chỗ khác nó không nhận. Cái này gọi là công chứng dịch chỉ định. Chi phí này em đã chi hết đâu 200 ngàn gì đó.

2. Ra sở giao thông vận tải (ở quê thì phải tìm về tỉnh lỵ nhá, lại một thứ dốt nát hành anh em ở vùng sâu vùng xa), ra đó xếp hàng đọc quy định đổi bằng và xin mua hồ sơ.

3. Mang bộ hồ sơ đó về, trong đó có tiết mục đặc sắc là xin giấy chứng nhận là người của địa phương. Cái này ngu hết chỗ nói. Hộ chiếu, giấy chứng minh, hộ khẩu chúng nó không rõ còn cần cái giấy chứng nhận là người của địa phương làm gì nữa. Em chầu chực 3 buổi ở cái ủy ban nhân dân phường mà cái con trực nó toàn đi họp. Có một loạt các cụ già ngồi chờ nó cũng chả phàn nàn gì mà cứ chuyện trò rôm rả. Đúng là tác phong xã hội hóa. Họp cái khỉ gió gì, cứ đi đám cưới hay động phòng ở nhà là chúng nó đến muộn hoặc không đến tránh làm việc thì kêu họp. Lạ gì bọn nó. Chứ theo quy củ là đã họp thì phải tổ chức có người trực thay.
Vì cái này chung quy lại là em phải bỏ bộ hồ sơ.

Ngoài ra lỡ chụp ảnh màu theo quy định, nhớ hỏi kỹ nền. Lung tung thế đấy.

Sau khi có được hết các cái chỗ trên thì xem còn gì cần nhận xét của công an khu vực, công an phường thì xin nốt.
Copy các mặt của hộ chiếu, giấy tờ nó ghi trong hồ sơ, bao gồm cả đi khám sức khỏe nữa.
Mang lại nộp ở Sở giao thông. Nộp 30 ngàn lệ phí. Chờ mấy tuần thì lấy được.

Sau những hành tỏi không lấy được giấy chứng nhận là người của địa phương (em ở nhà được có 1 tuần thì chờ thế nào được), em đành bỏ bộ hồ sơ và tìm thuê dịch vụ làm. Bác search trên mạng đầy. Nếu không tìm thấy em giới thiệu cho. Bằng thật luôn. Giá khoảng 1.6 triệu.
cảm ơn cụ đã vào giúp em cụ cho em xin cái số điện thoại để e liên lạc ạ

ttran

Xe tải
Tôi cũng mới làm cái này xong, vì bằng cũ của mình hết hạn hơn 3 tháng nên nó bắt phải thi lại lý thuyết, chả biết thi chỗ nào, lúc nào
nên may mình có cái bằng lái xe của nước khác vẫn còn hiệu lực.
Đổi thì hồ sơ chỉ cần :
- Copy CMT,
- Copy Hộ chiếu và trang có dấu nhập cảnh gần nhất
- Copy bằng nước ngoài
- Dịch công chứng bằng nước ngoài sang tiếng Việt

Đổi tại Cao Bá Quát hoặc Phùng Hưng - Hà Đông, nhưng chắc ở Phùng hưng vắng hơn
Lấy số, rồi làm thủ tục như đổi bằng thường, hẹn 10 hôm sau trả
bằng của em cũng vừa mới hết hạn xong e về nước loay hoay việc này việc kia tìm hiểu cái vụ này cũng mất ối thời gian cụ ạ .

Bằng vừa hết hạn liệu đổi có đc không cụ nhỉ :(

vietlink09

Đi bộ
Bằng Việt nam vừa hết hạn ( dưới 3 tháng ) thì đổi thoải mái mà
Bằng nước ngoài thì phải đang còn hiệu lực mới cho đổi sang bằng VN

ttran

Xe tải
Bằng Việt nam vừa hết hạn ( dưới 3 tháng ) thì đổi thoải mái mà
Bằng nước ngoài thì phải đang còn hiệu lực mới cho đổi sang bằng VN

bằng nước ngoài mà vừa hết hạn thì có đc đổi ko hả cụ :(

virecorp

Xe tải
Em có cái bằng Úc muốn chuyển đổi bằng VN, có cụ nào giúp em làm được không ạ, chi phí dư lào các cụ ib giúp em nhé. Thanks ạ

virecorp

Xe tải
Hình như cái món này không có mảng dịch vụ thì phải, chắc em lại phải tự đi làm, huhu

vietlink09

Đi bộ
Tôi thấy có cty gì ở đường Láng làm dịch vụ này, nghe khoảng 1.8tr gì đó, nhưng cụ vẫn phải có mặt để chụp ảnh
cụ tự đi làm cho nó đơn giản, còn tiền đi uống bia hơn

vietlink09

Đi bộ
Bằng nước ngoài còn thời hạn mới đổi được cụ ơi