Đổi bằng lái B2 hết hạn tại Hà Nội

hatuan1983

Xe hơi
Bằng B2 của e còn 1 năm nữa mới hết hạn nếu e đổi b giờ thì nó tính hạn SD 10 năm luôn từ giờ hay nó vẫn lấy hạn của bằng cũ hả cụ
E muốn đổi cái bằng A1 cho gọn (vẫn còn HS gốc) ko hiểu ra nó có cho đổi ko cụ nhỉ
Nghe đồn chỉ được đổi trước 3 tháng thôi cụ à, trừ khi cụ ném cái thẻ vô sọt rác, rồi đến báo mất bằng. Nhưng mất bằng thì chắc làm sẽ lâu hơn đổi mới!

Gia_Khanh

Xe điện
- Giấy phép lái xe (GPLX) điện tử mới do FPT IS xây dựng sẽ được áp dụng trên tất cả 63 tỉnh thành vào ngày 20-7 tới.

Trước đó từ ngày 1-4, Sở Giao thông vận tải Hà Nội triển khai hạng mục cấp đổi GPLX làm bằng vật liệu PET và ngày 20-7 tới đây việc cấp đổi sẽ bắt đầu thực hiện tại Hà Nội, các tỉnh thành khác sẽ triển khai ngay sau đó.

GPLX điện tử có mẫu mới được Bộ Giao thông Vận tải và Bộ Công an chứng nhận với mẫu in quốc huy chìm. Thông tin trên thẻ được in trực tiếp và hiển thị song ngữ Việt - Anh bao gồm: ảnh chân dung của chủ sở hữu, tên người được cấp bằng, ngày sinh, quốc tịch, nơi cư trú...

Giấy phép mới có lớp màng phủ bảo an, hoa văn màu vàng rơm và ký hiệu bảo mật để chống làm giả. Kích thước của GPLX mới là 85,6 x 53,98 x 0,76 mm (theo Tiêu chuẩn ICAO loại ID-1) với tên, số thẻ cấp và ngày trúng tuyển có màu đỏ, các chữ khác in màu đen.

Các cơ quan chức năng có thể sử dụng thấu kính giải mã để kiểm tra cũng như dễ dàng truy cập vào cổng thông tin điện tử về quản lý giấy phép lái xe toàn quốc của Tổng Cục Đường bộ Việt Nam để tra cứu thông tin, nhập dữ liệu vi phạm, tra cứu vi phạm.

Với cơ sở dữ liệu thống nhất toàn quốc, lái xe khi cần đổi GPLX sẽ không phải về địa phương nơi cấp mà được đổi ở bất cứ đâu. Do sử dụng công nghệ hiện đại nên thời gian cấp đổi cũng nhanh hơn. Trước đây, cấp giấy phép thường mất 5 ngày, còn hiện nay chỉ tốn 3 ngày, thậm chí có địa phương trả giấy phép trong ngày, với chi phí là 135.000 vnd.

Theo Chánh Trung
nld.com.vn

CỤ ko chịu đọc thớt gì cả mà chỉ "nghe đồn"

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Đổi bằng đơn giản mà. Lâu nhất đoạn khám sức khỏe thôi. Em thấy khám sức khỏe vào BV Tràng an là nhanh nhất. Còn các bác nhờ cò thì cẩn thận vì nhỡ may họ làm thất lạc giấy tờ của mình thì có lên chùa con chim mà kiện, đã có mấy trường hợp bị rồi

DTK65

Xe tăng
Nghe đồn chỉ được đổi trước 3 tháng thôi cụ à, trừ khi cụ ném cái thẻ vô sọt rác, rồi đến báo mất bằng. Nhưng mất bằng thì chắc làm sẽ lâu hơn đổi mới!
Không phải là đồn mà là chuẩn luôn cụ ợ, cái này trên trang web của Cục đường bộ cũng có nói như vậy. Bằng của em tính đến ngày hôm nay là trước dúng 03 tháng mới đến hạn đổi nhưng em đang rảnh thì đi làm luôn kẻo nhỡ ra quên mất phải thi lại lý thuyết thì chít..ihii

Ben

Xe đạp
Rất cảm ơn bác, đúng thông tin em cần đây rồi!>:D<

Sáng nay em cũng vừa đi đổi bằng ở Tổng cục Đường bộ VN Lô D20 phố Tôn Thất Thuyết (đối diện bến xe Mỹ Đình). Thủ tục gồm Đơn xin cấp đổi GPLX có dán ảnh 3x4 (không cần xác nhận), các cụ khai theo mẫu họ dán ngay cửa ra vào, tên mình nhớ viết chữ in hoa, địa chỉ phải đúng như trong CMND, giấy khám sức khỏe dán ảnh 3x4 và có dấu giáp lai của bệnh viện. Photo GPLX, CMND. Không cần mang theo hồ sơ lái xe gốc nhưng cần đem theo CMND và GPLX gốc để họ đối chiếu (rất nhiều cụ quên không mang theo CMND gốc đều phải quay về lấy rất mất công). Lệ phí 135K, em khám sức khỏe ở bệnh viện đa khoa Tràng An 59 ngõ Thông Phong hết 120K rất nhanh, sạch sẽ và chuyên nghiệp (chỗ này chuyên khám SK cho người đi lao động xuất khẩu). Tổng cộng hết 255K, giấy hẹn 15h -17h ngày 23/7 đến lấy bằng.

v_t

Xe buýt
cụ nào có form mẫu giấy khám sức khỏe và tờ khai ở Cao bá quát không, giờ lại mất công lên đấy xin xong mới chạy đi khám sức khỏe hơi mất thời gian. hình như mình phải dùng mẫu giấy khám sức khỏe ở đấy
tks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

hong.viwaco

Xe container
[Cụ khám ở bv Đống đa thì không theo form của Cao bá Quát đâu, mà ở đó có form riêng. Mua mất 12k. Tiền khám 180k nữa. Hôm qua vợ cháu vừa làm ở đó. Nhưng khám xét mất đứt 1 buổi. Hic
QUOTE=v_t;14399558]cụ nào có form mẫu giấy khám sức khỏe và tờ khai ở Cao bá quát không, giờ lại mất công lên đấy xin xong mới chạy đi khám sức khỏe hơi mất thời gian. hình như mình phải dùng mẫu giấy khám sức khỏe ở đấy
tks các cụ[/QUOTE]

TUCSON9389

Xe điện
Cụ nàoqua đó ngó giúp em cái dsach bệnh viện, phòng khám naothif giấy khám sk được chấp nhận ạ

bipboemlaxichlo

Xe điện
Cụ nàoqua đó ngó giúp em cái dsach bệnh viện, phòng khám naothif giấy khám sk được chấp nhận ạ
cứ bệnh viện cấp huyện trở lên là được cụ ạ, ngoài ra còn có 1 số bệnh viện tư nhân như , tràng an, nam thăng long..... đều được chấp nhận.
p/s:khi đến bệnh viện KSK cần nói rõ mục đích xin GIẤY KHÁM SỨC KHỎE ĐỂ ĐIỀU KHIỂN PHƯƠN TIỆN GIAO THÔNG CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ ( ô tô )

SuperLinh

Xe tải
Không phải là đồn mà là chuẩn luôn cụ ợ, cái này trên trang web của Cục đường bộ cũng có nói như vậy. Bằng của em tính đến ngày hôm nay là trước dúng 03 tháng mới đến hạn đổi nhưng em đang rảnh thì đi làm luôn kẻo nhỡ ra quên mất phải thi lại lý thuyết thì chít..ihii
Tóm lại là từ 20/7 tới chỉ những ai đến hạn đổi bằng mới được đổi sang bằng nhựa? Bằng của em một năm nữa mới hết hạn nhưng em có nhu cầu đổi sớm, cái quy định này chắc là để giảm tải khối lượng HS xin cấp đổi đây

Gia_Khanh

Xe điện
Tóm lại là từ 20/7 tới chỉ những ai đến hạn đổi bằng mới được đổi sang bằng nhựa? Bằng của em một năm nữa mới hết hạn nhưng em có nhu cầu đổi sớm, cái quy định này chắc là để giảm tải khối lượng HS xin cấp đổi đây
Báo đăng là từ 20/7 Sở GT Hà nội cho đổi thoải mái rồi ma`, nếu còn 1 năm nữa thì cứ dùng cho hết, đổi làm gì cho mất thời gian đi lại, nếu bị rách nát thì hãy đổi

jumanji225

Xe hơi
Em vừa làm xong, nhận GPLX mới ngày hôm qua.
Em kể trình tự hầu các kụ cho các kụ đỡ mất thời gian.
Chuẩn bị: Các kụ lên 16 Cao bá Quát, vào chìa cái bằng cũ ra, xin 2 cái giấy: 1 là đơn xin đổi GPLX, 2 là Giấy chứng nhận sức khỏe. 2 cái này lấy miễn phí nhá.
Tự làm:
- Chuẩn bị 4 ảnh 3x4 kiểu ảnh CMT.
- Điền đủ vào Đơn, dán ảnh vào --> ra phường xác nhận, hoặc xác nhận cơ quan công tác (ký tên sếp or văn phòng + đóng dấu là xong ko cần viết lách gì hết). Nhớ đóng dấu ráp lai ảnh.
- Cầm cái Giấy chứng nhận sức khỏe đã dán ảnh vào và đi lên phố Thợ Nhuộm (số mấy chả nhớ, cứ đi lên, tà tà gần tới sẽ có vài chiến sĩ chạy ra), kụ cứ đưa cho chiến sĩ cái giấy, 1 tiếng sau quay lại lấy, chuẩn rồi rồi mới nộp 200k (nếu tự đi vào viện khám thì BV đã thu 152k và mất thời gian lắm, thử máu me nước tiểu tùm lum cả).
- ra hàng, pho to bằng và CMT (pho to 2 mặt của từng giấy tờ vào 1 mặt giấy pho to rồi cắt gọn lại, chỉ cần 1 bản thôi)
Xong nhá.
Lên Cao bá Quát:
Cầm theo người:
- Đơn
- Giấy CN sức khỏe
- Bằng đang sử dụng
- Hồ sơ gốc (thi cử, chứng nhận nghề,...), có gì cứ mang hết lên, họ giữ gì thì giữ, còn ko cần gì thì họ sẽ trả lại ngay.
- bản pho to bằng lái và CMT.
- 2 ảnh 3x4
- CMT gốc để đối chiếu.
Hết.
Mời kụ lấy số thứ tự ở cái cột máy ngay phía bên tay phải cổng ra vào CBQ, cửa phòng bảo vệ. Cứ ra bấm cái nút xanh trên cùng, nó phòi ra cái giấy có in số TT của kụ. Cầm giấy đi thẳng vào phòng, chờ đọc đến số của mình thì lên nộp hồ sơ.
Nếu đủ HS thì sau 5 phút kụ sẽ có cái giấy hẹn cầm về, 5-7 ngày làm việc sau lên lấy bằng mới, nếu chưa đủ thì làm thêm cho đủ và đúng.
Đến hẹn lại lên, mời kụ cầm theo người (giấy hẹn + bằng lái cũ + 30k), lên CBQ sang cái phòng bên cạnh phòng nộp HS hôm trước, cài cái giấy hẹn vào cái đinh trước mặt cán bộ, chờ cán bộ gọi tên thì xông lên gí cho cán bộ 30k và cái bằng lái cũ, cán bộ sẽ trả lại kụ (bằng mới + hồ sơ cũ + bằng cũ đã cắt một góc), mời kụ về cho nó đỡ đông:D
Thôi nhá, các kụ tự làm đi nhá, đừng có khoán trắng cho cò là mất tiền nhá. Nhớ mời em khi được việc nhá:D
Kụ nào cần tê lê phôn của chiến sĩ làm Giấy chứng nhận SK ở chỗ phố nhuộm thì PM em gửi cho, hôm trước em vẫn còn lưu.
mừng cụ 1 ly, cho em ghi chú phát, cũng sắp đến ngày vượt cạn rồi ợ

honda_cub79

Xe lăn

Gia_Khanh

Xe điện
Đúng vậy, thủ tục giờ rất đơn giản, các cụ chả chịu đọc, cứ lên diễn đàn hỏi, rồi nhờ cò vạc, tốn tiền !

Ben

Xe đạp
Cụ nào đã đổi GPLX ở Tổng Cục Đường bộ thì cho em biết sáng thứ bảy có đến làm thủ tục xin cấp đổi được không ạh?

DTK65

Xe tăng
Cụ nào đã đổi GPLX ở Tổng Cục Đường bộ thì cho em biết sáng thứ bảy có đến làm thủ tục xin cấp đổi được không ạh?
Sáng thứ 7 vãn làm việc bình thường cụ nhé nhưng họ chỉ nhận hồ sơ đến 10h thôi, từ 11h đến 12h họ trả bằng mới. Em cũng mới đi lấy bằng sáng thứ 7 tuần trước ạ!

Ben

Xe đạp
Vâng, sang thứ 7 em sẽ chủ động đến sớm.

Em mới lấy giấy khám sức khỏe ở bệnh viện Tràng An, ngõ Thông Phong, Tôn Đức Thắng, 120k, rất nhanh gọn (30 phút) nên các bác không ngại nhé. Đừng quên dán ảnh vào giấy sk để còn đóng dấu giáp lai.

v_t

Xe buýt
Vâng, sang thứ 7 em sẽ chủ động đến sớm.

Em mới lấy giấy khám sức khỏe ở bệnh viện Tràng An, ngõ Thông Phong, Tôn Đức Thắng, 120k, rất nhanh gọn (30 phút) nên các bác không ngại nhé. Đừng quên dán ảnh vào giấy sk để còn đóng dấu giáp lai.
có phải chạy qua lấy giấy khám sức khỏe mẫu rồi mới đến nơi khám không các cụ, hay cứ đến các bệnh viện tự họ có mẫu cho mình

Thichtat

Xe tăng
Phòng khám đa khoa - Bộ công an ( đối diện 86 lý thường kiệt nhìn sang ) , 120K , 10phút là khám xong.
E vừa ra đó mà họ nói chuyển về Hà Đông mất rồi, chiều chắc lại lọ mọ sang BV Tràng An vậy, cụ nào khám ở Tràng An rồi cho em biết thông tin chiều họ làm từ mấy giờ với ạ?