[Funland] Đọc sách, thói quen dành cho ai?

Em cũng giống bác, nhìn sách thì vẫn thích nhưng mà không có thời gian để đọc, giờ nhiều thứ giải trí quá nên cũng lười đọc.
Cụ là lười đọc chứ đâu phải ko có thời gian :))

hm.tuan

Xe điện
Lúc còn đi ngoài ra nước thì em nghiền một cuốn ngàn trang tiếng Anh là chuyện muỗi, những điểm chính và quan trọng còn học thuộc luôn...
Vậy mà từ khi về nhà chưa nuốt đc cuốn nào trăm trang chứ chưa nói đến nhớ nội dung của nó dù bằng tiếng Việt.

quy la tien

Xe điện
Giờ nhiều tb điện tử quá đâm lười, những khi đi ct hoặc dl em thường kèm vài cuốn, chờ xếp hàng sân bay đọc đỡ nóng ruột cũng hay mà.

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Em thích đọc và đọc rất nhiều, tuy nhiên phải thừa nhận rằng càng ngày thời lượng đọc càng giảm. Cũng rất cố gắn để cải thiện nhưng kết quả chưa khả quan mấy.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Em thích đọc sách; vào Tiki nhìn sách là thèm đặt ngay.

Nhưng nếu cứ mua tràn lan mang về thì nhiều khả năng chỉ làm chật thêm nhà mà có khi không đọc được nhiều (vì nhiều sách quá không biết bắt đầu từ đâu).

Chính vì vậy, kinh nghiệm cá nhân của em là chỉ mua tiếp khi đã đọc xong sách hiện tại (hoặc còn tầm 1 quyển). Kể cả có giảm giá sách mà ở nhà còn sách chưa đọc cũng không mua. Nhờ vậy, đống sách của em đều được giải quyết gọn gàng.

Về "chiến lược đọc sách", nếu nhiều hẳn thời gian (với em là 2, 3 tiếng liên tục) thì em đọc các cuốn tạm gọi là khó nhằn (ví dụ Cộng hòa, Bàn về Tinh thần pháp luật, Chính trị luận, Nền dân trị Mỹ), còn nếu chỉ có ít thời gian (15-30 phút) hoặc có khả năng việc đọc sẽ bị gián đoạn thì sẽ thưởng thức các cuốn sách/truyện nhẹ nhàng, êm ả, ít trang để có thể đọc được một mạch (ví dụ Nhật ký Đặng Thùy Trâm, Nhà giả kim).

Mít tố nữ

Xe tăng
Xưa em đọc bất cứ cái gì chui vào tay. Đọc quên ăn, quên ngủ. Nay chỉ còn 3 loại hấp dẫn với em là truyện trinh thám và truyện Kim Dung, truyện phiêu lưu mạo hiểm cũng tạm thích. Tất cả các loại khác giờ chỉ đều có tác dụng ru ngủ. Chán thế!