[CCCĐ] Độc hành xe máy xuyên Việt

Voi coi HN

Xe tăng
Em cũng thấy dân phượt chuyên nghiệp khuyên đội full face hoặc mũ 3/4 gì ấy, tuy nhiên cũng có người nói nó hạn chế tầm nhìn và vướng víu. Em thì không chạy quá 60km/h, phần lớn toàn 40km/h nên em nghĩ không cần. Có nhiều phụ kiện có thể có ích nhưng khi sử dụng không quen có khi lại phản tác dụng. Em thích cái mũ em đang đội hiện tại nên lúc lên đường em quyết định mang nó theo cho có cảm giác quen thuộc.
Chạy đường trường ng ta đội fullface hay 3/4 là có lý do cả đấy mợ, thứ nhất là che nắng che gió tốt hơn đỡ mệt hơn, thứ hai là chạy nhanh hay chạy chậm thì đều có thể xảy ra tai nạn bất ngờ và một cái mũ tốt sẽ an toàn bảo vệ đầu cơ quan cực kỳ quan trọng cần phải đc bảo vệ. Có thể mới đầu mợ chưa quen, nhưng khi đã quen với mũ fullface hoặc 3/4 thì khi đi đường trường không đội nó là không thể đi được.
Về trang phục không biết mợ có mặc thêm áo khoác hay gì không chứ thấy phong phanh quá, vào đến phía nam mợ gặp cái nắng chói trang miền nam mà mặc thế này chắc lè lưỡi, đen xì, đúng ra mợ cần phải có thêm cái giáp gối chân tay cho nó an toàn hơn. Nói chung mọi thứ ổn thì cũng ko có vấn đề gì xảy ra, nhưng nếu chẳng may xảy ra vấn đề gì đó, thì những thứ bảo hộ đi theo mình mới thấy giá trị của nó, không phải nói câu giá như.
Chúc mợ gặp nhiều an toàn và may mắn
Năm 2017 em cũng xuyên việt lượn vào lượn ra, lúc về lượn theo QL49B này chạy từ Hầm Phước tượng rẽ vào ra tận thị xã Quảng Trị, đoạn này ấn tượng nhất là các khu lăng mộ, chắc hoành tráng nhất VN. Nhìn mợ có nhiều thời gian đi mà thèm quá, em không biết bao h mới làm lại được một chuyến nữa đây.
20170111_132001 (1).jpg

nvmb1

Xe tăng
Tối qua em đã ghé quán cơm này. Giá rẻ và mùi vị món ăn cũng phù hợp với dân Bắc tụi em. Rất cám ơn cụ!
Do Mợ độc hành chứ quán cơm này đông người gọi món thì sẽ thấy ngon hơn. Từ thịt heo luộc hay quay chấm mắm tôm chua, đến canh chua, cá kho… tất cả đều rất ngon.
Chắc giờ Mợ đang trên đường vào Đà Nẵng.

supersanhdieu

Xe buýt
Chạy đường trường ng ta đội fullface hay 3/4 là có lý do cả đấy mợ, thứ nhất là che nắng che gió tốt hơn đỡ mệt hơn, thứ hai là chạy nhanh hay chạy chậm thì đều có thể xảy ra tai nạn bất ngờ và một cái mũ tốt sẽ an toàn bảo vệ đầu cơ quan cực kỳ quan trọng cần phải đc bảo vệ. Có thể mới đầu mợ chưa quen, nhưng khi đã quen với mũ fullface hoặc 3/4 thì khi đi đường trường không đội nó là không thể đi được.
Về trang phục không biết mợ có mặc thêm áo khoác hay gì không chứ thấy phong phanh quá, vào đến phía nam mợ gặp cái nắng chói trang miền nam mà mặc thế này chắc lè lưỡi, đen xì, đúng ra mợ cần phải có thêm cái giáp gối chân tay cho nó an toàn hơn. Nói chung mọi thứ ổn thì cũng ko có vấn đề gì xảy ra, nhưng nếu chẳng may xảy ra vấn đề gì đó, thì những thứ bảo hộ đi theo mình mới thấy giá trị của nó, không phải nói câu giá như.
Chúc mợ gặp nhiều an toàn và may mắn
Năm 2017 em cũng xuyên việt lượn vào lượn ra, lúc về lượn theo QL49B này chạy từ Hầm Phước tượng rẽ vào ra tận thị xã Quảng Trị, đoạn này ấn tượng nhất là các khu lăng mộ, chắc hoành tráng nhất VN. Nhìn mợ có nhiều thời gian đi mà thèm quá, em không biết bao h mới làm lại được một chuyến nữa đây.
20170111_132001 (1).jpg
con này phượt bắc nam thì phê lòi.

nickky

Xe hơi
Đi lang thang quanh làng, thấy có lối đi là em lượn vào.

Ở đây người sống ở chung với người chết. Các ngôi mộ nằm la liệt bên cạnh hoặc ngay trong làng. Mà đặc biệt là mộ họ xây rất cầu kỳ. Mộ thì em không dám chụp ảnh vì em không biết có kiêng kỵ gì không. Ngoài ra trong làng rất nhiều ngôi chùa nhỏ (em hỏi 1 chú người địa phương thì chú ấy bảo đó là chùa). Nhưng em thắc mắc là tại sao phải xây lắm chùa thế.
Cũng là do tập quán thôi mợ nên người sống ở chung với người chết là có thật, một số tỉnh miền Tây thậm chí chỉ có nhà nghèo (không có vườn) mới cho người chết ra nghĩa trang còn không thì an táng người chết luôn trong vườn nhà.

quandicom

Xe buýt
😚😚😚 Tại ngày thường các cụ toàn đi ô tô nên ngại là phải.
Mà em cũng không đặt mục tiêu phải xuyên Việt bằng được. Em chỉ nghĩ leo lên xe đi đến khi nào mệt thì thôi. Ngày đầu tiên em còn tưởng mình chỉ đi đến Hà Nam là cùng ấy chứ. Nhưng đến khi đi, chả thấy mệt gì cả, nên cứ đi tiếp thôi.
Hiện tại em con đang chưa biết điểm cuối là SG hay Cà Mau mà. Chuyến đi của em là để ngỏ, chính em cũng chưa biết kết thúc như thế nào và bao giờ.
Mợ đi phượt sao thấy đúng kiểu giống em thật :D :D :D đi chỉ xác định hướng đi còn chẳng có lịch trình cụ thể. Cứ đi thôi thích thì chơi, mệt thì nghỉ, tìm chỗ ngủ thì cứ vào ngó thấy ưng là mặc cả. Đi kiểu này rất thú và khám phá được nhiều tính chất vùng miền, nên đi em rất hiếm khi nghỉ resort hoặc khách sạn sang xịn :D

explore

Xe buýt
Em chào cccm! Từ sau khi tham gia OF em chưa có chuyến đi nào cả, hôm nay em mới chính thức khởi hành chuyến đầu tiên.
Lần này em đi xuyên Việt.
30 năm trước, hồi còn trẻ trâu thì em đã có dịp đi xuyên Việt cùng đám bạn bằng tàu hỏa mấy lần rồi. Hồi đó còn ngồi tàu chợ, đến ga nào cũng dừng, từ HN và SG nếu em nhớ không nhầm ngồi mất 72 tiếng thì phải.
Lần này em thử đi xe máy xem sao.
Xuất hành đúng thời điểm giá xăng tăng cao, covid thì vẫn căng thẳng khắp nơi, nghĩ kỹ thì cũng điên rồ, nhưng hoãn lại thì biết đến bao giờ, nên em xác định cứ đi, mọi chuyện tùy duyên.
Ăn sáng và uống cafe ở nhà bình thường như mọi ngày.

Chụp chỉ số counter meter trước khi đi.

Ngày tháng còn dài, từ từ em sẽ hầu chuyện cccm dọc đường. Giờ là 7h sáng, em lên đường đã.
Khiếp, dream mà mợ chạy xuyên Việt, giỏi thật

• Vodka
Reactions: ZHZ

photograp

Xe tải
Vâng ạ. Em cũng dự định từ đây sẽ đi tuyến ven biển. Nhưng em cũng muốn chạy thử 1 đoạn đường HCM, nhờ các cụ tư vấn giùm nên đi đoạn nào thì tương đối dễ đi ạ?
Mợ đi xe máy thì tham khảo cung đường này, trước em cũng đã chạy rồi, dọc đường đi có rất nhiều địa điểm đẹp có thể rẽ vào thăm quan:
1. Từ TP Quy Nhơn đi theo QL1D về Phú Yên, nhập QL1A tại ngã ba cầu Bình Phú: Đoạn này mợ có thể tạt vào làng phong Quy Hòa, mộ Hàn Mạc Tử , Bãi Xép, Bãi Bàng, Bãi Rạng or một số làng chài trên dọc đường đi.
2. Đoạn gần đến Phú Yên: Mợ qua Vịnh Xuân Đài, Cầu gỗ Ông Cọp, Gành đá đĩa, Bãi Xép (Phú Yên),
3. Đi qua Phú Yên: Bãi Môn (Hải đăng Đại Lãnh- chỗ này bãi biển rất đẹp, hoang sơ, mợ có thể ngủ đêm tại phòng trọ ngay dưới chân hải đăng ở đây để sáng sớm đón Bình Minh), Vĩnh Vũng Rô, Đèo Cả, Đại Lãnh. VỊnh Vân Phong -> Nha Trang.

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Em thích đoạn này. Hai bên đường em không biết dân trồng cây gì nhiều như rừng luôn.

Tự dưng thấy có cái nhà nổi bật bên đường to như tòa lâu đài, không biết của đại gia nào.
Bác chạy vào tuyến tránh Kỳ Anh rồi, đoạn này vắng vẻ. Lúc trước chạy thẳng thì vô thị xã Kỳ Anh với lại Formosa.

CHỗ tòa nhà vàng này là sắp chập vào QL1A để sang đất Quảng Bình.

Giá các cụ tổng hợp các cung đường nên đi từ Bắc vào Nam cho những ai chưa đi tham khảo thì tốt quá.

angkorwat

Xe container
Người OF
😚😚😚 Tại ngày thường các cụ toàn đi ô tô nên ngại là phải.
Mà em cũng không đặt mục tiêu phải xuyên Việt bằng được. Em chỉ nghĩ leo lên xe đi đến khi nào mệt thì thôi. Ngày đầu tiên em còn tưởng mình chỉ đi đến Hà Nam là cùng ấy chứ. Nhưng đến khi đi, chả thấy mệt gì cả, nên cứ đi tiếp thôi.
Hiện tại em con đang chưa biết điểm cuối là SG hay Cà Mau mà. Chuyến đi của em là để ngỏ, chính em cũng chưa biết kết thúc như thế nào và bao giờ.
Vâng, đi không ấn định thời gian quay về mới thoải mái, đi được đến đâu thì đi. Tháng 10 năm nay em cũng sẽ đi, dự kiến quay về trước Tết. Điểm cuối sẽ là thị trấn Sisophon (Campuchia).

vietpq75hanes

Xe container
Chúc mợ một chuyến đi thượng lộ bình an!
Nếu qua Đà Nẵng mợ nhớ ăn món bánh tránh thịt heo nhé!

Cụ nói vụ "vé tiễn" em mới nhớ. Giờ còn không hả cụ hay bỏ rồi?
Còn nguyên mợ nhé
Nói về sử dụng phương tiện tàu hỏa ở OF này, có lẽ em thuộc nhóm đi nhiều nhất

Khi chưa dịch bệnh, tuần nào em cũng đi vài lượt HD-HN và ngược lại

dinhkien565

Xe tải
Ngưỡng mộ mợ quá, đã từ lâu rồi em ước mơ xuyên việt 1 chuyến mà chưa làm được. Chúc mợ thượng lộ bình an và có nhiều ảnh đẹp để cho em cùng mọi người ngắm!!!

Xem trên google map thì sẽ thấy QL49B chạy ven biển nhưng thực ra đi trên đường này có thấy biển đâu, nó bị chắn bởi các cồn cát và các làng chài nữa.
Chưa tới bến đò, em chợt nhìn thấy cái dốc này hướng lên đồi cát, em đoán nó dẫn thẳng ra biển nên rẽ vào leo lên xem, bỏ luôn ý định ra bến đò.

Đúng là nó dẫn thẳng ra biển thật.

Con đường này đang làm, không biết nó dẫn ra đâu.
Ưu điểm của phượt bằng 2 bánh là đây chứ đâu, đường nào cũng có thể đi nên tụt ngang tạt dọc chả ngại
4b thì chịu hẳn :)

vietpq75hanes

Xe container
NGÀY 4 (20/03/2022): HUẾ (92km).
Bữa sáng của em, em không nhớ món này tên là gì.
Đây là món bánh canh mợ ah. Ờ Đà Nẵng trên đường Quang Trung có hàng bán ăn rất ngon, nước dùng rất ngọt và thơm tự nhiên của vị kiểu hải sản và nước xương hầm.

• Vodka
Reactions: ZHZ
2b cần nhiều sk và tg cụ ạ.
Đúng ạ và cả sự quả cảm nữa
Bù lại phần thưởng sẽ là sự vi vu trên đường; đến đc những nơi bất chợt mình thích và phát hiện ra