[CCCĐ] Độc hành xe máy xuyên Việt

Huế và Em

Xe điện
Em cũng lướt qua quê cụ rồi, nhưng chưa đi hẳn vào trong làng để tìm hiểu văn hoá xây mộ to và đẹp như vậy, trong khi nhà lại đơn sơ, thậm chí đơn giản
Mong cụ viết vài dòng, kèm hình ảnh thì càng tốt
Người miền ngoài này như em cũng mong hiểu thêm văn hoá của vùng đất Huế quê cụ
Em quote lại còm của cụ, để tuần tới về quê em chụp ít tấm hình gửi cụ xem.
Trải dài bờ biển ở Huế em nghĩ văn hoá xây lăng mộ đình làng thì đúng là ít nơi có được. Do nó được kêu gọi và đóng góp phần nhiều từ bà con kiều bào là chính. Nhà cửa cũng khang trang nhiều không còn đơn sơ đâu cụ ạ, vùng biển mà nhà cửa sơ sài sẽ không trụ được qua mấy mùa mưa bão khắc nghiệt hàng năm ở Huế đâu.
ps: em nháp nhẹ cái cổng chào khi mợ ấy vào làng chụp

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em quote lại còm của cụ, để tuần tới về quê em chụp ít tấm hình gửi cụ xem.
Trải dài bờ biển ở Huế em nghĩ văn hoá xây lăng mộ đình làng thì đúng là ít nơi có được. Do nó được kêu gọi và đóng góp phần nhiều từ bà con kiều bào là chính. Nhà cửa cũng khang trang nhiều không còn đơn sơ đâu cụ ạ, vùng biển mà nhà cửa sơ sài sẽ không trụ được qua mấy mùa mưa bão khắc nghiệt hàng năm ở Huế đâu.
ps: em nháp nhẹ cái cổng chào khi mợ ấy vào làng chụp
Bé nhà mợ "cute hạt me" quá 😍

ZHZ

OFer Xuất sắc
Thừa Thiên chơ mô anh:))
Lúc nhỏ thì ở thôn 12
Lớn lên mới biết nó có tên nữa là làng Tây Hải anh ạ;)
Em thấy nhà cửa ở trong làng rất khang trang mà. Nhiều nhà to đẹp, ốp gạch men, chắc để chống trọi với khí hậu khắc nghiệt vùng biển. Còn lăng mộ xây cầu kỳ quả thật rất ấn tượng mợ ạ!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Gửi xe ngoài bãi (10k) rồi ra mua vé vào Eo Gió.

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Eo Gió hôm nay rất đông. Chắc do cuối tuần nữa. Các đoàn khách du lịch đã đành, ngoài ra các bạn trẻ đến chụp ảnh check in cũng rất đông. Các bạn ấy chụp rất cầu kỳ, sẵn sàng đứng tạo dáng hàng tiếng dưới cái nắng như đổ lửa.
Còn em không chịu nổi nóng nên chụp dăm cái ảnh rồi về.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Quay lại thành phố lúc hơn 12h một tí.

TungNguyenMD

Xe container
Mợ nhớ qua cầu Ông cọp chụp cái ảnh check in

Sau đó chạy đường ven biển qua vịnh Vũng rô vào Nha trang

Từ Nha trang đi vào mợ chạy đường ven biển Vĩnh hy - Ninh chữ đẹp mê hồn

Mấy anh em chụp đi phượt năm 2017

ZHZ

OFer Xuất sắc
Trưa nắng quá nên em tranh thủ về khách sạn nghỉ ngơi, đợi chiều mát rồi mới đi tháp Bánh Ít.
Trước đó ghé qua hiệu giặt khô lấy đồ về. Ở Quy Nhơn 2 ngày mới có thời gian mang đồ đi giặt. Giặt ở khách sạn giá là 25k/áo sơ mi. Mang ra hiệu giặt khô ngay bên kia đường giá 8k/kg, thế nên cả 2 cái ba lô nhuốm đầy bụi đường của em cũng được đem giặt, sạch tinh như mới. Hai anh chị chủ tiệm giặt cũng rất tốt và nhiệt tình. Chỉ 2,3 tiếng sau đã điện thoại cho em kêu qua lấy đồ được rồi.
3h chiều thong thả dắt xe ra để đi thăm tháp thì ôi thôi, bật khóa điện xong đề không được. Em đạp nổ rồi kéo rơ le các kiểu không ăn thua, cái xe cứ ì ra.
Thế là lại search Head Honda, may thay cái cửa hàng gần nhất chỉ cách em có 1km. 3h chiều nắng vẫn chưa dịu đi chút nào. Cái cảnh dắt xe dưới trời nắng chang chang thì chắc nhiều cụ mợ cũng từng trải nghiệm qua rồi. Vâng, đúng là ác mộng.
Nhưng rồi nghĩ nhiều người còn phải đắt bộ mấy tiếng đồng hồ ấy chứ, em chỉ dắt có 15 phút ăn thua gì đâu (cứ tự động viên vậy thôi).

Phải tháo tung ra sửa lại bộ phận đánh điện gì đó đại loại thế. Chịu khó tốn mấy trăm thôi chứ kêu ai bây giờ. Mai em lên Tây Nguyên, đi đường đấy xe cộ không ngon lành em lo lắm.

Sửa xong xe thì cũng đã quá muộn để đi xem tháp. Thế là mất toi một buổi chiều.

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ nhớ qua cầu Ông cọp chụp cái ảnh check in

Sau đó chạy đường ven biển qua vịnh Vũng rô vào Nha trang

Từ Nha trang đi vào mợ chạy đường ven biển Vĩnh hy - Ninh chữ đẹp mê hồn

Mấy anh em chụp đi phượt năm 2017
Cụ trang bị đúng là pro. Mà cầu ông Cọp ở đâu ạ?
Em hơi hơi chán biển rồi vì mấy hôm nay đi chỗ nào cũng thấy biển. Mai em lên Tây Nguyên tránh nóng mấy hôm đã rồi em mới lại xuống đồng bằng ạ!

TungNguyenMD

Xe container
Cụ trang bị đúng là pro. Mà cầu ông Cọp ở đâu ạ?
Em hơi hơi chán biển rồi vì mấy hôm nay đi chỗ nào cũng thấy biển. Mai em lên Tây Nguyên tránh nóng mấy hôm đã rồi em mới lại xuống đồng bằng ạ!

Đi qua Tuy hòa mợ bám đường ven biển đi khoảng 40km, nhìn thấy cầu ông cọp ngay bên trái đường.

Voi coi HN

Xe tăng
Trưa nắng quá nên em tranh thủ về khách sạn nghỉ ngơi, đợi chiều mát rồi mới đi tháp Bánh Ít.
Trước đó ghé qua hiệu giặt khô lấy đồ về. Ở Quy Nhơn 2 ngày mới có thời gian mang đồ đi giặt. Giặt ở khách sạn giá là 25k/áo sơ mi. Mang ra hiệu giặt khô ngay bên kia đường giá 8k/kg, thế nên cả 2 cái ba lô nhuốm đầy bụi đường của em cũng được đem giặt, sạch tinh như mới. Hai anh chị chủ tiệm giặt cũng rất tốt và nhiệt tình. Chỉ 2,3 tiếng sau đã điện thoại cho em kêu qua lấy đồ được rồi.
3h chiều thong thả dắt xe ra để đi thăm tháp thì ôi thôi, bật khóa điện xong đề không được. Em đạp nổ rồi kéo rơ le các kiểu không ăn thua, cái xe cứ ì ra.
Thế là lại search Head Honda, may thay cái cửa hàng gần nhất chỉ cách em có 1km. 3h chiều nắng vẫn chưa dịu đi chút nào. Cái cảnh dắt xe dưới trời nắng chang chang thì chắc nhiều cụ mợ cũng từng trải nghiệm qua rồi. Vâng, đúng là ác mộng.
Nhưng rồi nghĩ nhiều người còn phải đắt bộ mấy tiếng đồng hồ ấy chứ, em chỉ dắt có 15 phút ăn thua gì đâu (cứ tự động viên vậy thôi).

Phải tháo tung ra sửa lại bộ phận đánh điện gì đó đại loại thế. Chịu khó tốn mấy trăm thôi chứ kêu ai bây giờ. Mai em lên Tây Nguyên, đi đường đấy xe cộ không ngon lành em lo lắm.

Sửa xong xe thì cũng đã quá muộn để đi xem tháp. Thế là mast toi một buổi chiều.
Giặt trong ks rất đắt, nếu giặt cả chuyến đi tính ra sẽ rất tốn kém. Còn giặt ở mấy tiệm giặt là rẻ hơn nhưng sẽ ko chủ động. Vì vó lúc chỉ nghỉ tối hôm sau sẽ đi luôn ko thể gửi tiệm gặt đc. Bọn em đi thường mang theo xà phòng bột cho vào chai lavie, đến nhà nghỉ nào tắm xong là tự giặt luôn quần áo của ngày hôm đó, giặt xong là vắt sau đo quấn vào khăn khô của nhà nghỉ vắt tiếp rồi treo gần chỗ gió điều hòa, loại quần áo bọn em mặc kiếm loại quần áo nhanh khô chuyên cho dã ngoại và quần áo lót loại mỏng, như thế cả chuyến đi chỉ cần 2-3 bộ rất gọn nhẹ và chả tốn tiền giặt là. Còn quần áo giáp bên ngoài thì kệ, có giặt đi lại sẽ bẩn ngay, nên bẩn quá mới giặt qua hôm sau có ẩm đi xe máy một lúc là gió khô ngay.
Chứ quần áo bẩn mà trời nóng thế này gom lại mấy hôm mới đi giặt một lần thì bốc mùi mà phải mang nhiều rất cồng kềnh.
Cái bộ phận xe mợ hỏng là cái mobin sườn giúp tăng áp điện để bugi đánh lửa. thường cái này ít hỏng, hay hỏng bugi nhiều hơn.
Mợ thay luôn bugi mới và mua thêm cái bugi dự phòng chả đáng bao nhiêu, lúc cần thiết có thể thay hoặc nhờ ng thay nếu ko gặp đc hàng sửa xe, xe điện đóm vẫn lên mà ko nổ đc máy thì kiểm tra xăng còn ko sau đó kt bugi đầu tiên.

hoangdang2002

Xe tăng
Đèo từ Nha Trang lên Đà Lạt là đèo gì vậy cụ? Dài bao nhiêu km ạ?
đèo Khánh Lê sao ý cụ! Năm 2008 vc e đi xe Mai Linh từ Nha Trang lên Đà Lạt vỡ mật mà lên đến nơi e lê tê phe

gachaybo

Xe tăng
Cũng muốn đi dc như mợ

• Vodka
Reactions: ZHZ

Huế và Em

Xe điện
Em thấy nhà cửa ở trong làng rất khang trang mà. Nhiều nhà to đẹp, ốp gạch men, chắc để chống trọi với khí hậu khắc nghiệt vùng biển. Còn lăng mộ xây cầu kỳ quả thật rất ấn tượng mợ ạ!
Vâng mợ!
Nhưng quê em lăng mộ xây vẫn không hoành tráng bằng làng biển An Bằng của Huế này mợ ạ.

• Vodka
Reactions: ZHZ