Độc hành ký Hà Nội - Hà Tĩnh - Hà Nội 2 ngày 1 đêm

Heosua_HN

Xe điện
Cụ chủ thớt co E hỏi một câu ạ! Trên đường đi từ Hòa lạc - Hà tĩnh có quán ăn sáng, ăn trưa nào ngon ngon không? Cụ cho E cái địa chỉ với. Cảm ơn Cụ nhiều.
Dạ em đi theo trường phái bạ đâu dừng đó nên cũng đói mới dừng, thường là ăn trưa em chén ở Nghĩa Đàn, chỗ chừng 500m trước cái hồ phía bên đường nông trại TH Truemilk, bác cứ thấy quán nào đông xe con thì vào ạ. Còn địa điểm em hay dừng nữa là ở vòng xuyến to đùng Tân Kỳ, vì em hạp món cháo lươn và các thể loại ngoài cơm ạ :P

Ăn sáng thì ở HN em toàn làm một bụng kễnh ở nhà rồi mới đi. Ở Hà Tĩnh em hay làm bát phở tại góc vòng xuyến trước cửa khách sạn sông La rồi lại leo về đường HCM ạ.

Một vài hình ảnh em chiến mã độc hành đây ạ: Terios II 7 chỗ 1 cầu sx 12/07, động cơ 1.5 bằng với em Toy Yaris

Kết con terios của bác chủ quá. Em cứ nghe người ta chê nó, nhưng em chả tin. Bác cho ý kiến xem( khách quan nhé, đừng kiểu khen vợ 2 đấy)

Dạ thật sự khách quan là tùy nhu cầu sử dụng và chất chơi của chủ xe ạ. Ý kiến của em là:

- Độ khỏe: Xe này cụ chủ xe chính chủ, lại đã có tuổi rất giữ gìn nên em đi thấy rất ngọt tay, mặc dù chiếc này 1 cầu nhưng em chở 5 người leo đèo Khau Phạ vẫn tốt (toàn dùng nấc D, hiểm khi dùng đến số 3). Đề pa hơi chậm, nhưng em nghĩ là không đua thì vừa phải với xác 1.295kg/động cơ 1.495cc (so với đề pa của Terios LD 1.3 thì thua chắc).

- Trang thiết bị: đầy đủ những gì cơ bản (tất cả điều khiển điện), 1 số bản sẽ có thêm ABS hoặc khóa vi sai tự động (bản 2 cầu) em nghĩ cũng khá tiện lợi và an toàn. Đồ nhựa trong xe hơi có màu sắc Trung Của. Riêng em 7 chỗ em chạy ngồi mút + giả da hơi cứng => phải lót gối thì mới thoải mái được.

- Giá: ngang Innova/Yaris (đợt Terios rộ lên nhập về năm 2009 là 31-32k Đô mẽo, ngang Innova bản G và Yaris ạ)

- Xăng: 7.5-8l/100km thành phố

- Phụ tùng/bảo dưỡng: lành, chả làm gì ngoài thay lọc dầu lọc gió. Dưng nếu bị vặt mất cái gì mà muốn chính hãng (Nhật) giá sẽ chát hơn một chút so với các anh Toy/Suzuki, bù lại là bền.

- Thêm 1 chút nhược là bản 7 chỗ hàng ghế thứ 3 chỉ có thể dựng ngược lên áp vào hàng thứ 2, tức là không gập hoàn toàn được hàng 2 và hàng 3 thành 1 khoang to như 1 số xe đồng hạng. Bản 5 chỗ thì hàng 2 gập phẳng được như thiết kế hàng Terios LD nên rất tiện chở ti vi, tủ giặt, máy lạnh, sa lông ạ. :)

Tổng kết: nếu đi kiểu lành lành, cơ bản, và không phá, không vít ( như cụ chủ xe) thì em thấy xe Nhật gầm cao (trước kia cụ ý chạy một em Kia Spectra nên hay đụng gầm) giá vậy là quá tốt (kiểu như Suzuki Grand Vitara nhập nhưng ít tính năng hỗ trợ điện tử => giá rẻ hơn nhiều ạ).

Em là fan của cái gì ngon bổ rẻ nên gắn với dòng Daihatsu cũng nhiều (thích nhất quả tiết kiệm xăng). Đặc biệt nếu bác # có oánh phí thì vẫn ở hạng cân thấp nhất ;)

Bác tham khảo ý kiến của em nhưng tốt nhất là tự kiểm chứng là chuẩn nhất ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Thanks bác heosua_HN đã tư vấn. Chúc bác vui. Em ở Nghệ An nhưng đang làm việc SG.

TuaBin

Xe tăng
Cụ chủ thớt co E hỏi một câu ạ! Trên đường đi từ Hòa lạc - Hà tĩnh có quán ăn sáng, ăn trưa nào ngon ngon không? Cụ cho E cái địa chỉ với. Cảm ơn Cụ nhiều.
em cũng hay đi tuyến này theo em ăn sáng ở Xuân Mai và ăn trưa ở Ngọc Lặc (đến Ngọc Lặc cụ rẽ trái vào 1 tí là đến) ăn ngon giá hợp lý (em không nhớ tên quán nưng nhìn thấy đông người rất dễ nhận ra)

tuanvx38

Xe tăng
Vốt cụ chủ một chén, mà cụ một mình chạy xe đường dài thế chắc là buồn ngủ lắm nhỉ. Sao không rủ ai đi cùng có phải vui hơn không...

Suzz

Xe điện
Quê kụ huyện Tùng Ảnh là đất địa linh nhân kiệt, có rất nhiều bác làm quan to ngoài Hn

Heosua_HN

Xe điện
Quê kụ huyện Tùng Ảnh là đất địa linh nhân kiệt, có rất nhiều bác làm quan to ngoài Hn
Hic, địa linh nhân kiệt thì chắc cũng có một ít bác ạ, dưng mà đời em chửa có diện kiến được ai. Em nghe truyền thuyết là bậc cha chú em có vài bác thì thoát ly hết chẳng thấy về quê bao giờ, chắc là bận việc nước quá :(

Vốt cụ chủ một chén, mà cụ một mình chạy xe đường dài thế chắc là buồn ngủ lắm nhỉ. Sao không rủ ai đi cùng có phải vui hơn không...
Dạ em cố gắng sức yêu thân tàn cứ 2-3 tiếng thì lại nghỉ cho đỡ mệt thôi bác ạ. Phận em long đong cứ vồ được lúc nào là chạy lúc đó thôi nên bao giờ cũng sẵn sàng tinh thần độc hành ca :(

Thanks bác heosua_HN đã tư vấn. Chúc bác vui. Em ở Nghệ An nhưng đang làm việc SG.
Hị hị, chúc bác sớm tìm được vợ 2 như ý. Quê mẹ em là ở Diễn Vạn, Diễn Châu đới bác ạ :)

em cũng hay đi tuyến này theo em ăn sáng ở Xuân Mai và ăn trưa ở Ngọc Lặc (đến Ngọc Lặc cụ rẽ trái vào 1 tí là đến) ăn ngon giá hợp lý (em không nhớ tên quán nưng nhìn thấy đông người rất dễ nhận ra)
Bác TuaBin thường chạy tầm giờ giấc thế nào ạ, hình như em chửa bao giờ dừng ăn ở Ngọc Lặc thì phải, đi đứng toàn giờ giấc quái chiêu chẳng hoạch định gì, hẹ hẹ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Giờ thì em xin pốt tiếp ạ...

Sáng hôm sau em dậy sớm vào làng, lên rú (từ khi về quê em mới biết từ này), thắp hương cho các cụ rồi vào nhà thăm các bác.

Pô này em chụp bên cạnh cánh đồng làng ạ, bác nào ở Tùng Ảnh thì biết chỗ này, nó ngay cạnh Trường cấp 1 ý ạ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Loay hoay từ 9h sáng đến hơn 3h chiều thì em đã cố gắng chào hỏi được kha khá các bác rồi, lên đê ngắm nhìn con sông quê hương lần cuối trước khi chia tay các bác ạ

Bác em cùng ông anh chèo đò sang nhà bên soi (doi đất giữa sông). Những năm lũ về, soi ngập đến ngọn tre, nhà nhà lại bồng bế nhau lên bờ, em cũng mới nghe kể vậy chứ chưa bao giờ chứng kiến. Năm rồi bác nói nước ít, năm kia nước mới về nhiều. Bác và anh cũng đã ngược xuôi một đời nhưng vẫn quay về nơi chôn rau cắt rốn, chật vật với nghề nông. Giờ tới lúc con anh chuẩn bị thi vào đại học, lại thấy truyền thống cả nhà cùng gửi gắm niềm hy vọng thoát ly để đời con được hơn cha...

Không ai giàu ba họ, có ai khó ba đời... Không phải lúc nào cũng đúng, nhưng em tin là lần này sẽ đúng...

Khúc sông ý, lần đầu về quê, bố bảo xuống sông ngụp lặn một vòng để biết đến quê hương, để quê hương biết đến đứa con xa xứ. Khúc sông ý, chị chèo đò cười rũ ra khi nói thằng bé hiểu câu được câu chăng, đành mang tiếng mất gốc...

Nhìn về phía ngã ba Linh Cảm

Lại nhìn dọc triền đê về phía thượng nguồn, nhà thờ cố Tổng Bí thư Trần Phú cũng nằm dọc đê này các bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Lấy một buồng phổi đầy không khí quê hương, thở một hơi thật dài cho rũ đi những gì còn lo toan phiền muộn, từ biệt xóm làng ta lại về chốn đô thành...

Qua cầu Linh Cảm

Chẳng mấy chốc lại ra đến đường Hồ Chí Minh ta thẳng tiến

http://imageshack.us/photo/my-images/651/img2918xc.jpg/

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Tiếp tục đường Hồ chí Minh đây ạ

Heosua_HN

Xe điện
Chạy một mạch đến tầm 5h30 em về đến Tân Kỳ, lại 2 bát cháo lươn ở quán quen (rút kinh nghiệm chuyến vào, lần này thấy mình ngồi là chủ quán hỏi luôn 2 bát huh :) )

Hơn 6h em bắt đầu chạy tiếp, tầm hơn 9h thì về đến Cúc Phương, đúng đoạn hôm trước chụp ảnh, dưng mà tối om om ạ, em là em hơi hãi :-ss

Heosua_HN

Xe điện
Ở trong xe nhìn thì thấy dư lày

Thêm tí đèn flash thì nó thế này

Còn chui đầu ra có flash thì nó thế này ạ

Heosua_HN

Xe điện
Nói chung là rất tối. Ngoài chuyện rén khi chui ra ngoài xe giải quyết giữa cái chốn đen sì thê này, em còn lo chẳng may tắt máy bật đèn ắc quy tèo thì mình cũng đi theo luôn => phải mở máy, nhưng sợ chốt tự động sập nên phải cho kính xuống => không dám đi xa, chẳng may cửa mở máy bật thằng nào nó vù luôn thì khổ. Với cả lại sợ chẳng may giữa tối tối om om, có gì rút về phòng thân không kịp...

Nhịn thì không đặng, vẫn thấy vừa sợ vừa thích... ;))

Vậy là...

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Một cảm giác thật Yomost các bác ạ... :>

Cái này là em chui vào xe rồi mới nghĩ nên có cái ảnh kỷ niệm, chứ không phải em từ trong cẩu ra đâu nhé... làm gì đến nỗi... em chỉ đứng cạnh xe thôi \m/

Heosua_HN

Xe điện
10h41 phút, về tới Đại lộ Thăng Long

Những km đầu tiên trên con đường cửa ngõ thủ đô rộng mở, cũng là khép lại chuyến độc hành của em lần này ạ :">

Heosua_HN

Xe điện
Em xin chân thành cám ơn cả nhà đã kiên nhẫn dõi theo, nếu chẳng may vô tình có chút lộng ngôn xin được lượng thứ ạ. Các bác đồng hương thấy em bình về quê hương có gì chưa chuẩn thì nhắc nhở em với nhé.:P

xeRAV4

Xe tăng
chúc mừng cụ chủ có chuyến đi dài an toàn mời cụ (b)

newdrive

Xe tải
Dạ vâng em nhất trí 2 tay luôn ạ

Hị hị, chạy ban ngày thì không sao, về đêm đúng là run thật bác ạ, chẳng may pan xe trên đường HCM, chỉ cần là thủng lốp giữa tối mịt mùng thì đúng là méo mặt

Dạ em cám ơn nhà bác đã động viên ạ :)
Quê pa pa em cũng ở Đức Thọ, gần thị xã Hồng Lĩnh 3km, thỉnh thoảng em cũng đưa papa về Hà Tĩnh.

Đi đường mòn HCM tối thì hơi ghê thật, lần trước em còn gặp cả bọn buôn gỗ, đi 2 bánh, và xe bò kéo đòi chặn xe em ở đoạn gần Phố Châu, em kinh quá đạp lút ga lách chạy được. Về sau em phải căn chuẩn giờ để đi sáng thôi , không nên đi đêm, tối, vắng.. buồn lắm.

khongthuphi

Xe điện
Em nêu lên một vài số liệu cho cụ chủ tự hào nhé! Vợ của các bác sau đây là quê Đức Thọ nhà cụ ạ:
- CTQH- Ng. Sinh Hùng
- Phó TTg Hoàng Trug Hải.
- BT Bộ Công Thương Vũ Huy Hoàng
........
Em chỉ nêu in ít vậy thôi cụ nhớ.