[Thảo luận] Đọc báo (Dân trí 16/2) hộ các cụ: chỉnh gương để xóa điểm mù.

CXP

Xe buýt
Sáng nay đọc bài này thấy đây là một kinh nghiệm hay nên post lên đây để các cụ cùng tham khảo.

http://dantri.com.vn/c111/s111-379464/goi-y-cach-chinh-guong-de-xoa-diem-mu.htm

Nói thật với các cụ là từ trước tới giờ em toàn chỉnh gương chiếu hậu để nhìn thấy đuôi xe mình. Em thấy rằng khi phải lùi xe thì cách chỉnh gương này hỗ trợ rất tốt cho mình trong việc quan sát đường. Khi đi trong thành phố, vì đường xá của mình đông đúc, 4b và 2b chen chúc nhau nên đặt gương chiếu hậu để nhìn thấy đuôi xe mình cũng có cái hay, quan sát tốt khi lách xe qua đường hẹp hay khi xe mình nằm ở làn giữa 2 làn khác mà các bác sốt ruột cứ hay nhích qua nhích lại (nếu quan sát được tay lái non có thể gây va quệt, mình còn báo hiệu cho họ).

Vậy nên với cách chỉnh gương như gợi ý trong bài thì đi đường trường ngoài quốc lộ cũng ổn, nhưng đi trong thành phố thì em cũng hơi băn khoăn chút. Các cụ bình loạn thêm nhé! (b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

Tuanphim

Xe điện

Thực ra em vưỡn quen cái kiểu cũ hơn. Cái này chỉ phù hợp với chỗ nào đường xá rộng rãi, phân làn rõ ràng, người đi có ý thức.
Việc để gương chếch ra ngoài có thể tầm quan sát những xe phía ngoài rộng hơn, nhưng ở Vịt thì chắc không làm được thế, xe máy đi sát sàn sạt, rồi luồn lách ứ nhìn được, kể cả gương hậu cũng chịu.

raotro

Xe container
Dù sao thì cháu cũng thấy hay, dĩ nhiên là cháu sẽ tùy cơ ứng biến theo phương pháp cổ truyền và phương án khoa học này.

pham ngoc chau

Xe buýt
ae off vịt mà lái trên xa lộ Tây chắc không cần chỉnh gì cả. Tại Vịt mình cách lái 4b như vũ điệu, khó theo luật mà thường theo thực tế. Bọn 2b còn dùng tay gập gương của ae 4b do vậy cách chỉnh của Tây chưa phù hợp với ta, trừ khi đi đường Trung Lương ở m nam. Cách chỉnh gương của vịt phải tùy thuộc đường và tình huống. Đồng ý với cụ chủ thớt, khi vào chuồng (chuồng của vịt) phải chỉnh gương để nhìn được bánh xe, đi trong phố phải nhìn được đuôi xe ...

gl1600

Xe điện
Em vẫn chỉnh theo cách cũ , quen rồi. Còn điểm mù hoàn toàn có thể khắc phục được bằng cách khi muốn rẽ hay sang làn thì cứ từ từ chỉnh lái để sang làn là OK ( trường hợp giật lái khẩn cấp thì thường là theo phản xạ, có nhìn thấy hay ko thì cũng thế). Mới cả mình cũng quan sát xe phía sau từ xa cơ mà, chú nào nhăm nhe vượt phải là biết liền

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em chỉnh gương nhìn thấy hông xe là Okie, đi quen rồi !

ASD

Xe tải
Mua thêm 1 gương nữa lắp bên trên gương tai, làm mỗi nhiệm vụ xóa mù, rẻ mà lại hiệu quả

WHITE TIGER

Xe container
tùy theo loại xe mà cậu đi nữa.Cỡ như xe của tôi thì gương trái có tác dụng chính chiếu hậu về phía sau,gương trong xe ít tác dụng,còn gương phải để nhìn sườn phải và lốp là chính

huebeanvivu

Xe máy
Đọc xong bài này là e chỉnh lại gương luôn và đi thử, thấy cũng tốt thật. e có cái gương cầu nhỏ chỉnh lại để nhin được đuôi và bánh sau. Các bác nên lắp cái gương cầu nhỏ vào gương chiếu hậu, không hết mấy tí tiền mà tiện lợi phết:21:

wildcat74

Xe điện
EM mua được mấy cái gương cầu này ở BigC- quầy đồ chơi ô tô. Đồ Hồ cẩm đào nhưng dùng hiệu quả ra phết!

minhab

Xe điện
Em đi hôm qua bị xe máy vả cho 2 nhát vào tai, mấy ông ấy cứ nghĩ tai vợ mình là tai voi hay sao ấy :))

Năm 1995, Hội kỹ sư ô tô quốc tế (SAE) đã xuất bản một tài liệu hướng dẫn cách chỉnh gương ngoài để xóa các “điểm mù” của xe. Theo đó, các tài xế nên chỉnh gương vượt hẳn ra, sao cho góc quan sát của gương ngoài tiếp nối độ phủ gương chiếu hậu bên trong xe.
Ôi xời! Cái khuyến nghị ra đời cách đây 15 năm thì giờ này nó lạc hậu m ...ị...a nó rồi. Ông "Rận chí" lại lôi đồ cổ ra hù anh em. Chán như con gián. :102:

Khi đọc thớt này, em cũng giật mình nhẩy ra xe làm một vòng xem cái điểm mù nó thế nào. Kết quả là, khi thấy xe sau vừa khuất gương giữa thì đã lù lù ở gương trái. Chẳng thấy mù với mịt gì cả....

P/s: em chỉnh gương chiếu hậu góc trong vừa nhìn thấy 2 tay nắm cửa. Vẫn nhìn thấy thành xe nên khi lùi khỏi cần chỉnh cụp vào.

vietran

Xe ba gác
Dùng 2 tai chiếu hậu nhiều hơn và đường vịt mình hẹp và đông lên cứ chỉnh nhìn thấy đuôi có vẻ ổn. Còn muốn xóa điểm mù làm thêm cái gương chiếu hậu trong xe nữa rồi 2 cái chiếu 2 bên gọi lag HI-FI là hét mù:)):21::69:

Mark

Xe hơi
đơn giản lắm, cụ nào thích đi tiến thì bẻ ra ngoài, cụ nào thích đi lùi thì bẻ vào trong, miễn sao đi an toàn là được

TER-2008

Xe buýt
Thêm 2 cái gương cầu nhỏ 2 bên, nâng cấp thêm gương giữa bằng gương rộng hơn ( bán đầy, kèm chống chói). Rẻ và an toàn thấy tất tần tật:)):))

Ôi xời! Cái khuyến nghị ra đời cách đây 15 năm thì giờ này nó lạc hậu m ...ị...a nó rồi. Ông "Rận chí" lại lôi đồ cổ ra hù anh em. Chán như con gián. :102:

Khi đọc thớt này, em cũng giật mình nhẩy ra xe làm một vòng xem cái điểm mù nó thế nào. Kết quả là, khi thấy xe sau vừa khuất gương giữa thì đã lù lù ở gương trái. Chẳng thấy mù với mịt gì cả....

P/s: em chỉnh gương chiếu hậu góc trong vừa nhìn thấy 2 tay nắm cửa. Vẫn nhìn thấy thành xe nên khi lùi khỏi cần chỉnh cụp vào.
Post của em có vẻ kg thuyết phục lắm vì các cụ tưởng em đùa nhưng đấy là sự thật. Thôi thì post 2 tấm ảnh chụp đúng góc ngồi của tài xế để chứng mình vậy:

Gương giữa: Các cụ để ý thấy có cây cột điện ở góc trái và có 1 box điện thoại (màu xanh phía xa). Trên thực địa, còn 1 cây xanh (vừa khuất vào góc trái của gương giữa - Nếu nghiêng người sang bên phải tý thì vẫn thấy).

Gương bên trái: cùng lúc đó thì trên gương trái vẫn thấy cột điện và box điện thoại. Cây xanh đã hiện rõ trong gương.
Thêm nữa là gương trái quan sát thấy được dọc thân xe và thấy rõ cạnh lề đường (cách xe khoảng 3m). Như vậy có xe sau vượt lên thì chỉ cần đi sát mình 3m là thấy rõ rồi. Tài xế tất nhiên sẽ cảnh giác khi bẻ vô lăng.

Nhìn cái gương xe em thì các cụ cũng biết xe này là công nghệ ... MẼO khoảng 2005 (mới chỉ sau cái khuyến nghị trên có ...10 năm thui).

Em trình bày xong. Mời các cụ ném đá hay vodka cho em nhé ! :21::21:

yeswrong

Xe buýt
Gắn 2 cái gương cầu nhỏ vào là quan sát được hết và nó đặc biệt có tác dụng khi đi trời mưa do ít bám nước hơn

khoavq

Xe điện
Cháu vưỡn để gương ngoài nhìn thấy đuôi xe.

Khi rẽ thì ngó nghiêng,

Nói chung là vưỡn phải ngó nghiêng thì mới an toàn được.