[Funland] doanh nghiệp Nhật góp ý

Jake CNK

Xe buýt
Chuyện nào đi chuyện đó không thể ru ngủ bằng cách động viên người dân chấp nhận giá thấp để rồi dài cổ hóng nó kéo kinh tế cả 1 khu vực đi lên. Đầy khu CN lấy đất xong bỏ hoang kia kìa, đến khi người có đất lên nóc tủ rồi chưa chắc đã vận hành tử tế.

Không, em ko bảo là phải rẻ, mà hợp lý chứ dân mình tham, muốn gấp mấy lần ai chịu được cụ?
Còn khu CN kéo kinh tế là ko phải bàn cãi, cụ đừng lấy 1 vài trường hợp ra để đánh giá chung cho toàn bộ vấn đề

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thế mà nó không góp ý cái vụ Tôi - Yêu - VN - Đồng của hòn đá nhà nó.
Có thằng bạn nó bẩu "muốn đóng góp vào NỀN CÔNG NGHIỆP Ô TÔ VIỆT NAM" dưng năm nay doanh số tụt giảm quá vì vậy đề nghị có chính sách để nó bán được nhiều hàng đấy thây

Tv1912

Xe buýt
Không, em ko bảo là phải rẻ, mà hợp lý chứ dân mình tham, muốn gấp mấy lần ai chịu được cụ?
Còn khu CN kéo kinh tế là ko phải bàn cãi, cụ đừng lấy 1 vài trường hợp ra để đánh giá chung cho toàn bộ vấn đề
À căn bản dân không đồng ý là do so bì giá chênh không hợp lý chứ không hẳn là do rẻ! Bên kia sông phía BN thì 200tr/sào, cũng bên kia sông chỗ HN thì 300tr/sào, bên này sông BG thì 100tr/sào :D KCN thì cần chỗ dân đông, mà chỗ dân đông thì giá đất không thể rẻ được!

AnhhoangSu

Xe điện
Nhựt Bẩn giờ đi mị bọn ngu si dốt nát đần độn, cuồng ngoại thì còn đc. Chứ dân đen biết đọc và chịu p.tích chút thì khó bị lừa hơn xưa rồi.

toansong

Xe tải
Đến TT còn phải sang đàm phán, mong muốn hợp tác, đầu tư vì cái lợi lâu dài mà mấy cụ nói có vẻ xặc mùi tiêu cực, bài xích. Hãy nghĩ rộng ra nhé, cái mình cần là sự đa phương và đa dạng hóa trong thế giới phức tạp này, cuộc chơi thì cả hai bên đều cố gắng phần win về mình nhiều hơn nhưng phải theo thời thế. Khi vị thế thay đổi, thì thế đàm phán sẽ thay đổi, khi đó ta sẽ có những lợi thế hơn, ngược lại thì cần tích lũy và cố gắng phát triển nhanh tìm chỗ đứng trước đã.

Cái họ nói giá bđs hợp lý ở đây ko phải họ mong đất rẻ, hay bất công với nông dân, mà CP cần có chính sách phù hợp về mặt quản lý nhà nước để người dân nhận được xứng đáng và giá đất thì ko bị đẩy lên một cách bất hợp lý do nhiều nguyên nhân dẫn tới lợi ích chỉ một nhóm được hưởng trong khi người nông dân và doanh nghiệp bị thiệt thòi.

Tư duy không tích cực, luôn cho là mình khôn hơn người thì cụ đã thua ngay từ đầu trong cách ngoại giao, làm lợi cho dân cho nước. Nhật có thể không tốt, có thể không fair, nhưng hãy nhìn lại mình, cố gắng mà học cái tốt của họ, đừng kêu gào cầm bùn ném vào họ vậy rồi nói mình sạch sẽ thanh cao thì không bao giờ phát triển được.

russian_blue

Xe buýt
Đến TT còn phải sang đàm phán, mong muốn hợp tác, đầu tư vì cái lợi lâu dài mà mấy cụ nói có vẻ xặc mùi tiêu cực, bài xích. Hãy nghĩ rộng ra nhé, cái mình cần là sự đa phương và đa dạng hóa trong thế giới phức tạp này, cuộc chơi thì cả hai bên đều cố gắng phần win về mình nhiều hơn nhưng phải theo thời thế. Khi vị thế thay đổi, thì thế đàm phán sẽ thay đổi, khi đó ta sẽ có những lợi thế hơn, ngược lại thì cần tích lũy và cố gắng phát triển nhanh tìm chỗ đứng trước đã.

Cái họ nói giá bđs hợp lý ở đây ko phải họ mong đất rẻ, hay bất công với nông dân, mà CP cần có chính sách phù hợp về mặt quản lý nhà nước để người dân nhận được xứng đáng và giá đất thì ko bị đẩy lên một cách bất hợp lý do nhiều nguyên nhân dẫn tới lợi ích chỉ một nhóm được hưởng trong khi người nông dân và doanh nghiệp bị thiệt thòi.

Tư duy không tích cực, luôn cho là mình khôn hơn người thì cụ đã thua ngay từ đầu trong cách ngoại giao, làm lợi cho dân cho nước. Nhật có thể không tốt, có thể không fair, nhưng hãy nhìn lại mình, cố gắng mà học cái tốt của họ, đừng kêu gào cầm bùn ném vào họ vậy rồi nói mình sạch sẽ thanh cao thì không bao giờ phát triển được.
giờ e mới thấy có cmt chuẩn, các cụ trên chắc đang ngồi trên đống bđs rồi nên ko cần lo nghĩ về kinh tế nhiều cụ ạ. Cứ xẻ đất ra mà chén thôi, cần gì khu CN với các doanh nghiệp FDI đâu.

dheIa

Xe điện

Cái phần bôi đậm, em đoán các cụ í ko biết là thẩm quyền thu hồi đất cho các dự án 100% vốn nước ngoài là Nhà Nước, chứ các DN này ko có cái quyền gì mà đòi mặc cả với dân.

Các cụ í chắc nhầm với các dự án của đám con buôn BĐS, thu 1 bán 10 🤭

dheIa

Xe điện
Dn nghiệp nhật kinh doanh bđs có giỏi bằng Việt Nam ko ? Sao dốt hơn lại khuyên Việt Nam giỏi hơn ?

bđs là nghành cốt lõi của Việt Nam, Cp đang cố hết sức để cứu Bđs. Chỉ có bè lũ phan? động mới mong giá bđs giảm 🤭🤭🤭
Cụ nói phải quá đi. Đũa mốc lại cứ đòi chòi mâm son 😂

poiuy

Xe ba gác
Đất SX ở các tỉnh đâu có đắt mấy nhỉ? Cty em thuê 50 năm tại TP Thái Nguyên mảnh đất hơn 6000 m phải trả cho NN 18 củ/năm tiền thuê.

theanh90

Xì hơi lốp
em từng nói với người có chức năng đó là giá bán đất, giá thuê đất cao tạo rào cản trong đầu tư (tăng rủi ro, tăng suất đầu tư..). Hậu quả thì đã thấy rõ với giá thuê mặt bằng thương mại ở tp lớn. Tiếp sau là các doanh nghiệp kd…

Tv1912

Xe buýt
Đất SX ở các tỉnh đâu có đắt mấy nhỉ? Cty em thuê 50 năm tại TP Thái Nguyên mảnh đất hơn 6000 m phải trả cho NN 18 củ/năm tiền thuê.
Thì nó chỉ đắt ở những vùng đông dân như ĐNB hay đồng bằng Sông Hồng, chứ vùng sâu vùng xa có rẻ thúi cũng chả thằng Nhật nào thèm đầu tư đâu. Thế nào là đắt? Thế nào là rẻ? Các bố cứ nhắm chỗ đông dân, một dự án khu KCN to to kéo theo vài dự án phân lô nho nhỏ đi kèm, thằng nào cũng khôn cả! :D

russian_blue

Xe buýt
em từng nói với người có chức năng đó là giá bán đất, giá thuê đất cao tạo rào cản trong đầu tư (tăng rủi ro, tăng suất đầu tư..). Hậu quả thì đã thấy rõ với giá thuê mặt bằng thương mại ở tp lớn. Tiếp sau là các doanh nghiệp kd…
ảnh hưởng từ những hộ kinh doanh nhỏ lẻ cho đến doanh nghiệp cụ nhỉ, khá đau đầu về tiền thuê mặt bằng.

theanh90

Xì hơi lốp
ảnh hưởng từ những hộ kinh doanh nhỏ lẻ cho đến doanh nghiệp cụ nhỉ, khá đau đầu về tiền thuê mặt bằng.
Vâng, giờ kd nhỏ nó lên bán sóp pi, fb cho nhanh, dễ gia nhập dễ rút lui. Mấy thằng mặt bằng đẹp còn aoe tưởng thì cứ qua năm đoạn tháng đóng cửa (chắc vẫn còn tiền thuê từ người cũ nó bỏ lại.
Còn dn thì rõ là có dn mới có ng lđ, có ng lđ mới thành đô thị. Giờ các ông bds lộn ngược lại, tăng giá đất trước khi có dn, người lđ đến thì ma nó đến à.

russian_blue

Xe buýt
Vâng, giờ kd nhỏ nó lên bán sóp pi, fb cho nhanh, dễ gia nhập dễ rút lui. Mấy thằng mặt bằng đẹp còn aoe tưởng thì cứ qua năm đoạn tháng đóng cửa (chắc vẫn còn tiền thuê từ người cũ nó bỏ lại.
Còn dn thì rõ là có dn mới có ng lđ, có ng lđ mới thành đô thị. Giờ các ông bds lộn ngược lại, tăng giá đất trước khi có dn, người lđ đến thì ma nó đến à.
chủ trương đi tắt đón đầu trên mọi mặt mà cụ :D

hahoi518

Xe buýt
Góp ý chân thành thì nên lắng nghe. Thực tế là giá đất VN quá cao với người dân và bây giờ là cả với doanh nghiệp FDI.
Mấy ông ”ngạo nghễ” quên mất một điều là, hiện nay VN đang thu hút FDI với mục tiêu trở thành công xưởng sản xuất của thế giới. Và thực tế tỷ trọng xuất khẩu của FDI rất lớn.
Mấy ông thẩm dự tự sướng bảo đất tao quý, giá cao tương ứng với tiềm năng khác gì cái thằng đeo kính Tân Hoàng Minh lên báo bốc phét đưa tầm bất động sản Thủ Thiêm vươn tầm New York không, khắm bựa, vô sỉ.

dheIa

Xe điện
Góp ý chân thành thì nên lắng nghe. Thực tế là giá đất VN quá cao với người dân và bây giờ là cả với doanh nghiệp FDI.
Mấy ông ”ngạo nghễ” quên mất một điều là, hiện nay VN đang thu hút FDI với mục tiêu trở thành công xưởng sản xuất của thế giới. Và thực tế tỷ trọng xuất khẩu của FDI rất lớn.
Mấy ông thẩm dự tự sướng bảo đất tao quý, giá cao tương ứng với tiềm năng khác gì cái thằng đeo kính Tân Hoàng Minh lên báo bốc phét đưa tầm bất động sản Thủ Thiêm vươn tầm New York không, khắm bựa, vô sỉ.
Chắc họ đùa chứ Ọp phơ làm zì có ai mà lại ngốc nghếch thế ạ :D

• Vodka
Reactions: 202

KoenigseggPigani

Xe tăng
Chắc mấy ông Nhật đòi đất thổ đu vs đô thị SG nên mới đắt chứ như tỉnh lẻ thì còn mời Nhật vào k dc, Aeon nó dc gần 20 tỉnh đón chào kia kìa ưu đãi miễn thuế phí đủ thứ luôn

• Vodka
Reactions: 202

202

Xe container
Nhật nó muốn rẻ và đẹp, thuận tiện. Bảo nó về Tokyo xem bao nhiêu, dân nhật ở nhà như nào.

dheIa

Xe điện
Nhật nó muốn rẻ và đẹp, thuận tiện. Bảo nó về Tokyo xem bao nhiêu, dân nhật ở nhà như nào.
Đất nhà máy khu CN với đất ở... bọn nó quy hoạch rõ ràng lắm cụ.
Đất ở thì rẻ hơn nhà mình. Cụ định hỏi đất nào ^^

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]

Cụ viết hay và đúng quá.