[Thảo luận] Đỗ xe trên lề đường và vỉa hè

Giet_thoigian

Đi bộ
em chào cccm. hôm vừa rồi em có đỗ xe trên ngõ 184 đường thụy khuê bị mất bánh mỳ. xe đỗ như hình minh họa bên dưới ạ. bánh xe bên lái cách vạch 3.1 20cm ( bánh xe 1 phần dưới lề đường và 1 phần trên vỉa hè.
em có đọc qua quy chuẩn 41 và nghị định 100 nhưng vẫn hơi mông lung .vậy đăng lên đây nhờ cccm thảo luận rồi cho em xin ý kiến với ạ
em xin cảm ơn ạ.
do xe.jpg

vkthang

Xe container
Đỗ ngay sau biển cấm thế kia mà còn thắc mắc thì mời cụ học lại luật.

minhmo

Xe cút kít

Giet_thoigian

Đi bộ
Máy tính em không có loa, sao cụ? cụ thấy vấn đề gì? Mấy ông đỗ xe trên vỉa hè thì em ủng hộ kéo về bãi giữ ròi phạt thật nặng.
trên clip nói.biển cấm dừng đỗ chỉ có tác dụng khi xe đỗ ở lòng đường. còn khi xe đỗ ở lề đường, bánh xe gần nhất cách vạch kẻ đường ko quá 25cm ( xe đỗ ở lề đường và 1 phần trên vỉa hè ) thì biển cấm dừng đỗ ko có hiệu lực ạ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Máy tính em không có loa, sao cụ? cụ thấy vấn đề gì? Mấy ông đỗ xe trên vỉa hè thì em ủng hộ kéo về bãi giữ ròi phạt thật nặng.
Em hiểu ý cụ ấy là đỗ trên vỉa hè không chịu ảnh hưởng của cái biển cấm dừng đỗ kia, đúng nhưng chưa đủ, phải thỏa mãn thêm điều kiện là vỉa hè này khi xe đỗ lên phải còn ít nhất 1.5m trống nữa mới ổn. Điển hình vụ đỗ vỉa hè này ở đường Láng các cụ có thể xem lại trên of của 1 cụ đỗ và đã đòi lại được công lí :D
Ô tô không trên vỉa hè, xe máy không dưới lòng đường

vkthang

Xe container
trên clip nói.biển cấm dừng đỗ chỉ có tác dụng khi xe đỗ ở lòng đường. còn khi xe đỗ ở lề đường, bánh xe gần nhất cách vạch kẻ đường ko quá 25cm ( xe đỗ ở lề đường và 1 phần trên vỉa hè ) thì biển cấm dừng đỗ ko có hiệu lực ạ.
Vậy cụ bị phạt lỗi gì vậy? Có biên bản không cụ? Cụ có phân biệt được "lề đường" và "vỉa hè" không cụ? Đoạn 25cm cụ đang hiểu sai rồi đó.

Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố

Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:

1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.

Nếu đường có lề cụ đỗ ngoài lề không phải vỉa hè thì thoải mái, không phải quan tâm khoảng cách nhé.

Giet_thoigian

Đi bộ

BMW X11

Xe điện
Nếu theo như trên clip thì cái xe trắng đỗ không bị phạt ạ
vì 1 phần bánh ở lề đường và 1 phần trên vỉa hè.
Chỗ Vỉa hè, hình như không dành cho loại nào có bánh xe cả, bác ạ, kể cả 2b.
Ít nhất, trên tivi họ bẩu vậy.

Thế nên, cãi lý kiểu cái clip trên là không hề thuyết phục.

tonyphan26618

Xe tải
Cháu đọc xong vẫn chưa hiểu là phạt đỗ xe thế này là đúng chứ ạ

RR Evoque

Xe tăng
Cụ đang hiểu sai về chức năng của vỉa hè đấy ạ.
Vỉa hè cụ có thể đi lại, và cũng có thể dùng để đỗ xe trên đó (trừ 1 vài trường hợp cần lưu ý khác như tuyến phố cấm đỗ ô tô và trước các công trình tín ngưỡng).

Cháu đọc xong vẫn chưa hiểu là phạt đỗ xe thế này là đúng chứ ạ
Có biển cấm dừng đỗ thì cụ khôngđược sử dụng lòngđườngđể dừngđỗ.
cụ leo hẳn xe lên trên vỉa hè và cố gắng đỗ gọn gàng để chừa ra đủ 1,5 mét bề rộng để người đi bộ có không gian đi lại.
Ở Hà nội có 56 tuyến phố cấm dừng đỗ & không dừng đỗ tại các cổng công trình tín ngưỡng, cổng các công ty, sở ban ngành (e ko nhớ rõ danh mục tín ngưỡng lắm, nên cụ cứ tránh đình đền chùa, cổng uỷ ban, cổng sở ngành, cổng cty...)

Đỗ xe như hình minh hoạ ở #1 là sai ạ.

vkthang

Xe container
Cụ đang hiểu sai về chức năng của vỉa hè đấy ạ.
Vỉa hè cụ có thể đi lại, và cũng có thể dùng để đỗ xe trên đó (trừ 1 vài trường hợp cần lưu ý khác như tuyến phố cấm đỗ ô tô và trước các công trình tín ngưỡng).

Có biển cấm dừng đỗ thì cụ khôngđược sử dụng lòngđườngđể dừngđỗ.
cụ leo hẳn xe lên trên vỉa hè và cố gắng đỗ gọn gàng để chừa ra đủ 1,5 mét bề rộng để người đi bộ có không gian đi lại.

Ở Hà nội có 56 tuyến phố cấm dừng đỗ & không dừng đỗ tại các cổng công trình tín ngưỡng, cổng các công ty, sở ban ngành (e ko nhớ rõ danh mục tín ngưỡng lắm, nên cụ cứ tránh đình đền chùa, cổng uỷ ban, cổng sở ngành, cổng cty...)

Đỗ xe như hình minh hoạ ở #1 là sai ạ.
Cụ không nói chắc người khác không biết đâu nhỉ!? cụ có trách nhiệm đi chỉ dạy người khác từ bao giờ thế?

Đọc lại phần bôi đậm chính tay cụ gõ xem.

poiuy

Xe ba gác
Cãi cùn thôi cụ ơi. Còn nếu bên phạt nó cứng, nó cứ lập biên bản thì cũng đừng hòng mà khiếu nại thắng.

NNS

Xe ngựa
=)) =))
cụ mất bánh mì dồi mà éo khôn ra tí nào nhể:))
lần sau cụ đỗ xe sau biển cấm dừng đỗ này thì cụ lật ngửa mẹ nó xe lên, để thỏa mãn điều kiện éo đỗ cho lách luật, biển ko có hiệu lực =))

Chỉnh sửa cuối: