Độ tự động bật đèn dành cho các loại xe cỏ

billnantes

Xe container
Nếu làm đuwocj thì tốt quá ,cái này kụ làm xong hướng dẫn mọi người nữa nhé ,vote kụ 1 cái .

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Nếu vào đườn hầm thì nguy hiểm quá
Giả dụ như đường hầm không có đèn mà xe bác vào trong hầm rồi mới bật đền thì nguy quá
Bác nghiên cứu cái này rồi điều chỉnh lại thiết kế nhé

vietsonxp

Tháo bánh
Không biết bác chủ có biết làm với VDK PIC không nếu bác dùng con 16F828 thì khỏi cần những mạch ngoài phức tạp làm gì, cảm biến ánh sáng đưa vào chân A/D rồi dùng phần mềm để đọc, phân tích, so sánh, rồi đưa ra điều khiển. nếu bác đã chơi VDK thì bác có quyền tự động hóa nhiều thứ của xe nữa mà, như gạt mưa, tự lên kính, khóa cửa, tự cụp gương khi lùi, tự ngắt nguồn chính nếu quên tắt đèn tránh hết ắc quy... mấy cái này xe em có hết rồi nên cũng chẳng muốn làm chứ em tin nếu làm thì hoàn toàn khả thi thôi.
Theo em để bắt cảm biến ánh sáng ổn định bác chủ nên dùng 2 cảm biến quay 2 hướng khác nhau, và nên có kính lọc, nhằm mục đích loại bỏ nhiễu, nếu bác làm tốt khâu này thì bài toán của bác đơn giản hơn nhiều đó, không cần dùng khối thời gian thực đâu vì nó sẽ tự bật đèn theo cường độ sáng và cái này là chuẩn nhất.

duylinh.vn

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Bộ gì hả cụ ơi, cho em xin cái link ạ

Update: Để đảm bảo an toàn em dùng mạch nguồn riêng nuôi các linh kiện của thiết bị
Mấy bộ Auto Light trên thị trường hàng TQ thì khoảng 500K-600K, hàng Đài Loan thì khoảng 1 củ, cụ nên nghiên cứu mấy bộ đấy để cải tiến sao cho bộ của cụ ngon hơn mới được cụ ạ.

Mấy bộ Auto Light trên thị trường hàng TQ thì khoảng 500K-600K, hàng Đài Loan thì khoảng 1 củ, cụ nên nghiên cứu mấy bộ đấy để cải tiến sao cho bộ của cụ ngon hơn mới được cụ ạ.

Hi hi cụ ơi e tính tổng chi phí bộ của e tự làm hết khoảng 200k thôi ợ
Chi phí ko phải là vấn đề lớn ở đây mà caia quan trọng là tự làm nó sươnga hơn cụ ạ
Với lại độ hàng tàu e hơi ghê vì dạo này cháy nổ hơi nhiều :D. E tự làm nó hỏng chỗ nào e còn sửa dc chứ mây anh tàu làm đến đâu nó đóng gói đến đấy hỏng thì mua mới chứ khó sửa lắm

Không biết bác chủ có biết làm với VDK PIC không nếu bác dùng con 16F828 thì khỏi cần những mạch ngoài phức tạp làm gì, cảm biến ánh sáng đưa vào chân A/D rồi dùng phần mềm để đọc, phân tích, so sánh, rồi đưa ra điều khiển. nếu bác đã chơi VDK thì bác có quyền tự động hóa nhiều thứ của xe nữa mà, như gạt mưa, tự lên kính, khóa cửa, tự cụp gương khi lùi, tự ngắt nguồn chính nếu quên tắt đèn tránh hết ắc quy... mấy cái này xe em có hết rồi nên cũng chẳng muốn làm chứ em tin nếu làm thì hoàn toàn khả thi thôi.
Theo em để bắt cảm biến ánh sáng ổn định bác chủ nên dùng 2 cảm biến quay 2 hướng khác nhau, và nên có kính lọc, nhằm mục đích loại bỏ nhiễu, nếu bác làm tốt khâu này thì bài toán của bác đơn giản hơn nhiều đó, không cần dùng khối thời gian thực đâu vì nó sẽ tự bật đèn theo cường độ sáng và cái này là chuẩn nhất.
thanks bác
E sẽ nghiên cứu lời khuyên của bác

Tây Độc

Xe điện
Cụ mà đậu ở ngoài bật nhạc, bật điều hòa mà không bật đèn thằng khác nó đi nó táng vài đ í t thì sao ạ?
Tốt nhất là sau 18h mà nổ máy thì nên bật đèn cụ ạ :D
Đôi khi có những tình huống phải tắt đèn. Ví dụ đi vào ngõ, ngang hàng nước mà cứ chiếu vào mấy anh hổ báo, các anh í đập xe bỏ mẹ.
Hoặc đưa xe vào garage trong nhà, để đèn dí sát tường rất chói, ảnh hưởng đến điều khiển.

haphan

Xe tải
Thừa time!

digger

Xe tăng
Hi hi cụ ơi e tính tổng chi phí bộ của e tự làm hết khoảng 200k thôi ợ
Chi phí ko phải là vấn đề lớn ở đây mà caia quan trọng là tự làm nó sươnga hơn cụ ạ
Với lại độ hàng tàu e hơi ghê vì dạo này cháy nổ hơi nhiều :D. E tự làm nó hỏng chỗ nào e còn sửa dc chứ mây anh tàu làm đến đâu nó đóng gói đến đấy hỏng thì mua mới chứ khó sửa lắm

Em ủng hộ cụ Thịnh, DIY có cái sướng của nó, mới lại dạo này cháy nổ nnhiều, mình tự làm được thì mới yên tâm, chứ ra ngoài thì em cũng hơi ghê răng

vietsonxp

Tháo bánh
thanks bác
E sẽ nghiên cứu lời khuyên của bác
Không có gì cụ ạ. em ủng hộ cụ nhiệt tình, em rất ủng hộ những người dám nghĩ dám làm như cụ, chỉ cần có ý tưởng là sắn tay vào làm ngay cho dù có thể thất bại hoặc ý tưởng đó là ngu dốt nhất và có thể đoạt giải IgNobel, mình vần làm cụ ạ. Chỉ có những người tự bắt tay vào làm và ngắm thành quả của mình làm ra mới hiểu nó sướng thế nào. Nếu cụ cần thì email cho em mình cùng trao đổi, em sẽ gửi cho cụ cái mạch ngày xưa em làm mấy thứ cho xe cỏ ngày xưa của em, nhưng giờ em không cần nữa vì xe em có hết rồi, cái đó em dùng PIC cụ ạ. À quên hôm trước em bảo cụ là con VDK PIC 16F628 nhé chứ không có con 828 đâu, em lại nhớ nhầm sang con Trans C828 cụ ạ.

Không có gì cụ ạ. em ủng hộ cụ nhiệt tình, em rất ủng hộ những người dám nghĩ dám làm như cụ, chỉ cần có ý tưởng là sắn tay vào làm ngay cho dù có thể thất bại hoặc ý tưởng đó là ngu dốt nhất và có thể đoạt giải IgNobel, mình vần làm cụ ạ. Chỉ có những người tự bắt tay vào làm và ngắm thành quả của mình làm ra mới hiểu nó sướng thế nào. Nếu cụ cần thì email cho em mình cùng trao đổi, em sẽ gửi cho cụ cái mạch ngày xưa em làm mấy thứ cho xe cỏ ngày xưa của em, nhưng giờ em không cần nữa vì xe em có hết rồi, cái đó em dùng PIC cụ ạ. À quên hôm trước em bảo cụ là con VDK PIC 16F628 nhé chứ không có con 828 đâu, em lại nhớ nhầm sang con Trans C828 cụ ạ.
Bảo sao e hỏi gúc gồ nó bảo ko biết

vietsonxp

Tháo bánh
Bảo sao e hỏi gúc gồ nó bảo ko biết
Em up mấy cái ngày xưa em làm cho cụ nghía đây này, cái này em có sửa chút xíu cho mục đính của cụ. với mạch này cụ có thể độ đèn tự động, gạt mưa tự động, tự khóa cửa khi đạt tốc độ, tự lên kính khi khóa cửa, tự cụp gương khi lùi...và còn nhiều thứ khác tùy cụ nghĩ ra. Chúc cụ thành công và sớm có sản phẩm cho anh em vui.
http://www.mediafire.com/?q85z025h3me5wsg

hienhtd

Xe tải
Cụ chủ chắc ngày xưa học giỏi vi xử lý lắm! Em xin hỏi ngày xưa cụ có tham gia robocon không ah? :)