Đổ nhầm xăng vào máy diesel và ngược lại

anhtho

Xe ngựa
Xin phép các bác cho cháu có ý kiến ạ. theo em được biết máy dầu có áp suất mở vòi phun khoảng trên 21MPa , trong khi máy xăng phun xăng điện tử áp suất ý nó chỉ khoảng 0.55=>0.75 MPa thôi ạ . Thêm nữa là tỷ số nén của máy xăng nhỏ hơn máy dầu , dầu lại bay hơi rất kém nếu không muốn nói là không bay hơi . Vì thế mà đổ dầu vào chạy máy xăng sẽ không nổ được=> phải rửa hết dầu ,thậm chí ht cung cấp nhiên liệu sẽ đi luôn , xăng đổ vào máy dầu sẽ nổ đanh lắm ạ => hại máy nếu duy trì lâu ! bác chủ thớt bẩu xăng có chỉ số octan cao nên không tự kích nổ nhưng cháu lại nghĩ chỉ số ý chỉ khi nó ở đc xăng thôi còn khi sang đc dầu nén mạnh đến 1\20 thì sẽ tự kích nổ thôi ạ vì ở đc xăng quá nhiệt 1 tí hay chỉ số ốctan kém đi 1 tí ( xăng lơm) là đã bị cháy kích nổ rồi mà bác!
Nhà cháu hết ý kiến ạ!
Em chỉ có một thắc mắc: cụ bảo xăng đổ vào máy dầu thì nổ đanh hơn. Thực ra thì không phải thế.
Cho dù xăng có khả năng bắt lửa tốt hơn dầu, nhưng khả năng tự cháy thì dầu lại tốt hơn xăng. Khả năng tự bốc cháy là hỗn hợp nhiên liệu tự cháy /nổ khi nhiệt độ lên cao tới một giá trị nào đó mà không cần tia lửa mồi (bugi).
Dầu có nhiệt độ tự phát nổ là 210 độ C trong khi giá trị đó của xăng là 246 độ C. Như vậy hỗn hợp xăng sẽ khó cháy hơn khi bị nén trong buồng đốt của xe máy dầu, do vậy ko thể gọi là bốc hơn hay đanh hơn được.

hoanluong

Xe tải
em đi Hice 2003 máy xăng, vào cây đổ xăng, nó đổ gần 05lits dầu thì em phát hiện ra... đổ thêm 20lits xăng...(xăng cũ còn khoảng 10lits) vưỡn pp mà.

chienls

Xe tải
Ở nắp ốp bình đựng dầu có chữ Diezel to tổ chảng và vẫn nhầm được á?

autobiz

Xe đạp
nó thay nhâm vòi thì bỏ cụ. Mọi thứ trên đời đều là tương đối nhưng chỉ có một điều tuyệt đối đó là:................."L-)

milkywaymw

Xe đạp
nó đổ bằng can thì công nhận là sặc máu, hắc hắc...

chactennayduoc

Xe đạp
Dầu đổ vào xăng thì động cơ không nổ được! Phải tháo bộ chế, bơm xăng, lọc và đường ống ra và súc rửa lại toàn bộ!
- Xăng đổ vào dầu thì động cơ vẫn có thể nổ máy! Nhưng sẽ có tiếng gõ lớn (người ta gọi là rốc máy), ảnh hưởng đến hao mòn của động cơ! Cũng phải tháo và súc rửa toàn bộ hệ thống nhiên liệu!

lacetticaugiay

Xe tải
Một lượng nhỏ dầu vào xăng cũng chẳng sao: đấy là trường hợp xe tải, thùng xăng to ( 80l ), khi sửa chữa, thùng xăng bằng tôn tráng kẽm khi hàn bằng đèn hàn xong thường bị gỉ rất nhanh, hàn xong cho vài lít dầu vào tráng, tránh gỉ mà xe vẫn chạy bình thường
bác xem lại em thấy ít cung ko được (ít là tỉ lệ <10%)

lacetticaugiay

Xe tải
Dầu đổ vào xăng thì động cơ không nổ được! Phải tháo bộ chế, bơm xăng, lọc và đường ống ra và súc rửa lại toàn bộ!
- Xăng đổ vào dầu thì động cơ vẫn có thể nổ máy! Nhưng sẽ có tiếng gõ lớn (người ta gọi là rốc máy), ảnh hưởng đến hao mòn của động cơ! Cũng phải tháo và súc rửa toàn bộ hệ thống nhiên liệu!
Có lần em bị cây xăng chơi nhâm xăng vào xe Fotuner chạy dầu, đổ dc khoảng 500K mới phát hiện, vậy là ko dám nổ máy, tháo toàn bộ bình ra xúc rửa, và giờ xe chạy vẫn ngon :D

bocun

Xe buýt
Em ko biết gì về kỹ thuật ... tuy nhiên dân gian lại nói ngược lại với cụ chủ thớt. Nghĩa là đổ xăng vào máy dầu mới gây ra hỏng máy, còn đổ dầu vào xăng thì máy ko nổ được và chẳng bị làm sao cả ....

Cụ nào biết về kỹ thuật cho em thêm đôi lời để em xem thế nào là đúng ạ ?
Em thì chưa chứng kiến xe chạy dầu mà đổ nhầm xăng thì như thế nào 8-> Nhưng đổ nhầm dầu vào xe chạy xăng thì em bị rồi ạ. Năm 2001 em chạy con xe tải DAIHATSU ( máy xăng ) lúc vào đổ xăng ko để ý bị đổ nhầm dầu diezen, chạy được một đoạn thì chết máy. Xuống xem, hì hục kiểm tra ko biết bị làm sao :-o Sau mới ngộ ra là mình hình như đổ nhầm nhiên liệu. quay lại hỏi nhân viên bán xăng thì đúng là nhầm thật :-L Thế là bọn nó phải mang xô ra tháo hết dầu diezen trong bình xăng của em ra và cũng chỉ cần tráng lại bằng xăng là xe lại nổ máy đi bình thường

tainon

Xe điện
Em thấy đổ nhầm xăng với dầu còn khó hơn say rượu vào nhầm nhà hàng xóm ngủ .... mà cũng nhiều người dính nhỉ

Tuanhang9193

Xe buýt
Bây giờ thì em mới biết tại sao morning vơi matiz lại bán chạy rồi ! Tại vì người ta sợ đổ xăng nhầm thành dầu lên mua những xe không có phiên bản máy dầu cho đỡ sợ đổ nhâm ý mà :))

nguoilaixe81

Xe hơi
Thế là em yên tâm hơn rùi ah vì xe em chạy dầu, nhỡ có say cũng ko lo lắng quá, phải ko ah...

vusyhien

Xe máy
Nhân viên cây xăng giờ cũng tỉnh mà .vào bao giờ cũnghỏi xăng hay dầu

vusyhien

Xe máy
Em vỡ ra đc nhiều điều

Win3633

Xe tải
có cụ kỹ sư nào vào phán cho chuẩn xem nào

30M60xx

Xe buýt
Cứ đổ nhầm là bán xe khẩn trương các cụ ạ em có ông bạn đi santafe đổ nhầm xăng vào đi được 30m chết máy sau sửa ốm đòn chán quá bán lun.

Chỉnh sửa cuối:

Thai bp

Xe tăng
Các cụ không phải cãi nhau đâu, thực tế nhà e có cây xăng bán hàng đã sảy ra 2 trường hợp( xe chạy xăng đổ nhầm dầu, xe chạy dầu đổ nhầm xăng) kết quả như sau: 1- xe chạy dầu đổ nhầm xăng( tỷ lệ 1 xăng, 4 dầu) chứ k nhiều, thì xe chạy bình thường và rất bốc chỉ có nhiệt độ động cơ có tăng lên chút ít. 2- xe chạy xăng( chỉ xe máy, oto thì k rõ ạ) đổ nhầm dầu thì không nổ được, tháo sạch đổ lại xăng lại chạy bình thường.

YAMAKAWA

Xe buýt
em thấy cụ chủ nói đúng đấy vì có lần em bị nhầm 10 lít xăng vào xe dầu rồi
xe chạy yếu và khói mù trời luôn
sau đó em không rút xăng ra mà đổ thêm dầu vào và rồi xe lại chạy bình thường ạ