Độ led cho Vivant

minhnguyen

Xe đạp
Sáng nay em tham gia buổi hội thảo nghiên cứu thị trường của Toyota Bến Thành cho xe Toyota Avanza. Họ để 2 em Vivant với Avanza cạnh nhau để so sánh.

Rời hội thảo e lại thấy yêu Vivant hơn mới bực mình chứ. Hehe. Chân thành cám ơn Toyota tạo động lực cho e xài tiếp Vivant thêm thời gian nữa. Hehe. Em cú nhất là bệnh rồ ga. Bực cả người.

Thế là trên đường về ghé chợ Nhật Tảo làm 2 chục bóng led vuông trắng, với 1 bo đa năng về chiều nay độ led cho e Vivant. 20 bóng led vuông này e mua 15k / 1 chục. Bo đa năng thì xin 1 cái thôi, điện trở xem cũng xin 20 cái luôn. Tại vì e bán hàng nói mua 1 bịch 100 cái có 6k à. Thôi cho a mấy cái cho rồi. Hehe.

Em ướm thử led vuông lên bo đa năng :

Đèn ở bên hông hàng ghế thứ 3 khá nhỏ. Em tháo ra, đo, cắt, rồi gắn chỉ được 4 bóng led, mỗi led e kèm 1 điện trở. Hehe. Thành quả đây mấy bác :

Đèn trần ở hàng ghế giữa khá là to, e tháo ra thấy công tắc nó có 2 bâc, e tính là bậc 1 thì sáng khoảng 12 bóng, bậc 2 thì sáng thêm 12 bóng nữa. Đếm led thì còn có 16 con. Thế thôi em làm bo cho 1 bậc trước đã.

Bật công tắc lên thì thế này các bác. 12 led mà sáng rực rỡ luôn.

Gần 1 chút để các bác thấy 12 led :

Led vuông mà lúc em chụp hình để hơi xéo nên nó ra bóng tròn nhìn ngộ quá. Mấy cái đèn này em nói là mấy bác đi Vivant biết nó nằm ở đâu liền à. :)

Phần đèn trần ở ghế lái và ghế phụ hết bóng. Em xin hẹn lại các bác nhé.

Công Nông

Xe điện
Ô hay thế bo đa năng là thế nào vậy bác, cái tấm đấy nó có sẵn mạch in rồi hở bác, mà cắt nhỏ ra rồi cài bóng vào là được ạ?

Resistor của bác mấy ohm vậy, led trắng thường 3.7v, bác nên mắc nối tiếp 3 led cho an toàn.

DIRE

Xe buýt
hay đấy bác (b)

minhnguyen

Xe đạp
Bo đa năng nó đục lỗ sẵn thôi bác. Ở phía dưới ko có mạch in đâu. Nó hàn sẵn cho mình từng đôi lỗ 1 cách nhau. Còn lại thì em cũng phải hàn chứ đó bác. Về đo cắt cho vừa với cái hộp đèn rồi gắn cho đúng vị trí để cho đẹp thôi. Điện trở thì e mua loại 1k đấy. Cứ 1 led e mắc thêm 1 điện trở 1k. Rồi mắc song song chúng nó với nhau.

Công Nông

Xe điện
Nếu mỗi led 1 trở rồi mắc song song thì resistor của bác phải khoảng 600ohm, sao bác ko mắc nối tiếp 3 led 1 trở vậy? Bác tính toán lại ko vài hôm là led xịt đấy ạ.

minhnguyen

Xe đạp
Ơ, e mua loại 1k tức là 1000 ohm cơ mà bác. Em cũng nghĩ mãi nếu mà bắt nối tiếp 3 led + 1 điện trở thì khi nó cháy 1 led thì 2 led còn lại xác suất lên đường là khá cao. Thế nên em mới bắt 1 led + 1 điện trở đấy. Led nào tèo thì tèo, các led khác vẫn chạy bình thường bác nhỉ ?

Chắc em để dùng vài bữa xem thế nào.

Matizcoi

Xe cút kít
em mua 2 dây đèn led đấu trực tiếp từ đèn trần, dán luôn lên trần, sáng long lanh :D (mỗi tội hơi xấu tí)