Thảo luận Độ lại bầu lọc gió cho Lac CDX - tuy đơn giản nhưng hiệu quả thật bất ngờ

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Lac SE/SX/CDX, Cruze LS/LT/LTZ đều làm được nhé các cụ. Nhất là vụ làm mượt bướm ga thì càng phải làm.

BINBINBIN

Xe tăng
Sau gần 1 tháng bỏ bộ chia gió phía chắn bùn xe, em có cảm tưởng xe bốc hơn ăn xăng ít hơn đi trong đường phố và đường trường 11~12l/100km. Nhưng các bác chú ý lọc gió có vẻ rất bẩn nên thường xuyên vệ sinh! Thông tin chia sẻ với các bác CDX2009

chuongvit

Xe tăng
Xe nào cũng có cái bầu đấy cụ ah, nó có nhiệm vụ bẫy nước và các hạt bụi có kích thước lớn, cụ mà tháo nó ra chẳng may trời mưa hay rửa xe xịt vào cổ hút gió thì xong đấy cụ ah. Cái cổ hút của cái bầu đấy để bẫy nước nên nó chỉ nhỏ thế thôi nhưng nó ko làm ảnh hưởng gì dến dòng khí nạp đâu cụ ah.

nhala75

Xe hơi
Kụ Vitgia cho E hoi ngu cái . Em thấy cái này bày bán trên taobao, đây có phải là bộ turbo tăng áp không? Trên taobao em thấy dùng cho Kia forte.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Kụ Vitgia cho E hoi ngu cái . Em thấy cái này bày bán trên taobao, đây có phải là bộ turbo tăng áp không? Trên taobao em thấy dùng cho Kia forte.
Cái này không phải turbo tăng áp đâu cụ ạ, nó chỉ là cái đầu lọc gió độ kèm một cái quạt bên trong thôi. Cái này dùng để độ Short Ram Intake, thích hợp với vòng tua thấp. Nếu cụ mua cái này thì phải chế thêm một cái lỗ để bắt Mass Air Sensor vào.

nhala75

Xe hơi
Cái này không phải turbo tăng áp đâu cụ ạ, nó chỉ là cái đầu lọc gió độ kèm một cái quạt bên trong thôi. Cái này dùng để độ Short Ram Intake, thích hợp với vòng tua thấp. Nếu cụ mua cái này thì phải chế thêm một cái lỗ để bắt Mass Air Sensor vào.
Thì ra là vậy, tại E thấy có nhiều kụ độ cái này. Thank Kụ Vitgia. vuốt cụ 1 cái ^^

s0_kh4nh

Xe tăng
Hôm qua e đi con CDX 1.6 đời 2011 thấy bốc hơn hẳn xe e 1.6 đời 2010. Ko biết là thay bugi Denso hay gì đó và đổ xăng A95 thì có khác ko hả CỤ Vitgia?
anh thử thay bugi denso ik16 và đổ xăng A95 xem thế nào.....
chắc sẽ khả thi hơn đó anh

Luckylucky

Xe đạp
Xe em số tự động, chứ số sàn thì cần gì phải tìm mọi giải pháp cho nó bốc đâu. Độ cái này rất đơn giản, chỉ cần tháo 2 cái vít ra là được. Em chỉ rảnh vào lúc đi làm về, khoảng sau 7h, nếu cụ bố trí các buổi chiều mà rảnh thì chạy qua nhà em để em tháo ra cho. Alô em 0912585886 nhé.
Nhà cụ ở đâu, hôm nào em chạy qua cụ?

Luckylucky

Xe đạp
Nhiệt độ cao bị ì là tình trạng chung của xe này rồi cụ ạ, ko phải do cách này của em đâu. Đã lâu ko thấy có cụ nào làm theo phương án này của em, thật là thiệt thòi :D Cụ nào làm theo cách này của em, hoặc cụ nào thay bugi Denso thì mang xe qua em chỉnh lại một chút bằng bí quyết riêng cho (cái này em mới nghiên cứu được và ko share), đảm bảo bốc hơn nhiều, cũng như giảm độ lag khi chuyển số. Còn nhiệt độ ngoài trời 37 độ vẫn chạy vô tư.
cái bugi IK16 này bao nhiều xiền hả cụ?

yamaki

Xe buýt
em xem mấy clip trên mạng sao thấy Lac/Cruze MT khi tăng tốc vòng tua máy lên cao thế (toàn vọt lên tới 5-7k mới chuyển số); trong khi, em đi SE thì vòng xe vọt lên tới tầm 3-4k rpm là em thấy máy đã gầm ngất lên rồi là phải chuyển số luôn.

chả lẽ gear ratio giữa MT và AT khác nhau hả các cụ ?

em chưa đi CDX nên ko biết đc nó ì là thế nào nhé....

tui102

Xe tăng
Mục đánh giá này nằm trong một topic khác của em, nhưng có lẽ không phải cụ nào cũng biết nên em làm hẳn một topic khác để các cụ dễ theo dõi.

Sau khi nghiên cứu kinh nghiệm của nước ngoài, em mạnh dạn gỡ bỏ một phần của đường dẫn khí nạp cho xe Lac CDX, kết quả thật bất ngờ:

- Lưu lượng gió vào cổ hút động cơ khá tốt, không còn bị nghẽn như trước.
- Xe đi thoát máy, ở số 1 đạp ga nhẹ là thấy vọt lên, cảm giác ì vẫn còn nhưng rất ít, không bị nghẹt nghẹt khi đạp ga tăng tốc. Số 2 và 3 thì cải thiện hơn chút nhưng không đáng kể.
- Chân ga nhạy hơn, nhẹ hơn. Chiều nay nhiệt độ ngoài trời là 30 độ nhưng không gây ì như trước.
- Tiếng máy vẫn êm, chỉ ở vòng tua 3500 vòng/phút trở lên mới thấy tiếng hút gió to hơn và cảm thấy tiếng máy có chất hơn.
- Vòng tua xe giảm đi: lúc nóng máy mà dừng đèn đỏ chỉ 800 vòng/phút, chạy 80km/h chỉ có 1550 vòng/phút (trước đây thường xuyên là 2.000 vòng/phút, phải nhấp nhấp chân ga mới về được 1.600 vòng/phút).
- Rửa xe có xịt gầm nhưng nước không bị vào lọc gió.
- Chỉ khi nào xe bị ngập tới chỗ bầu lọc gió thì nước mới bị vào máy, nếu mà ngập như thế thì xe nào cũng bị :D
- Hình thức này tương đương với việc độ lọc gió dạng Short Ram Intake (SRI), có nghĩa là bầu lọc gió độ nằm trong khoang máy, nhưng điểm khác ở chỗ là không khí hút vào mát hơn so với SRI. Ở Việt Nam do mưa gió, ngập nhiều nên không thể chơi được Cold Air Intake.
- Lưu ý: Nếu chắn bùn bị đá văng gây vỡ thì khi rửa xe có thể bị nước phun vào lọc gió.

Kết luận: Em không ngờ ống hút gió theo xe lại làm hạn chế khí nạp đến thế. Cụ nào muốn thay đổi, muốn xe đi có cảm giác thì nghịch tí cho vui.

Quy trình thao tác:
Do cứ nghĩ cái ống hút gió phải mở chắn bùn ra mới rút ra được nên cũng hơi mất công tí:
1. Mở nắp capo, gỡ cái bầu lọc gió ra và nhấc nó ra bên cạnh (lưu ý là không cần phải tháo sensor đo luồng khí đâu nhé)
Cái này ai cũng làm được nên em ko chụp lại ảnh
2. Tháo chắn bùn:

3. Sau khi chắn bùn được tháo ra mới thấy rằng không chỉ có một cái ống, mà còn cả một bầu gió, bầu thì rõ to nhưng đường ra thì lại bé tí:

4. Rút hai các vít nhựa màu đen (dùng tô vít 2 cạnh nậy ra), sau đó lựa khéo một tí thì rút cái ống nhựa đen đen mà em post ở ảnh trước ra.

5. Sau khi rút ống nhựa ra thì được một khoảng không khí thế này, khá là rộng và lại mát.

6. Bịt nắp nhựa bị trơ ra bằng một miếng nhựa hoặc băng dính để tránh nước và đất chui vào sau này.
7. Lắp lại hộp lọc gió trong khoang động cơ như cũ.

Thực tế thì do em chưa có kinh nghiệm nên mới phải tháo cả chắn bùn ra, còn khi có kinh nghiệm rồi thì chỉ việc mở nắp capo tháo bầu lọc gió, sau đó tháo 2 cái vít đen và rút cái ống nhựa ra là xong. Sau này không thích lại lắp vào đơn giản. Nhớ là cất mấy cái miếng cao su đệm khớp ống nối với nhau đi không thì đi xe rung bị rơi mất.

Lưu ý: không được gỡ bỏ bầu lọc gió, chỉ gỡ bỏ ống dẫn khí vào bầu lọc gió thôi các cụ nhé
Đây là minh hoạ một đường dẫn không khí của Cruze 2.0 Diesel
Haha
Em không làm phức tạp như cụ mà em nhấc cái bầu lọc gió lên, tháo cái gioăng cao su cất đi, để miệng nó gếch ra một chút để nó hút được không khoa trong buồng máy rồi đi thử. Ái chà thấy nó bốc và thoát lên khoảng 20%. Depa thấy động cơ ù lên như mở turbo mà trước đây không có.
nói thật dòng này xác nặng máy thì ì muốn bốc lại tốn xăng mà không hiểu sao hãnh lại đi bịt mũo thằng cdx. Tài thật.
chứng nhận đã kiểm chứng 😂