Độ lại âm thanh Nissan Teana sử dụng Focal

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hê hê hê, hóa ra cụ Mario là chủ đầu tư vụ này hử? Chúc mừng cụ cái đã.

Em lại phải xin lỗi trước là Car audio thì em không rành lắm. Tuy nhiên về nguyên lý thì cụ Minhkhoi đang làm là chuẩn. Tại sao người ta luôn phải nghĩ đến việc làm sạch tín hiệu tiền khếch đại? Mà cái gu DIY phải làm thế nó mới sướng, chứ cứ quẳng cục tiền để lắp hết cái Lọ đến cái Chai thì mới là vui hay sao? Có đó gọi là Trọc phú chứ chẳng phải là Dân chơi gì cả.:21::21::21:
Nói nghe mâu thuẫn giữa hai đoạn xanh đỏ quá :102: đoạn đỏ nói như chiên da thế mà bảo không dành lắm :ohmy:

mario

Xe hơi
@mario: cụ hơi bị "lóng" :) các anh em ở đây vào post bài cũng chỉ để đóng góp các phương án làm sao với 1 cấu hình âm thanh dư thế thì làm thế nào cho hay nhất thôi. Còn đã là dân làm nghề và độ đẽo thì sự tỉ mỉ, cần mẫm của mỗi người thợ cũng là 1 chuyện rất bình thường cụ ah. (b)(b)
Đâu em có lóng gì đâu cụ nê mô, chắc tại lúc vội em type nhanh rồi post luôn ko đọc lại nên nghe chưa mềm :P lần sau em sẽ cố gắng mềm hơn để cụ đỡ hiểu lầm là em lóng, mà em đang ngâm cứu mấy con proce của cụ ạ, em đọc mấy cái forum sao thấy phức tạp phết

Chỉnh sửa cuối:

mario

Xe hơi
à các cụ tư vấn em nếu thay head unit thì thay vão chỗ nào ????, mấy cái nút điều hòa CD nó hiện hết lên màn hình, cụ nào cao thủ dùng head unit mới mà mọi thứ vẫn hiện lên màn hình như original ko ? hoặc cụ nào siêu cao thủ thay ampli của alpine vào luôn cái cd của em ko?

Đúng là việc loay hoay giữ hay thay HU là vấn đề đau đầu khi độ lại âm thanh đối với các xe đời mới. Vì đâu có phải đi xe chỉ để nghe nhạc ko đâu khi phải hy sinh 1 loạt chức năng gắn với HU theo xe. Cái này thì phải do chủ xe quyết định việc bỏ cái này để được cái kia thôi.

@ Khôi phệ : Nếu lấy tín hiệu tiền khuyếch đại thì làm cách nào vì tín hiệu này thường rất yếu. Trước em cũng đã móc đường pre out của HU xe camry như ko dùng được vì tín hiệu quá yếu.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
@ Khôi phệ : Nếu lấy tín hiệu tiền khuyếch đại thì làm cách nào vì tín hiệu này thường rất yếu. Trước em cũng đã móc đường pre out của HU xe camry như ko dùng được vì tín hiệu quá yếu.
Ơ, thế cái tín hiệu tiền khếch đại của cái HU này nó yếu hơn cái cái Qui Xèng nhà em à? :102::102::102::102:

Mazspeed

Xe container
Đúng là việc loay hoay giữ hay thay HU là vấn đề đau đầu khi độ lại âm thanh đối với các xe đời mới. Vì đâu có phải đi xe chỉ để nghe nhạc ko đâu khi phải hy sinh 1 loạt chức năng gắn với HU theo xe. Cái này thì phải do chủ xe quyết định việc bỏ cái này để được cái kia thôi.

Camry thì thay HU đi, móc với cấu làm gì cho mệt.

@ Zippo: cụ nói em chưa tới tầm là tầm gì để em biết có phấn đấu.
@Nemo: Cụ nói độ âm thanh không giữ HU theo xe ko hợp là riêng cụ thích thế, các xe bây giờ SX HU theo xe thường liên quan rất nhiều thứ, điều hòa, đo quãng đường, tiêu hao nhiên liệu v.v.v nên HU theo xe ko thể thay được và cụ là người làm dịch vụ thì cụ phải làm theo yêu cầu của khách hàng ( chủ xe) yêu cầu đúng không ạ.
--------------------------------------------------------------------------
"Tới tầm" có nghĩa là bằng hoặc hơn được quả Micra tí hon nhà Bật lửa tàu, không tính về tiền mà là về độ com pờ lết:21::21::21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Vâng :D cuối cùng ko phải thay HU mà thay luôn cả xe ạ :21::21::21:
Cụ thay xe thế có giữ lại quả sub đóng thùng thửa riêng không? Nếu còn thì bán thanh lí cho em nhá.

thongnhat

Xe buýt
Processor làm được cái việc chuyển tín hiệu audio L/R thành Front,Rear &Subwoofer
Và trên mỗi kênh này nó có thể xử lý được cái dải tần âm thanh tùy theo ý muốn
Ngoài ra các nhà sản xuất còn quảng cáo thêm là nó tái tạo lại những cái tinh túy của tín hiệu âm thanh đã bị mất (b)
À, cảm ơn bác, thế thì nó gần giống với cái Pre-amp.
Ý em hỏi là trong trường hợp mình trích tín hiệu từ pre-out của HU, như vậy đã là chuẩn, đưa vào âm ly thì nó cũng ra loa hết, đâu cần Front, Rear.
NHư bác gì đó nói, processor mà kèm cả 24bit D/A Converter thì quá tốt. Nhưng loại không có DAC thì chửa biết có hay hơn không.
Em cứ phán mồm vậy, cái trò này cứ phải nghe trực tiếp và chủ xe thấy hay mới là được, tai mỗi ông một kiểu, đến gái xinh/xấu còn tùy mắt từng ông.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
vầng, gặp cái Pre-amp lởm thì vứt papa nó đống đồ đi còn gì cụ nhể.

Mà hôm nay mấy ông hay ném đá hội nghị không thấy đâu nhể? hay cuối tuần được nghỉ? :102::P:21:

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com

Với dân không chuyên nghiệp thì việc xác định và lấy được tín hiệu nguyên bản là rất khó (thực tế chỉ cần nhìn mã IC là biết ),tuy nhiên nếu bất cẩn là ngất ngay mấy chú IC này :21:
muốn tín hiệu đủ lớn và tiện khi sử dụng thì phải lấy sau mạch pre-amp ,như thế sẽ có luôn cả phần chỉnh âm sắc nguyên bản từ HU (b)
@Nakio:Chẳng qua là cái amply trước đây anh dùng nó quá lởm độ rộng dải Gain hẹp nên khi tăng hệ số khuyếch đại lên thì tiếng nó méo sẹo

Chỉnh sửa cuối:

XGame

Xe hơi
Số dây thép ở dưới có phải của cụ Minh khôi ko? co khi sang tuần em sẽ qua làm phiền cụ.cụ ngâm cứu thêm xem thế nào la ngon bổ rẻ nhất :69: rùi tư vấn cho em nhé cụ.Xe của e cũng la Teana.
Nhân tiện em muốn độ lại bô xe thành 2 bô vuông,cụ nào biết ở đâu làm cũng ngon bổ rẻ thì chỉ em với nhé!(b)(b)(b)

conveyor

Xe tải
à các cụ tư vấn em nếu thay head unit thì thay vão chỗ nào ????, mấy cái nút điều hòa CD nó hiện hết lên màn hình, cụ nào cao thủ dùng head unit mới mà mọi thứ vẫn hiện lên màn hình như original ko ? hoặc cụ nào siêu cao thủ thay ampli của alpine vào luôn cái cd của em ko?
Xe của bác thì đúng là để nguyên H.U theo xe là chuẩn nhất, nhìn cái thiết kế taplo đã biết ông thiết kế không cho ai độ H.U rồi.
Bác Khôi trích ở sau pre-amp thì đương nhiên chức năng chỉnh âm thanh vẫn còn nguyên, chỉ phục là bác tự tin chọc vào cái bo mạch đó (b)(b)(b)
Như bác chủ xị nói, âm thanh nâng cấp theo giai đoạn nó mới thú. Em đề xuất giai đoạn 2 bác nâng cấp như thế này:
- Thêm bộ xử lý âm thanh DQXS: 24-bit DA/AD, equalizer + crossover, thích hợp cho setup 3way.
- Bỏ 2 cặp loa sau, thay bằng 1 cặp KRX3 nếu bác là người ngồi sau (có tài xế), nếu không đảo lên phía trước.
- Thêm một sub 12", JL W7 là option tốt
Vậy là đủ cho một bộ nghe nhìn loại tốt, còn loại cao cấp em ko nghĩ được, xe bác có lắp Utopia cũng khó lắp vì tính tùy biến của nội thất ko cao!

Đọc một hồi .. ong hết cả thủ, hát u, pừ rô séc sô ... :102::102:.
Túm nại là cụ nào chê bai thì sâu cho e qua nghía cái hệ thống cá áu dì ồ hịn mà các cụ tâm đắc nhá .. thề em dùng có mấy đĩa cỏ loại cop chương trình xin về rồi mua phôi 5.5K/cái đúc = ổ a sút của máy tính thoai :21::21:

mario

Xe hơi
Xe của bác thì đúng là để nguyên H.U theo xe là chuẩn nhất, nhìn cái thiết kế taplo đã biết ông thiết kế không cho ai độ H.U rồi.
Bác Khôi trích ở sau pre-amp thì đương nhiên chức năng chỉnh âm thanh vẫn còn nguyên, chỉ phục là bác tự tin chọc vào cái bo mạch đó (b)(b)(b)
Như bác chủ xị nói, âm thanh nâng cấp theo giai đoạn nó mới thú. Em đề xuất giai đoạn 2 bác nâng cấp như thế này:
- Thêm bộ xử lý âm thanh DQXS: 24-bit DA/AD, equalizer + crossover, thích hợp cho setup 3way.
- Bỏ 2 cặp loa sau, thay bằng 1 cặp KRX3 nếu bác là người ngồi sau (có tài xế), nếu không đảo lên phía trước.
- Thêm một sub 12", JL W7 là option tốt
Vậy là đủ cho một bộ nghe nhìn loại tốt, còn loại cao cấp em ko nghĩ được, xe bác có lắp Utopia cũng khó lắp vì tính tùy biến của nội thất ko cao!
cụ đề xuất đốt cháy giai đoạn quá, lúa thóc em không đủ nên không thể cố như cụ nói.
Kế hoạch em thế này, giai đoạn 2 sẽ thêm 1 ampli alpine công suất lớn để kéo cánh sau + sub focal + thêm 1 cái ắc quy
Con FP4.75 chỉ đánh cặp KR trước và cặp bầu dục sau cùng.
Giai đoạn 3: thêm KRX 3 vào cánh cửa trước, đẩy KR về cánh sau, 1 ampli FP4.75 kéo riêng KRX3 + thêm FP4.75 để kéo cặp KR với cặp bầu dục sau.
Riêng SUB sẽ thay = 27 KX + ampli dòng FP.
sau khi hoàn tất xong em sẽ thử thêm processcor và mời các cụ nghe thử thêm procce với câu âm thanh như hiện tại có khác nhau nhiều không :P
Em mới dự định thế giai đoạn 3 chắc phải năm sau, tạm thời phấn đấu giai đoạn 2 để đi chơi tết (l)

Chỉnh sửa cuối:

mario

Xe hơi
Số dây thép ở dưới có phải của cụ Minh khôi ko? co khi sang tuần em sẽ qua làm phiền cụ.cụ ngâm cứu thêm xem thế nào la ngon bổ rẻ nhất :69: rùi tư vấn cho em nhé cụ.Xe của e cũng la Teana.
Nhân tiện em muốn độ lại bô xe thành 2 bô vuông,cụ nào biết ở đâu làm cũng ngon bổ rẻ thì chỉ em với nhé!(b)(b)(b)
Cụ xem trong SG độ nhé, em vửa đặt wit tunning trong Sg 2 cái chụp pô + spoiler thế này, Em độ lại xong em up ảnh để hầu cụ nhé (l)

quangnd

Xe buýt
Đừng chụp bô như vậy xấu lắm cụ Mari ô ơi, thà làm khoét tròn 2 ống lộ ra ngoài đẹp hơn. Em cũng đang chạy Teana định lắp như cụ nhưng hôm thứ 6 bận không qua nghe được. Lúc nào cụ rảnh em mời cụ cafe cho em nghe thử chút. Cho em xin :101: nhé!

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Đọc một hồi .. ong hết cả thủ, hát u, pừ rô séc sô ... :102::102:.
Túm nại là cụ nào chê bai thì sâu cho e qua nghía cái hệ thống cá áu dì ồ hịn mà các cụ tâm đắc nhá .. thề em dùng có mấy đĩa cỏ loại cop chương trình xin về rồi mua phôi 5.5K/cái đúc = ổ a sút của máy tính thoai :21::21:
ặc ặc ném cục đá to vãi vào cả hội nghị có ngày nó uýnh cho teo luôn