[Funland] Đồ giường, tủ gỗ tự nhiên

Fly Chocopie

Xe máy
đồ gỗ phức tạp phết, ăn nhau từ đủ các khâu, từ chọn gỗ, hấp sấy đến tay nghề cưa đục, đến tận độ kỹ hoàn thiện. Cụ cũng máu những đồ gỗ già già kiểu cổ thì cụ thử qua mấy hiệu em hay mua, hàng họ làm kĩ và đẹp
vâng, cụ có địa chỉ nào tin cậy giới thiệu em với, chứ em mới tìm hiểu qua mạng, chưa đến thực tế cơ sở làm gỗ ở mấy làng nghề vì đợt này đang dịch, nên cũng chưa biết hàng nào uy tín để đặt làm đồ

Fly Chocopie

Xe máy
Cụ phải nói là thích kiểu chạm, khảm hay trơn, style phong cách gì và tầm tiền bao nhiêu mới tư vấn được.
Ngoài đồ làng nghề, em thấy đồ gỗ tự nhiên của 1 số chỗ làm cũng đẹp đấy, giá k hề rẻ nhưng làm kỹ.
Em thì thích phong cách đơn giản 1 chút, giường thì chữ X hoặc giường trám mai là oke, tủ thì làm cũng kiểu đơn giản tránh nhiều bụi trong gầm.
Em định mua đồ dùng lâu bền nên giá cả thì miễn k chênh quá nhiều với thị trường chung là được, vì em ưu tiên đồ dùng tốt, bền hơn ạ.

flowerhn

Xe điện
Sau khi em sắm hết nội thất thì cũng là lúc em biết chỗ làm tốt. Giá rẻ hơn nhiều so với chỗ đã làm:(( :((
Giường em đặt đóng 16tr trong khi chỗ khác chỉ 10tr. Gõ đỏ xịn luôn. chán

ngotominh567

Xe đạp
em có ng quen ở Thạch Thất chuyên làm gỗ đấy, làm gương luôn, mình chọn mẫu xong đặt làm là ok nhất

Fly Chocopie

Xe máy
Sau khi em sắm hết nội thất thì cũng là lúc em biết chỗ làm tốt. Giá rẻ hơn nhiều so với chỗ đã làm:(( :((
Giường em đặt đóng 16tr trong khi chỗ khác chỉ 10tr. Gõ đỏ xịn luôn. chán
Ui đúng tiền bối đây rồi, bác cho em hỏi gõ đỏ nhà bác dùng oke không ạ?
Em thấy cùng là gõ đỏ nhưng chỗ thì đóng dày dặn hơn, chỗ thì lại làm liền khối, chau chuốt hơn nên đồ nhà cụ vẫn có lí do mới đắt như vậy đấy ạ :D

Nana2015

Xe tăng
Dổi găng có khác dổi ở miền Tây Bắc không bác nhỉ? quê em khu mạn Tây Bắc thấy giờ vẫn có dổi, dùng dổi cũng hay nhưng thỉnh thoảng em thấy vẫn bị nứt nẻ với có mọt ạ
Bị nứt hoặc cong vênh là do thợ hết. Chứ ko phải tại gỗ bác ạ. Dổi găng ăn đứt loại lim nam phi

Fly Chocopie

Xe máy
Bị nứt hoặc cong vênh là do thợ hết. Chứ ko phải tại gỗ bác ạ. Dổi găng ăn đứt loại lim nam phi
Dổi cũng có 5,7 loại dổi, em chỉ ưa là dổi màu cũng sáng sủa. Em ở khu vực Tây bắc, thợ bảo giờ gỗ quý cũng hết rồi bác ạ, trên đó giờ chỉ ưa dùng pơ mu, dổi với gỗ tếch thôi. còn Hương, Lát cũng hết sạch

nguyenvudong6789

Xe đạp
quan trọng là tay nghệ thợ làm ý cụ ạ

duongbinh07

Xe điện
Em xin chào cccm,
Đợt này nhà em có dự định mua bộ giường, tủ gỗ tự nhiên và đang có ý định về các làng nghề đặt do em đi quanh Định Công với Đê La Thành thì chưa ưng chất lượng lắm, các cụ cho em xin ít tư vấn về:
1. Nên về làng nghề nào để xem đồ? Em thấy quanh Hà Nội thì có Chàng Sơn (Thạch Thất), Làng Vạn Điểm (Thường Tín), Làng Liên Hà (Đông Anh) nhưng chưa biết nên xem ở đâu và nếu vào làng nghề thì chọn nhà nào để làm. Em không phải người trong nghề nên cũng muốn tìm chỗ làm uy tín để làm đồ cẩn thận, tính em ăn chắc mặc bền nên mua thì sẽ dùng lâu dài ạ.
2. Nên chọn gỗ gì thì hợp lý? Em thấy trên mạng các bác đang chuộng dùng gỗ gõ đỏ Nam Phi và hương Đá, cho em hỏi các loại gỗ này sau có co ngót nứt nẻ gì không?
Em xin cảm ơn
Thực tế là gỗ thịt tự nhiên loại rẻ thì lại sấy đạt chuẩn ít co ngót, nếu ko gỗ công nghiệp loại tốt cũng ko hề nứt ngót.
Gỗ bác kể thì lại chỉ để khô tự nhiên ko hề sấy nên co ngót nứt nẻ nhiều hơn.
Nhà em về La Xuyên bạt ngàn nếu cụ thích về xem nhé. Hàng cũng chuẩn mà giá ko hét.

ocean08

Xe điện
Em thì thích phong cách đơn giản 1 chút, giường thì chữ X hoặc giường trám mai là oke, tủ thì làm cũng kiểu đơn giản tránh nhiều bụi trong gầm.
Em định mua đồ dùng lâu bền nên giá cả thì miễn k chênh quá nhiều với thị trường chung là được, vì em ưu tiên đồ dùng tốt, bền hơn ạ.
Mình đã xem và dùng đồ của 1 vài nơi, đưa thông tin để Cụ xem tham khảo: Gỗ Việt (gỗ Gụ, Óc Chó, có 4 showroom ở HN), Grandbois (có Gụ, Hương, Cẩm lai...). Nhà mình đang dùng thấy đồ của Gỗ Việt làm kiểu đơn giản, chắc chắn, k dùng đinh vít, chỉ dùng mộng.
Còn nếu Cụ muốn dùng gỗ Óc chó thì có Ahome ở Phan Kế Bính cũng đẹp.

flowerhn

Xe điện
Ui đúng tiền bối đây rồi, bác cho em hỏi gõ đỏ nhà bác dùng oke không ạ?
Em thấy cùng là gõ đỏ nhưng chỗ thì đóng dày dặn hơn, chỗ thì lại làm liền khối, chau chuốt hơn nên đồ nhà cụ vẫn có lí do mới đắt như vậy đấy ạ :D
Mình là người mua. Việc thua người bán là điều ko có gì phải bàn. Phải nói thị trường nội thất nó rộng nhớn quá :))

Nana2015

Xe tăng
Dổi cũng có 5,7 loại dổi, em chỉ ưa là dổi màu cũng sáng sủa. Em ở khu vực Tây bắc, thợ bảo giờ gỗ quý cũng hết rồi bác ạ, trên đó giờ chỉ ưa dùng pơ mu, dổi với gỗ tếch thôi. còn Hương, Lát cũng hết sạch
Nếu dổi găng còn nhiều thì cụ hỏi xem họ đóng bao tiền một mét thế. Tủ quần áo ý.

Fly Chocopie

Xe máy
Thực tế là gỗ thịt tự nhiên loại rẻ thì lại sấy đạt chuẩn ít co ngót, nếu ko gỗ công nghiệp loại tốt cũng ko hề nứt ngót.
Gỗ bác kể thì lại chỉ để khô tự nhiên ko hề sấy nên co ngót nứt nẻ nhiều hơn.
Nhà em về La Xuyên bạt ngàn nếu cụ thích về xem nhé. Hàng cũng chuẩn mà giá ko hét.
giờ em mới biết cái này, thank bác nhiều, nhưng gỗ tự nhiên loại tốt thì cũng đỡ mối mọt hơn chứ bác nhỉ? hay lúc làm gỗ tự nhiên có yêu cầu thợ sây lên được không?
Cá nhân bác đánh giá thì nên dùng loại nào hơn để em tham khảo với :D

Fly Chocopie

Xe máy
Mình đã xem và dùng đồ của 1 vài nơi, đưa thông tin để Cụ xem tham khảo: Gỗ Việt (gỗ Gụ, Óc Chó, có 4 showroom ở HN), Grandbois (có Gụ, Hương, Cẩm lai...). Nhà mình đang dùng thấy đồ của Gỗ Việt làm kiểu đơn giản, chắc chắn, k dùng đinh vít, chỉ dùng mộng.
Còn nếu Cụ muốn dùng gỗ Óc chó thì có Ahome ở Phan Kế Bính cũng đẹp.
em có lướt qua Grand bois nhưng mẫu mã thì chưa ưng lắm, các hàng gỗ kia thì cũng hơi overprice quá :(

Fly Chocopie

Xe máy
Nếu dổi găng còn nhiều thì cụ hỏi xem họ đóng bao tiền một mét thế. Tủ quần áo ý.
Em cũng không biết dổi găng khác gì mấy loại dổi trên chỗ em làm không, nhưng giá thì chắc cũng k quá đắt như cụ đặt dưới này làm gỗ gõ đỏ hay gỗ hương đâu ạ, chắc chỉ loanh quanh giá của gỗ tếch thôi bác ơi, gỗ tếch thì khoảng dưới 20 củ 1 cái tủ ạ

tangquocphong341

Xe đạp
gỗ dổi cũng dc đấy cụ đừng làm gỗ xoan

ocean08

Xe điện
em có lướt qua Grand bois nhưng mẫu mã thì chưa ưng lắm, các hàng gỗ kia thì cũng hơi overprice quá :(
Mua sẵn thì em thấy mấy hãng đấy ổn. Còn đóng kiểu Xoan đào, Sồi, Tần bì hay Hương...thì lại là dòng may đo theo kích thước và chất lượng đóng cũng tùy chỗ. Nếu đặt đóng mấy loại này thì Cụ nghiên cứu các chỗ đóng chất lượng chút vì tay nghề đóng và phụ kiện chiếm phần quan trọng chất lượng đồ (tất nhiên giá cũng sẽ cao hơn).