[Funland] Đỡ đẻ Mèo!

battai

Xe buýt
Nhà em nuôi mèo để đuổi chuột gần 20 năm nay. Hiện vẫn đang nuôi một con mèo đực ta được gần 7 năm nhưng nó có triệu chứng của tuổi già, chỉ ăn và ngủ ko đuổi chuột nữa nên em muốn bắt thêm một con, cụ chủ còn thừa con nào thì cho em mua một con đực về nuôi được ko ạ?

Dream22015

Xe buýt
Cụ chủ làm cháu nhớ đợt cháu ôn thi ĐH ( 1999). Đêm đó nó cứ quanh quẩn chỗ cháu ngồi học, và meo meo. Cháu nghĩ chắc sắp đẻ, thế là kiếm cho nó cái thùng carton, đặt lên trên hòm thóc, bế nó đặt vào đó.
Sáng hôm sau được 4 bé mèo con.
Xưa cách đây cũng 30 năm nhà e nuôi mèo. Cứ tự ăn tự đẻ thui.
Nhưng e ngạc nhiên mèo cứ đẻ 4 thì còn 2, đẻ 3 thì còn 1.5 ,... không chỉ nhà em mà nhà hàng xóm cũng như vậy.
Em thấy mọi người bảo có mèo đẻ phải trông không mèo đực nó đến nó lấy rẽ (tức là nó đã cấp giống thì nó lấy 1 nửa, kiểu ăn thịt luôn).
Khủng khiếp nhất là trường hợp đẻ 3. Vài hôm đầu 3 con nhưng đùng 1 cái chỉ thấy 1 con theo mẹ, xong loanh quoanh lúc nào đó sẽ thấy 1/2 con ở chỗ nào đó ~X(. Lần e nhìn thấy 1/2 con mà em ám ảnh suốt đến bây giờ.
Các cụ mèo học, nuôi mèo nhiều có giải thích đc hiện tượng này cho em thông tỏ với? Giờ e giải thích hay là mèo mẹ nó đẻ xong nó thiếu chất nhưng người ta nói: Hổ dữ ko ăn thịt con, sao có chuyện đó đc? #-o

tdtd

Xe điện
Nhà em nuôi mèo để đuổi chuột gần 20 năm nay. Hiện vẫn đang nuôi một con mèo đực ta được gần 7 năm nhưng nó có triệu chứng của tuổi già, chỉ ăn và ngủ ko đuổi chuột nữa nên em muốn bắt thêm một con, cụ chủ còn thừa con nào thì cho em mua một con đực về nuôi được ko ạ?
Sao đã già ạ? Mèo nhà cháu đang nuôi được 12 năm, hiện vẫn ok lắm

tdtd

Xe điện
Xưa cách đây cũng 30 năm nhà e nuôi mèo. Cứ tự ăn tự đẻ thui.
Nhưng e ngạc nhiên mèo cứ đẻ 4 thì còn 2, đẻ 3 thì còn 1.5 ,... không chỉ nhà em mà nhà hàng xóm cũng như vậy.
Em thấy mọi người bảo có mèo đẻ phải trông không mèo đực nó đến nó lấy rẽ (tức là nó đã cấp giống thì nó lấy 1 nửa, kiểu ăn thịt luôn).
Khủng khiếp nhất là trường hợp đẻ 3. Vài hôm đầu 3 con nhưng đùng 1 cái chỉ thấy 1 con theo mẹ, xong loanh quoanh lúc nào đó sẽ thấy 1/2 con ở chỗ nào đó ~X(. Lần e nhìn thấy 1/2 con mà em ám ảnh suốt đến bây giờ.
Các cụ mèo học, nuôi mèo nhiều có giải thích đc hiện tượng này cho em thông tỏ với? Giờ e giải thích hay là mèo mẹ nó đẻ xong nó thiếu chất nhưng người ta nói: Hổ dữ ko ăn thịt con, sao có chuyện đó đc? #-o
Nhà cháu không thấy hiện tượng này.
Có con thì nó mang con nó đi chỗ khác, nhưng vẫn đầy đủ. Mọi người bảo do mình bắt con nó, nên nó tha đi.
Con bên trên cháu kể, cháu bắt con nó xem thoải mái, nó vẫn ở đó.

GiangNH3011

Xe tải
Mèo nhà cụ chủ giỏi quá! Đẻ 1 lúc được tận 8 bé. Em vẫn nhớ mèo nhà em đẻ, nó cũng chui lên giường em đẻ do trước đó em hay cho nó đi ngủ cùng. Đang đêm nó đẻ làm em thức, lúc đó đẻ được 2 chú rồi, em la toáng lên gọi mẹ giải cứu, mẹ em fai lấy ngay cái thùng mì, trải khăn để lót lông nó đẻ nốt. Nó đẻ được 5 con, con còn chưa mở mắt thì bị bắt mất. Em và mẹ em chăm bộ 5 con từ mua xi lanh bơm sữa cho bọn nó ăn rồi đến nấu cháo, cơm cho nó. Trộm vía cả 5 con đều khỏe mạnh. Trong 5 con thì 4 đực, 1 cái, lúc đầu dự tính cho bớt, chỉ để lại 1-2 con để nuôi. Nhưng về sau thương quá, nhà em cho đúng con cái rồi để lại 4 con đực nuôi. 4 chú thì 2 chú bị bắt mất, 1 chú thì bị ốm chết, đến giờ còn 1 chút, cũng được 16 tuổi rồi, giờ nó già, răng gãy gần hết, người còn da bọc xương nhưng rất tình cảm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mèo ta cái mà màu vàng là khá hiếm đấy Trục.
Gen thông thường thì mèo vàng đa số là đực, tam thể là cái. Còn đen trắng với mướp thì giới tính linh tinh.
Ồ...tôi chưa hiểu lắm?
( giới tính linh tinh ) ở đây sẽ hiểu thế nào? Đực,cái,lưỡng tính?

Trục

Xe ba gác
Em mèo trắng tinh xinh quá, muốn xin mà nhà em 3 con rồi nên thôi :)) Chị mèo cái nhà em nuôi chưa được 1 nămđã có bầu. May bầu mỗi 1 con nên nuôi cố rồi triệt sản anh mèo đực rồi. Giờ là 1 gia đình yên ấm nhưng chị mèo kia chăc không hiểu sao anh mèo đực đang húng mà giờ hiền như bụt :))
Mèo trắng thì may ra thằng nhóc 7 tuổi nhà em nhường lại 1 con, mèo vàng thì không đứa nào giữ vì nhà có con mèo cái rồi Cụ ạ.
Mèo triệt sản rồi thì nó đụt lắm, có khi chả buồn bắt chuột cơ.
Cụ chủ làm cháu nhớ đợt cháu ôn thi ĐH ( 1999). Đêm đó nó cứ quanh quẩn chỗ cháu ngồi học, và meo meo. Cháu nghĩ chắc sắp đẻ, thế là kiếm cho nó cái thùng carton, đặt lên trên hòm thóc, bế nó đặt vào đó.
Sáng hôm sau được 4 bé mèo con.
Dạ, con mèo nhà em đẻ 5 con đầu, cho bọn nó bú, đến lúc tòi ra con thứ 6 nó cuống, thế là em lại phải gom bọn mèo con lại một chỗ để nó đẻ tiếp ạ.
Chứ để yên chắc vài con chết ngạt, vì nó đẻ, nom cũng khá mệt.
Em về trong nhà cũ thì mới nuôi được con này, chứ ở ngoài quốc lộ, bọn mèo tặc nó hay bắn mèo lắm, nên ngoài đó, em mất 3 con rồi.
Mèo nhà cụ chủ giỏi quá! Đẻ 1 lúc được tận 8 bé. Em vẫn nhớ mèo nhà em đẻ, nó cũng chui lên giường em đẻ do trước đó em hay cho nó đi ngủ cùng. Đang đêm nó đẻ làm em thức, lúc đó đẻ được 2 chú rồi, em la toáng lên gọi mẹ giải cứu, mẹ em fai lấy ngay cái thùng mì, trải khăn để lót lông nó đẻ nốt. Nó đẻ được 5 con, con còn chưa mở mắt thì bị bắt mất. Em và mẹ em chăm bộ 5 con từ mua xi lanh bơm sữa cho bọn nó ăn rồi đến nấu cháo, cơm cho nó. Trộm vía cả 5 con đều khỏe mạnh. Trong 5 con thì 4 đực, 1 cái, lúc đầu dự tính cho bớt, chỉ để lại 1-2 con để nuôi. Nhưng về sau thương quá, nhà em cho đúng con cái rồi để lại 4 con đực nuôi. 4 chú thì 2 chú bị bắt mất, 1 chú thì bị ốm chết, đến giờ còn 1 chút, cũng được 16 tuổi rồi, giờ nó già, răng gãy gần hết, người còn da bọc xương nhưng rất tình cảm.
Dạ, em tưởng 8 con là hết, ngồi lọc bọn nó ra cho tăng sau 3 con bú thì nó lại tòi ra con thứ 9 nữa ợ. :)) Tổng đàn cả mèo mẹ là Chục con. :))

Trục

Xe ba gác
Dạ, có 9 con nên thoải mái cụ ạ, trừ hai con trắng con em giữ, 1 con đen phần cụ bên trên, thì cụ chọn con nào cũng được.

Mimeo

Xe điện
Không đụt cụ nhé. "Anh" mèo nhà em ngày xưa vẫn đi bắt chuột và oánh lộn đều.
Đúng rùi ạ. Mèo già nhà em (7 năm tuổi) cũng bị thành công công, nhưng vẫn tinh anh, bị xích kỹ mà vẫn bắt chuột, bắt gián, thạch sùng kỹ luôn. Có hôm thả cho đi chơi ngoài vườn 1 tý mà còn bắt cả chim 🐦 sẻ mang về.

Mỗi ngày em cho 1 viên dầu gấc Vinaga, loại này hỗ trợ mắt cho ẻm ấy :)) và giảm hẳn cả rụng lông nữa

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đúng rùi ạ. Mèo già nhà em (7 năm tuổi) cũng bị thành công công, nhưng vẫn tinh anh, bị xích kỹ mà vẫn bắt chuột, bắt gián, thạch sùng kỹ luôn. Có hôm thả cho đi chơi ngoài vườn 1 tý mà còn bắt cả chim 🐦 sẻ mang về.

Mỗi ngày em cho 1 viên dầu gấc Vinaga, loại này hỗ trợ mắt cho ẻm ấy :)) và giảm hẳn cả rụng lông nữa
Ôi dồi ôi, lần đầu tiên em nghe mèo dùng món này 😂

Mimeo

Xe điện
Ôi dồi ôi, lần đầu tiên em nghe mèo dùng món này 😂
Vâng, em hay lê la mấy group FB hội mèo nên biết ạ. Tuổi già nào có tha ai đâu. Mà con vật nuôi trong nhà, bảo vệ nhà mình khỏi chuột bọ rắn rết.... thì cũng góp công sức vậy đó. Chỉ cần ẻm ấy còn thở là còn đc chăm lo chu đáo ạ :D

Tiện em khoe cái nhà mới mùa đông của ẻm luôn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng, em hay lê la mấy group FB hội mèo nên biết ạ. Tuổi già nào có tha ai đâu. Mà con vật nuôi trong nhà, bảo vệ nhà mình khỏi chuột bọ rắn rết.... thì cũng góp công sức vậy đó. Chỉ cần ẻm ấy còn thở là còn đc chăm lo chu đáo ạ :D

Tiện em khoe cái nhà mới mùa đông của ẻm luôn

Kể nhà sản xuất khoét thêm mấy vết chân mèo xung quanh nữa thì perfect ạ 🤣

Trục

Xe ba gác
Không đụt cụ nhé. "Anh" mèo nhà em ngày xưa vẫn đi bắt chuột và oánh lộn đều.
Thế thì chắc hên xui thật, bé nhà em nó bảo, đi triệt sản con mèo mẹ, hết 1 triệu đấy, con chẳng có $ đâu. =))

Mimeo

Xe điện
Kể nhà sản xuất khoét thêm mấy vết chân mèo xung quanh nữa thì perfect ạ 🤣
Hihi, em cũng thích thế mà. Nhưng tìm mua lại ko có ạ, được mỗi mẫu này nhìn yêu nhất :))

Thế thì chắc hên xui thật, bé nhà em nó bảo, đi triệt sản con mèo mẹ, hết 1 triệu đấy, con chẳng có $ đâu. =))
Cụ có thể theo dõi Trạm cứu hộ Hà Nội hoặc Nhận nuôi thú cưng ở Hà Nội vì hay có chương trình liên kết với các phòng khám, giá triệt sản tốt hơn nhiều ạ.

Em cực kỳ ủng hộ việc triệt sản vật nuôi vì rất nhiều lợi ích. Trong đó có cả việc mình đỡ vất vả chăm sóc nó đẻ, chính bản thân nó cũng khoẻ mạnh sống lâu hơn (giống như người ấy, càng sinh đông con thì càng mau già sức khoẻ suy yếu). Sau nữa là nghĩ cho các con của nó liệu cho ai thì ngta nuôi sống chết thế nào. Nghĩ tội lắm.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Ai đã nuôi mèo, đều thấy thương nó, mèo tình cảm (theo cách mèo), cũng ko khác Chó. Bạn Beo nhà này mới gần 11 tháng, 5,5 kg, như con báo con, nghịch tợn!

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Ai đã nuôi mèo, đều thấy thương nó, mèo tình cảm (theo cách mèo), cũng ko khác Chó. Bạn Beo nhà này mới gần 11 tháng, 5,5 kg, như con báo con, nghịch tợn!

Xe nội lước

Xe container
7 tuổi nó chưa già đâu. Nó hết động lực của cuộc sống đấy cụ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
7 tuổi nó chưa già đâu. Nó hết động lực của cuộc sống đấy cụ ạ.
🤣🤣🤣🤣
7 tuổi chưa già đâu cụ ơi. Cụ tìm bạn gái cho anh ý xem sao 🤣