Thảo luận Độ bền của Toyota Vios

cocsku

Xe cút kít
Thời em đi mua Vios thì người ta cũng đang dùng Vios và Elantra, Verna làm taxi. Đến nay thấy Vios taxi thời đó vẫn còn chạy đầy đường trong khi Elantra và Verna thì tuyệt không còn thấy chiếc nào. Không biết chúng còn tồn tại để hoàn lương hay không. Dù sao vẫn phải công nhận sự bền bỉ của hàng Toy.

alexdaonguyen

Xe hơi
Vios e thấy taxi chạy toàn 30-40 vạn xong hoàn lương lại chạy ngon.

alexdaonguyen

Xe hơi
Các cụ nhìn thấy Zace 30 vạn mới được cấp tiền bảo dưỡng, thay thế phụ tùng lần đầu chưa? Xe cơ quan e đấy, đi vẫn ngon choét =)) Thánh Toy là nó chứ đâu, cơ quan e, cả fan Hàn, Nhật, Âu đều thừa nhận nó quá trâu bò. Mặt mạnh của Toy đánh đúng tâm lý của dân Việt mình nên dân chuộng thôi. Các cụ cứ chém nó chẳng thể hỏng nhưng thứ nó ko có. Nhưng đúng là những thứ nó có rất khó hỏng (bền:)))
E kết câu cuối của cụ kaka
Mấy đứa bạn e chạy công trình vẫn đi Zace phi ầm ầm

SuperUser

Xe tăng
Innova đi so với zace thế nào cụ

Thobill

Xe hơi
Cụ Zace với cụ Vios là anh em con bác con chú mà!

simca

Xe hơi
Thời năm 2008, em gom cả nhà cũng chỉ đủ tiền mua con xe còi vios. Với tâm lý có xe tránh được nắng mưa là tốt rồi, thấy nhiều xe đẹp hơn mà ko có tiền để với. Mang xe về ngoài niềm vui, cũng thấy không ít điều chưa vui lắm, nào là xe có vẻ mỏng mảnh, độ ồn lớn ....v.v.
Thế rồi cứ đi và đi, em cũng chẳng để ý cứ 5000km thì thay dầu, hết xăng thì đổ, lúc 92, lúc 95 loạn xà cào. Đến nay đã 8 năm đi được đến 10 vạn mới quay lại để ý chẳng thấy nó hỏng cái gì. Có mỗi cái gạt nước mưa em bị bọn trộm nó xoáy mất phải mua mới thay vào. Đến cái ắc quy em cũng chạy đến 6 năm mới thay.

Thế mới biết làm sao dân mình vẫn nhiều người thích Toy, giá trị bán lại là một chuyện, nhưng nó không hỏng gì thì mình cũng đỡ phải quan tâm đến nó nhiều trong quá trình xử dụng.
=)) Con Fiat Siena nhà em nó cũng giống con vầy của cụ là thế éo nào cụ nhỉ =))

nvthanh

Xe hơi
Dạ em đồng ý là phần nhiều VIOS dùng làm dv taxi. Và nghe các bác tài đều nói là chẳng hỏng gì

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế chứng minh các hãng taxi thường mua Toyota Vios và Toyota Innova là nhiều, nói thật taxi họ đi 1 tháng bằng xe gia đình đi vài tháng, thậm chí 1 năm thì đủ biết Toyota Vios và Toyota Innova là ntn. Chăm sóc thì chắc chắn taxi ko chăm sóc bằng gia đình rồi. Nói ra thì bảo là thần thánh Toyota, nhưng Toyota thường toàn dùng điều chỉnh bằng cơm thì hỏng sao được, chẳng hạn như túi khí bị giảm, gương cơ, điều hòa điều chỉnh cơ...phụ tùng dễ thay thế và rẻ, như mấy xe Hàn Quốc cùng phân khúc, cùng đời thường tích hợp nhiều đồ điện tử nên đôi khi hỏng là phải thay sẽ tốn kém hơn, đồ điện tử thường không phù hợp với khí hậu miền bắc nóng ẩm, nồm. Nhiều người mua xe gia đình mua Toyota Vios hay Toyota Innova cũng có cái lý của họ dù xe cũng có nhiều điểm dở là vỏ mỏng ồn, không trang bị nhiều options...do nhiều người thích rẻ, bền nên Toyota VN hay làm giá với mấy xe sản xuất, lắp ráp trong nước.
Nêu mua xe Toyota Vios thì rất cẩn thận với taxi hoàn lương, còn nếu xe gia đình chuẩn thì đi cứ xác định thoải mái không phải nghĩ, tuy nhiên Toyota Vios vỏ mỏng, ồn và ít trang bị options so với xe hàn quốc cùng phân khúc nên cân nhắc khi mua.
Các cụ cứ bị nhồi sọ bởi cái luận điệu vì cơm không hỏng
em yaris nhập pháp, cảm biến chi chít từ khí thải, hồi khí thải, cân bằng điện tử, abs, 7 túi khí,vv...vvv mà đi 10v chỉ có thay dầu với bugi, lọc gió, vệ sinh lặt vặt
cái xe hàn cùng đời em óp ngang cơ thì hỏng lặt vặt bỏ mẹ
cụ xem cam nhập điện tử cũng nhiều mà cụ thấy nó hỏng bao giờ chưa ?

alexdaonguyen

Xe hơi
Toy nó ra Innova để thay cho dòng Zace mà

dinhngan

Xe tăng
Cụ đi tám vạn rồi mà chỉ phải thay dầu thôi á, thế còn lọc dầu, lọc xăng, dầu phanh, bảo dưỡng hệ thống xylanh phanh, họng hút, hệ thống điều hòa, thay bugi, lốp, lọc gió... Cụ mà không bảo dưỡng đúng lịch là xe không ngon lành đâu nhé, mặc dù nó vẫn chẳng chịu hỏng. Nhưng cũng ko phải vì thế mà mình ko làm theo khuyến cáo của hãng, cháu để ý là dầu phanh nên thay ở KM số 40,000.

dinhngan

Xe tăng
Thực tế chứng minh các hãng taxi thường mua Toyota Vios và Toyota Innova là nhiều, nói thật taxi họ đi 1 tháng bằng xe gia đình đi vài tháng, thậm chí 1 năm thì đủ biết Toyota Vios và Toyota Innova là ntn. Chăm sóc thì chắc chắn taxi ko chăm sóc bằng gia đình rồi. Nói ra thì bảo là thần thánh Toyota, nhưng Toyota thường toàn dùng điều chỉnh bằng cơm thì hỏng sao được, chẳng hạn như túi khí bị giảm, gương cơ, điều hòa điều chỉnh cơ...phụ tùng dễ thay thế và rẻ, như mấy xe Hàn Quốc cùng phân khúc, cùng đời thường tích hợp nhiều đồ điện tử nên đôi khi hỏng là phải thay sẽ tốn kém hơn, đồ điện tử thường không phù hợp với khí hậu miền bắc nóng ẩm, nồm. Nhiều người mua xe gia đình mua Toyota Vios hay Toyota Innova cũng có cái lý của họ dù xe cũng có nhiều điểm dở là vỏ mỏng ồn, không trang bị nhiều options...do nhiều người thích rẻ, bền nên Toyota VN hay làm giá với mấy xe sản xuất, lắp ráp trong nước.
Nêu mua xe Toyota Vios thì rất cẩn thận với taxi hoàn lương, còn nếu xe gia đình chuẩn thì đi cứ xác định thoải mái không phải nghĩ, tuy nhiên Toyota Vios vỏ mỏng, ồn và ít trang bị options so với xe hàn quốc cùng phân khúc nên cân nhắc khi mua.
Cháu thấy xe vios E và G cũng có nhiều thứ phết chứ có phải chỉnh cơm hết đâu. Đợt bán em vios đi vì bí tiền, sau định mua Lác SE nhập đi được gần 2 vạn, xe đi được 2 năm, hôm đầu đi thì hỏng còi, toàn phải còi bằng mồm, hôm sau đi lên Yên Bái thì gương cụp điện bị hỏng một bên, bực mình quá về trả luôn( xe mua của người quen). Nói chung là Thần thánh nó cũng có cái lý do của nó, không phải tự nhiên mà nó bán được nhiều xe, và người dân lại thích xe cũ của Toy hơn các hãng khác. op sừn có vẻ đơn giản nhưng đủ dùng, còn lại ít phải đi vào gara sửa là thích rồi. Ngoài khoản tốn kém còn mất thời gian, xe hàn tôn kém hơn nên nhanh bị mọt hơn, xe cũ civic đời 2006 toàn để ở gốc cây, không nắng nhưng mưa gió bão bùng mà cũng có bỉ mọt gỉ đâu.

ubisapro

Xe trâu
Cháu thấy xe vios E và G cũng có nhiều thứ phết chứ có phải chỉnh cơm hết đâu. Đợt bán em vios đi vì bí tiền, sau định mua Lác SE nhập đi được gần 2 vạn, xe đi được 2 năm, hôm đầu đi thì hỏng còi, toàn phải còi bằng mồm, hôm sau đi lên Yên Bái thì gương cụp điện bị hỏng một bên, bực mình quá về trả luôn( xe mua của người quen). Nói chung là Thần thánh nó cũng có cái lý do của nó, không phải tự nhiên mà nó bán được nhiều xe, và người dân lại thích xe cũ của Toy hơn các hãng khác. op sừn có vẻ đơn giản nhưng đủ dùng, còn lại ít phải đi vào gara sửa là thích rồi. Ngoài khoản tốn kém còn mất thời gian, xe hàn tôn kém hơn nên nhanh bị mọt hơn, xe cũ civic đời 2006 toàn để ở gốc cây, không nắng nhưng mưa gió bão bùng mà cũng có bỉ mọt gỉ đâu.
Nhiều cụ cứ nghĩ dân mua Toy toàn bầy đàn, mua theo tâm lý đám đông mà ko hiểu nhu cầu mỗi người khác nhau. Bên nhà e có 1 e vios và gentra 05, dùng 10 năm rồi bán. Và hiển nhiên về chất lượng còn lại ( máy, khung gầm, vỏ) => giá bán, khỏi nói các cụ cũng biết. Hỏi sao dân mình ko chuộng@@.

Ốp thì ko cần nhiều, chỉ cần những thứ cần thiết e nghĩ là đủ. Nhiều quá như xe Hàn lại phí, ít quá như thánh Toy thì chán :)) e thấy a Toy nghiên cứu ốp e ỉn vừa ra chuẩn, thiếu cruise control thôi. Ốp thế là vừa, quan điểm của e là vậy. Mà phải công nhận bọn Toy ko lắp thì thôi, nếu lắp đúng từ hãng ra thì đồ ốp nó chuẩn hơn xe Hàn.

Duongqv

Xe hơi
Hai anh em nhà hàng xóm cạnh nhà mình nhận e limo 2010 chạy 2 ca ngày đêm đến giờ hơn 60 Vạn mà chỉ thay day curoa vãi cả lúa.

cugieo

Xe tăng
Nhìn mấy con xe Toyota Camry đời 1999 hay Toyota Yaris đời 2000...khung gầm chẳng thấy mọt gì, mà cũng dãi dầm mưa nắng suốt, hay mấy con Toyota VIOS LIMO chạy taxi cũng chạy suốt và dầm mưa nắng mà máy móc, khung gầm vẫn ngon. Về khoản này Toyota đánh trúng vào tâm lý một số người dân VN là ăn chắc mặc bền. Xe Hàn Quốc hiếm có được con như thế.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi tám vạn rồi mà chỉ phải thay dầu thôi á, thế còn lọc dầu, lọc xăng, dầu phanh, bảo dưỡng hệ thống xylanh phanh, họng hút, hệ thống điều hòa, thay bugi, lốp, lọc gió... Cụ mà không bảo dưỡng đúng lịch là xe không ngon lành đâu nhé, mặc dù nó vẫn chẳng chịu hỏng. Nhưng cũng ko phải vì thế mà mình ko làm theo khuyến cáo của hãng, cháu để ý là dầu phanh nên thay ở KM số 40,000.
Em cứ tống ra hãng, họ cứ thế thay theo định kỳ. Như liệt kê của cụ ở trên thì có một số thứ không chưa phải động đến: hệ thống xi lanh phanh, hệ thống điều hòa, Bugi.....
Ắc quy thì khoảng 7 vạn mới phải thay.

dinhngan

Xe tăng
Em cứ tống ra hãng, họ cứ thế thay theo định kỳ. Như liệt kê của cụ ở trên thì có một số thứ không chưa phải động đến: hệ thống xi lanh phanh, hệ thống điều hòa, Bugi.....
Ắc quy thì khoảng 7 vạn mới phải thấy.
Chau thấy dầu phanh nên thay khi đi đc tầm 4 vạn, theo khuyến cáo của hãng, vì theo thời gian dầu phanh sẽ bị nhiễm nước do tính háo nước của nó, dẫn đến thay đổi nhiệt độ sôi của dầu, tạo ra bọt khí, dẫn tới áp lực dầu khi ta đạp phanh ko đủ. Còn dầu phanh bị ẩm làm quả piston phanh có thể bị gỉ. Dẫn tới kẹt. Về lý thuyết là như thế, nhưng mình vẫn có thể đi quá số km đấy cũng chẳng vấn đề gì, vì đồ toy nó bền. Cẩn thận thì tháo ra bảo duỡng, chủ yếu là làm sạch và lắp lại thêm tí mỡ. Dầu thì thay mới, tất cả công với dầu hết 1,2 đi 5 vạn nữa. Nhưng lúc bảo dưỡng xylanh phanh cụ nên đứng đấy canh xem họ có làm đúng ko. Cái bugi thì thay cũng tốt vì nó cũng rẻ, ko thì cũng chẳng vấn đề gì tháo ra vẫn khô ron.
Điều hòa thấy bảo là họ vệ sinh xong không khí sẽ trong lành hơn, cháu thấy cũng được vì xe đi lâu ngày chắc hệ thống đường ống sẽ bị bẩn, toy tạch lại không có lọc điều hòa nên càng bẩn. Đầu tư tí cho yên tâm.

Isu_zu

Tháo bánh
Chau thấy dầu phanh nên thay khi đi đc tầm 4 vạn, theo khuyến cáo của hãng...
Vụ dầu phanh này cũng tuỳ, e thí nghiệm với phanh đĩa xe máy, để cả 12 năm không thay dầu, phanh vẫn ăn cứng ngay khi bóp :)).

dinhngan

Xe tăng
Vụ dầu phanh này cũng tuỳ, e thí nghiệm với phanh đĩa xe máy, để cả 12 năm không thay dầu, phanh vẫn ăn cứng ngay khi bóp .
Cháu đi xe máy từ 2011 tới giờ cháu chưa bao giờ bảo duỡng cái gì ngoài thay dầu nhớt, nhưng vẫn chạy tốt.
Ý cháu muốn nói là dầu phanh thay đc thì tốt hơn, vì hệ thống phanh nó rất quan trọng trong chiếc xe, cộng với giá thành thay rất rẻ, chưa tới 350k, chưa đổ đc nửa bình xăng. Mà thay xong đi tầm 5 vạn nữa mới phải nghĩ tới nó.
Hãng quy định 4vạn, cụ có thể chưa thay ở mức đó, nhưng đi đến 6 - 7 vạn thì nên thay. Vì theo thời gian thì loại dầu gì cũng bị lão hóa hết.