[Funland] Động cơ 1 pha chạy có tải khoảng 20s bị dừng

Ngo Rung

Xe lăn
Em cũng đang định tag nhờ các cao thủ mà ngại các cụ ấy đang tất niên :D
Lão đo điện dung tụ chạy chưa? Lúc máy có tải có nghe tiếng kêu gì khác thường ko? Máy có bị nóng hơn bình thường ko?
Nếu để không tải chạy khoảng 15ph mà vẫn chạy bình thường, ko có tiếng kêu gì khác lạ thì thay tụ chạy đi. Bị giảm điện dung đấy, ko chết hẳn nên vẫn chạy ko tải được \m/

ntquantn

Xe buýt
Thêm cách test nhanh và đơn giản bằng tay và mũi =))
nếu sờ tay lên motor thấy nóng (nhiều hoặc ít, nóng nhanh hoặc chậm), nếu cộng thêm mùi khét thì cuộn dây chắc chắn tèo rồi (nặng nhẹ tùy thuộc độ nóng, tốc độ nóng và độ thơm tỏa ra =)) )

ntquantn

Xe buýt
Em nhờ min mod mấy hôm cho CC tư vấn nhanh.

Em hay nghịch ngợm, kiến thức điện cũng lõm bõm nên CC chém nhẹ tay

Nhà em có máy xay gìò chả thông số như sau:
Công suất 3kw
I=15A
điện 220V, 1pha
Tốc 2900v/phút
Sử dụng 2 tụ: Tụ đề 300 mF, tụ ngâm 40mF (2 tụ đều còn tốt - em dùng đồng hồ đo và đã lắp thử sang máy khác xay giò vẫn tốt)
Tình trạng chạy không tải khoảng 20s không thấy hiện tượng gì. Nhưng khi có tải (khi xay giò) thì sau 20s thì máy bị ì không chạy nữa.
Em đoán cuộn dây chạy bị hỏng vì sau khi khởi động hai cuộn chạy và đề làm việc, khi mô tơ đạt tốc mặt vít sẽ bung ra ngắt dòng điện chạy qua và chỉ còn cuộn chạy hoạt động. Vì không tải nên không thấy hiện tượng gì nhưng khi có tải nặng sẽ không duy trì được. Em đo 3 cuộn dây thông số như sau:
Dây le qua mặt vít: 0,8 ohm
Dây chạy 1,1 ohm
Dây đề 3,2 ohm
CC thông thái xem giúp hộ em xem nó bị bệnh gì trước khi mang ra thợ với, em ghét ăn thịt lừa lắm :D
Cụ đo cuộn chạy xem có cân nhau ko? Trường hợp cuộn dây om hay dò nhẹ (do lâu ngày hoặc do ẩm làm lớp cách điện kém đi) nên đo sẽ hơi khó phân biệt. Đo lúc máy nguội và đo lúc vừa chạy xong mới dễ thấy sai số

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Lão đo điện dung tụ chạy chưa? Lúc máy có tải có nghe tiếng kêu gì khác thường ko? Máy có bị nóng hơn bình thường ko?
Nếu để không tải chạy khoảng 15ph mà vẫn chạy bình thường, ko có tiếng kêu gì khác lạ thì thay tụ chạy đi. Bị giảm điện dung đấy, ko chết hẳn nên vẫn chạy ko tải được \m/
Tụ nem đo vẫn tốt chưa giảm điện dung, lắp sang máy khác chạy bình thường. Khi chạy có tải máy bị ì, hơi bị rung giật nhẹ. Máy em không thấy nóng vì ì máy em tắt ngay sợ cháy cuộn dây (en bị một lần cái máy nhỏ nên cũng có tí kinh nghiệm :D). Bình thường xay được 2kg giò mà em thử 1kg vẫn bị như vậy, em nghĩ cuộn dây bị om

giangha2k3

Xe tăng
Do tụ ngậm hoặc dây đấu với tụ ngậm, cụ kiểm tra mạch này xem.
Động cơ được khởi động bằng tụ đề và chạy đạt tốc độ thì tụ đề được ngắt ra.
-Khi không tải: động cơ vẫn chạy giống như cái quạt hỏng tụ, cụ dùng tay quay mồi cho nó thì nó vẫn chạy đấy thôi.
- Khi có tải: vì mạch tụ ngậm không thông hoặc tụ yếu/hỏng nên động cơ làm việc chỉ với cuộn làm việc mà không có cuộn khởi động cùng sinh từ nên động cơ yếu. Giống như cái quạt hỏng tụ hoặc cháy cuộn khởi động, cụ lấy tay quay nó vẫn chạy, nhưng giữ cánh lại thì nó dừng.

uoat_LX

Xe điện
Em nhờ min mod mấy hôm cho CC tư vấn nhanh.

Em hay nghịch ngợm, kiến thức điện cũng lõm bõm nên CC chém nhẹ tay

Nhà em có máy xay gìò chả thông số như sau:
Công suất 3kw
I=15A
điện 220V, 1pha
Tốc 2900v/phút
Sử dụng 2 tụ: Tụ đề 300 mF, tụ ngâm 40mF (2 tụ đều còn tốt - em dùng đồng hồ đo và đã lắp thử sang máy khác xay giò vẫn tốt)
Tình trạng chạy không tải khoảng 20s không thấy hiện tượng gì. Nhưng khi có tải (khi xay giò) thì sau 20s thì máy bị ì không chạy nữa.
Em đoán cuộn dây chạy bị hỏng vì sau khi khởi động hai cuộn chạy và đề làm việc, khi mô tơ đạt tốc mặt vít sẽ bung ra ngắt dòng điện chạy qua và chỉ còn cuộn chạy hoạt động. Vì không tải nên không thấy hiện tượng gì nhưng khi có tải nặng sẽ không duy trì được. Em đo 3 cuộn dây thông số như sau:
Dây le qua mặt vít: 0,8 ohm
Dây chạy 1,1 ohm
Dây đề 3,2 ohm
CC thông thái xem giúp hộ em xem nó bị bệnh gì trước khi mang ra thợ với, em ghét ăn thịt lừa lắm :D
Cụ dùng ampe kìm đo thử dòng khi không tải và có tải. - nếu dòng giảm so với khi không tải thì hư hỏng từ nguồn cấp 220v như : ổ cắm ,dây dẫn tiếp xúc kém . Hoặc các đầu dây cuộn chạy nối cuộn lệch pha ( có tụ ngâm ) tiếp xúc kém .

Nếu dòng tăng nhiều so với dòng định mức thì :
- đo cách điện với vỏ
- Nếu có tiếng loẹt xoẹt ( sát cốt) sau đó máy đứng kèm tiếng ù lớn ,dòng tăng mạnh. thì thay thử bạc hoặc bi 2 đầu . chú ý trường hợp này quay tay khi không có điện không xác định được.
Nếu không sát cốt nhưng dòng tăng cao kèm mùi khét ,vỏ nóng lên nhanh chóng thì chập cuộn dây . Cho đi viện.
Trên đây là góp ý của thợ điện tử 😁😁😜😜

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng ampe kìm đo thử dòng khi không tải và có tải. - nếu dòng giảm so với khi không tải thì hư hỏng từ nguồn cấp 220v như : ổ cắm ,dây dẫn tiếp xúc kém . Hoặc các đầu dây cuộn chạy nối cuộn lệch pha ( có tụ ngâm ) tiếp xúc kém .

Nếu dòng tăng nhiều so với dòng định mức thì :
- đo cách điện với vỏ
- Nếu có tiếng loẹt xoẹt ( sát cốt) sau đó máy đứng kèm tiếng ù lớn ,dòng tăng mạnh. thì thay thử bạc hoặc bi 2 đầu . chú ý trường hợp này quay tay khi không có điện không xác định được.
Nếu không sát cốt nhưng dòng tăng cao kèm mùi khét ,vỏ nóng lên nhanh chóng thì chập cuộn dây . Cho đi viện.
Trên đây là góp ý của thợ điện tử 😁😁😜😜
Thanks cụ, để em đo kiểm tra dòng. Còn sát cốt để em mở ra xem rotor và stator xem thế nào rồi tính tiếp :D

Ngo Rung

Xe lăn
Tụ nem đo vẫn tốt chưa giảm điện dung, lắp sang máy khác chạy bình thường. Khi chạy có tải máy bị ì, hơi bị rung giật nhẹ. Máy em không thấy nóng vì ì máy em tắt ngay sợ cháy cuộn dây (en bị một lần cái máy nhỏ nên cũng có tí kinh nghiệm :D). Bình thường xay được 2kg giò mà em thử 1kg vẫn bị như vậy, em nghĩ cuộn dây bị om
Em cũng nghiêng theo giả thiết này hơn :D
Do tụ ngậm hoặc dây đấu với tụ ngậm, cụ kiểm tra mạch này xem.
Động cơ được khởi động bằng tụ đề và chạy đạt tốc độ thì tụ đề được ngắt ra.
-Khi không tải: động cơ vẫn chạy giống như cái quạt hỏng tụ, cụ dùng tay quay mồi cho nó thì nó vẫn chạy đấy thôi.
- Khi có tải: vì mạch tụ ngậm không thông hoặc tụ yếu/hỏng nên động cơ làm việc chỉ với cuộn làm việc mà không có cuộn khởi động cùng sinh từ nên động cơ yếu. Giống như cái quạt hỏng tụ hoặc cháy cuộn khởi động, cụ lấy tay quay nó vẫn chạy, nhưng giữ cánh lại thì nó dừng.
Lão ngắt tụ đề cắt ra, để tụ ngâm rồi, để không tải đóng điện xem có chạy ko?
Nếu chạy lão cứ để nó chạy khoảng 10- 15 phút xem thế nào?! Chú ý các tiếng kêu lạ: sát cốt tiếng ù khác thường, nhiệt độ....
Cứ mạnh dạn thử, nếu lỗi cuộn dây thì đằng nào chẳng cháy :D
Nếu động cơ bình thường thì lão có ghì chặt lại không cho nó quay cũng phải 2-3 phút mới có mùi :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Do thịt lọc không kỹ vẫn còn cục xương nó kẹt máy chứ gì đâu !
:D

Chu An

Xe điện
Đã xem lí lịch con bòa chưa? Có khi mua phải con 77 tuổi nên thịt nó dai đến độ làm ngừng cả mô tơ đấy!

quangsot

Xe lăn
Chứng tỏ mấy Cụ ọp phơ này trên thông thiên văn, dưới tường địa lý. Phán bệnh, chữa đồ điện qua còm được :))