[CCCĐ] Dọc ngang nước Mỹ và những câu chuyện nhỏ nhặt

tai_trau

Xe tải
Nhân bác Obama sang thăm quê mình và cũng là dịp hiếm hoi cả 1 dân tộc ào lên mừng tủi vì có 1 ngày anh tư bản giãy chết lại sang thiên đường xuống hố cả nút của chúng ta với sự hân hoan đến vậy, e kể lại các cụ nghe qua lần em dọc ngang ở quê bác này.

Chuyện bắt đầu từ 1 ngày hè nóng nực, em nhận được thông báo của ĐSQ Mỹ tại HN là sắp có đoàn của SQ vào kiểm tra dự án của em. Họ không báo ngày giờ nên em cũng chả biết chuẩn bị như thế nào thì đến 1 hôm có 1 số bác lao nhao đến VP em tại 1 tỉnh miền trung cực nắng gió. Sau khi leo núi đồi được vài hôm thì các bác ý lẳng lặng về bỏ lại em côi cút ở địa bàn. Em lại cặm cụi theo chương trình trồng cây gì nuôi con gì mà chẳng biết họ oánh giá mình như thế nào cho đến tận khoảng 6 tháng sau, em nhận được một bức thư từ bác đại sứ viết vào dòng vắn tắt “Em mời cụ sang quê em chơi 1 thời gian vì đận vừa rồi em thấy cụ leo núi cũng vất nên em thương nhắm. Tiền nong chi phí thì để em đỡ cho cụ, cụ cứ sang chơi chán rồi về thôi, đừng quà cáp gì sất mà nhọc ra”, đại loại thế.

Em tung hoa tung hoa rồi theo hướng dẫn ra sứ quán làm thủ tục visa. Do em đi theo diện Cp mời nên chả phải làm gì, đến nộp đủ giấy má rồi đợi họ gửi về nhà thôi. Sau khi qua sứ quán để nghe dặn dò đôi lời trước khi lên đường, em hồi hộp đợi đến ngày xách balo cùng 1 số thứ nữa và đi. Đận đó là vào tháng 12, nước Mỹ khá lạnh nên em cũng có 1 số thứ chuẩn bị liên quan đến xiêm y, hia hài. Trước khi đi em mò ra Trần Hưng Đạo mua 1 đôi hia đi tuyết giá hơn 200k (rẻ vì ở quê mình đi đôi này bị coi là thằng điên ngay), một cái mũ len có chữ Nike chà bá giá 25k, rồi thêm mấy cái jacket, tất vớ, vài gói mì tôm, cà phê bột (làm quà)….Thế là đi.

Chặng em đi là bay từ Hà Nội qua Tokyo (Narita), ở đó 1 ngày trọn rồi tối mới bay nối chuyến sang D.C. Trải nghiệm này em không ưng cái bụng lắm vì chả biết làm gì ở Tokyo cả. Hạ cánh lúc 4h50 sáng, tận 5,6h chiều mới bay nối chuyến, em lang thang cơ nhỡ mãi hết ăn lại uống, bài tiết, rồi lại uống lại ăn. Thế rồi lại lên máy bay, và em hạ cánh vào 1 ngày rất lạnh ở D.C. Hôm đó khoảng 7-8o âm, trời có chút tuyết và gió nhiều, em được 1 bác già của BNG Mỹ ra sân bay đón. Thủ tục nhập cảnh cũng đơn giản do visa khách mời. Lếch thếch lên xe đi vòng vèo 1 đận thì em chếch in ở khách sạn Mariott tại DC. Nhân đây có 1 kỉ niệm vui vui khi chêch in khách sạn. Lúc em ở lễ tân làm thủ tục xong xuôi nhìn xuống chân thì thấy 1 cái vali nom hao hao giống của mình, nhưng đếch phải. Em mới có chút cuống hết cả quả quít lên vì sợ lấy nhầm hành lý từ sân bay. Nghĩ mãi mới nhớ ra có 1 tay đen kịt lúc nãy đứng cạnh mình nên nhờ bạn lễ tân chếch hộ thì ra là 1 bạn người Zimbabwe. Em leo lên phòng đập cửa hỏi thì bạn zai này lượn đi chơi mất. Về phòng hóng vài tiếng thì tay này mới quay lại và xác nhận là nhầm hàng của nhau. Sau này em mới tay này thành bạn thân (nhưng không có giao thông nhé).

Cái sự khám phá nước Mỹ của em bắt đầu từ hôm đó….

Còn tiếp các cụ ạ.

dinh hai.

Xe tải
Cụ dịch thư mời của nó nghe hay thật.
Lại 1 nhà văn nữa xuất hiện. Em chờ Chuyện ở Mỹ

Emhamchoi

Xe buýt
Em hóng chuyện nước Mỹ :)

Ka_nhep

Xe tăng
Em cũng mời mợ 1 chén và xếp hàng hóng những mẩu truyện xứ anh Ô của mợ.

LeQz

Xe tải
Em đợi cụ ợ, Cứ American là em kết.

tai_trau

Xe tải
Em cứ hay mắc cái bệnh apple các cụ thông cảm.
Đây là cái ks em chếch in ngày đầu ở D.C. Cũng tươm tất.

Hẹn các cụ ngày mai em hầu chuyện ạ.

F.333.999

Xe hơi
Sang Mỹ có nhiều cảnh đẹp và hoành tráng lắm

King247

Xe buýt
Hahaha, chào mung mu Tai

HenryFord

Xe điện
Em cũng muốn được qua Mỹ chơi như cụ.

thienminh82

Xe hơi
Cứ phọt thế này sang năm ko hết chuyện cụ ạ :D

tai_trau

Xe tải
Tiếp theo: Lượn lờ ở D.C

Đến tối thì tụ tập lại đủ 1 nhóm đại diện của 26 nước, mỗi nước 1 cháu đến từ nào là Âu, Á, Phi, Mỹ…đủ cả. Em cao to nhất hội nên hay tủi thân toàn lủi thủi núp ra 1 chỗ cho đỡ ngại. Cả nhóm ngồi ăn và bàn bạc hoạt động cho những ngày sắp tới, với việc đầu tiên là đi thăm và khám phá thủ đô của anh Obama.

Sáng hôm sau cả đoàn lên 1 chiếc bus để thăm thủ đô, trời lạnh dưới âm nên một số cụ người châu Phi có vẻ nhọc. Bên BNG Mỹ ngoài 2 cụ già đã nghỉ hưu nhưng làm làm volunteer đi cùng đoàn thì thời gian ở D.C còn cử thêm 1 bạn gái khá trẻ để là Guide. Trong khi đi vòng vèo ngoài đường buôn chuyện thì em nhận thấy là D.C được quy hoạch khá đơn giản và thông minh. Khởi thủy khi các cụ tiền bối của bác Obama lập quốc thì thành phố đã được xây dựng khá vuông vức, các quy hoạch mở rộng thành phố sau này thì cứ việc phát triển theo đường chéo thẳng ra nên tránh được những con phố hay lối đi như mạng nhện giống Hà Nội quê mình. Cũng vì thế nên có lẽ nhiều bác ở lâu bên này đều thấy nếu cứ rẽ theo 1 chiều thì 1 lát mình sẽ quay lại con phố đã xuất phát. Trước khi qua Nhà Trắng thăm thú nơi làm việc của bác tổng thống thì em lượn lờ 1 lát rồi mò ra bờ sông Potomac ngồi cà phê ngắm nghía. Dòng sông này chay qua thành phố tạo thành đường ranh giới tự nhiên giữa Maryland và thủ đô Washington D.C. Giời đang âm độ nên phần lớn dòng sông đã đóng băng, cây cối trong thành phố rụng hết lá nhưng bù lại nắng rất vàng và trời rất trong nên cụ nào thích tự sướng thì cũng khá phù hợp.

Lúc đến Nhà Trắng thăm thú em thấy phái trước có 1 công viên nho nhỏ hiền lành. Sóc chạy tung tăng leo trèo khắp cây cối, bò lên ghế ngồi của du khách. Em liếc thấy bụng bảo dạ “Chú mà ở quê anh thì làm bạn với riềng mẻ than hoa rồi nhé”. Viết đến đây em nhận ra là hình như quê mình cứ thấy con gì chạy đi chạy lại (hoặc thậm chí là đã lăn ra chết) là nghĩ ngay đến ẩm thực, thật đặc sắc các cụ nhỉ?

Phía đối diện với Nhà Trắng có 1 túp lều nhỏ do một người phụ nữ mang tư tưởng phản chiến dựng lên, xung quanh đặt biểu ngữ chống chiến tranh và vũ khí hạt nhân. Trước cửa Nhà Trắng cũng có 1 vài bác già mặc quân phục kiểu cựu chiến binh cầm biểu ngữ phản chiến và rất thích tạo dáng cho du khách chụp ảnh. Em đến buôn chuyện với 1 cụ thì được biết là cụ không liên quan gì đến cựu chiến binhmaf chỉ làm những việc này để…cho vui (“for fun”). Nói chúng những việc này cũng không có gì đặc biệt và không thấy bị cấm đoán, một phần là do hệ thống luật pháp cho phép, phần khác thì kể cả những hành động phản ứng nhỏ lẻ này về bản chất cũng giúp tuyên truyền về 1 đất nước tự do. Đại loại vậy. Nhà Trắng trong thực tế nhìn khá nhỏ, đứng trong 1 khuôn viên rộng rãi, trên nóc nhà có nhiều bác bắn tỉa đi đi laij lại. Em được 1 bác trong BNG Mỹ bảo là mấy bác này bắn chuẩn phết, cỡ 1 dồng xu cách mấy trăm mét là bắn chuẩn cmnl. Cụ nào xem phim Nhà Trắng thất thủ thì thấy rõ bài trí và kiến trúc của tòa nhà này.

Rời Nhà Trắng đi 1 đoạn em có ngang qua 1 tòa nhà rất nổi tiếng đối với các cụ khoái xem phim “nguy hiểm” của Mỹ, đó là trụ sở FBI. Tòa nhà có thiết kế khá xấu và thô nên được dân địa phương gọi là “Ugly building”. Em thì không vào bên trong nên không biết như thế nào. Thời gian ở D.C còn nhiều nên em ủ mưu lượn lờ 1 số nơi nữa.

Đoạn tới em sẽ kể về những câu chuyện về chiến tranh Việt Nam đối với người Mỹ.

Còn tiếp các cụ ạ…..

tai_trau

Xe tải
Em up vài tấm.
Đây là hai bác nhân viên BNG về hưu xung phong đưa bọn em đi tơi khắp nước Mỹ.
Còn bác gái trẻ là người hướng dẫn bọn em ngày đầu ở D.C

keeponlylove

Xe điện
Cụ cho thêm ít ảnh để tưởng tượng thêm cụ ạ. Văn cụ hay lắm.

tai_trau

Xe tải
Em thêm tí ảnh:
- Sông Potomac vào mùa đông

tai_trau

Xe tải
Mời các cụ bắt mấy con Xóc trước Nhà Trắng bỏ vào đâu thì tùy ạ...:) :)

tai_trau

Xe tải
Tòa nhà FBI - The Ugly Building. :)
Cái chỗ có khoi khói bay lên là do hệ thống sưởi làm tan tuyết ạ.

Còn đây là lều của 1 bác gái trước VP cụ Ô.

Đây là bác giai phản chiến với mấy khẩu hiệu cũ rích. Em nghĩ chủ yếu phục vụ du khách cho vui....