Chi hội Dmax team: Hành trình -Hà Giang, Cao Bằng, Lạng Sơn.

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Vợ chồng A phủ Bê Tô

Uploaded with ImageShack.us
Bê tô: Mẫu D điển hình. Rất chu đáo, nhiệt tình trong cuộc sống và cũng rất mạnh mẽ, xông xáo trên hành trình. Ngoài ra lại còn đẹp giai nữa:D

hilux14p

Xe buýt
tiếp đi bác cối ơi

sakuraluu

Xe buýt
Bác Sa cu xem kiếm con Dmax gia nhập Dmax team đê. mà không thì cụ cứ oánh con ma tít đến đây e dán cái logo Dmax là cũng ok.
Dạ, kính cụ đã quan tâm, nhà em cám ơn cụ về cái logo mới, em dán logo mới rồi ạ. Nhà em công việc phải đi nước ngoài thường xuyên, ở nhà thì đi trong thành phố là chính nên kế hoạch kiếm em Dmax hơi khó ạh, thỉnh thoảng các cụ đi đâu cho nhà em bám càng là ok rồi ạ. Nhà em lúc nào cũng sẵn được 1 em Pajero hoặc mượn 1 em Fortuner để đi cùng các cụ ạ. Khi nào em lấy máy ảnh chụp cái logo mới trình cụ ạ, thanks các cụ

sakuraluu

Xe buýt
Cụ này lái xe k đeo dây an toàn nhá.... E ghi nhận rùi đới
Dạ chỗ này là chỗ dừng cụ ạ, nhà em show hàng 1 tí chứ đi đường này bên phụ còn phải thắt dây an toàn cho người đỡ văng cơ mà nữa là xế chính, em up vài cái clip lên sau đây trên đường đèo để cụ tham khảo nhá

sakuraluu

Xe buýt
Sáng hôm 15/10 đoàn nhà Dê lại tiếp tục hành trình từ Đồng Văn về Cao Bằng, đoạn này hứa hẹn đẹp nhất vì qua đèo Mã Phì Lèng
Nhà Dê chuẩn bị lên đường sau khi cà phê cà pháo phè phỡn ở cà phê Phố Cổ

Trước đó nhà em đành phải thăm cái chợ mới thay vì thưởng thức đặc sản ở chợ cũ, ôi, mấy tấm ảnh hồi đầu năm của bà xã nhà em đi Đồng Văn mới tuyệt làm sao.
Chợ mới đây

Polarman mua ổi rồi về chém gió là tụi em thấy cây ổi rừng sai quả quá nên 2 anh em trèo lên hái, thế mà các cụ khác tin sái cổ

Chợ mới nhưng đặc sản vẫn như xưa: ngồng cải, thịt ngựa....

Cụ nhà em mua ít quả óc chó

Hóa ra cái rau mà hôm trước nhà mình ăn tối ở nhà hàng trước cửa khách sạn là đây

Phi đội nhà Fortuner lò dò hỏi thắng cố thì hóa ra 2 cái chảo thắng cố đang nấu, chưa ăn được, cụ chủ chảo hứa: trưa ra là ăn được, hic hic... trưa thì hẹn trưa năm sau vậy nhá

Mấy cái sản phẩm để cho vào nồi thắng cố đây

Miếng ngon để treo thịt bán, miếng thừa cho vào chảo, ruột thì đang rửa dưới suối rồi, tí nữa cho vào là đủ bộ
Nồi này cũng mới sôi, chưa ăn được (chắc nấu để bán chiều thứ 7 và sáng chủ nhật đây mà)

Mấy cái này chuẩn bị đổ nốt vào nồi

Chỉnh sửa cuối:

sakuraluu

Xe buýt
Nhà em ăn sáng luôn ở chợ cho biết thế nào là bún phở bán cho người đi chợ, bà chủ quán liến thoắng sai ông chủ quán (hay là ô sin) bằng tiếng Mông

Hàng bán ở chợ đây các cụ à

Đi ra khỏi Hà nội em kinh nghiệm 12 năm làm GUIDE rồi, cứ mỳ tôm cho lành

Cụ nhà em cứ thích món thịt ngựa này, nhưng còn đi 2 ngày nữa, mua thì để đâu?

Mà Hà nội đầy các cụ nhé, các cụ ra hàng thịt bò nói nhỏ: cho mua ít thịt ngựa là họ lấy cho ngay (chỉ định: với những hàng quen, chống chỉ định: hàng lạ, mắt cứ nháy như đèn pha nhà cụ Peto là tụi nó tưởng hỏi đểu đấy)

sakuraluu

Xe buýt
Lòng vòng trong Đồng Văn trước khi khởi hành

Chợ cũ, 1 vòng tìm lại

Cà phê phố cổ

Phố cổ

Cứ hỏi vì sao mà phi đội Fortuner toàn người béo, hehe... ăn thế này cơ mà, chỗ nào có hàng ăn là chỗ đó có mặt nhà em

Đây là cụ đi Zace cùng phi đội với cụ Kar đây, em thấy cụ râu ria ác nên chẳng hỏi chuyện hôm trước, sợ cụ vẫn còn cáu vụ đó mà dí em thì chít

Đây là phi đội chém gió

Đây là sản phẩm của 1 phi đội trước, em nghi nhà đi Zace kia lắm

Polarman vẫn còn dư âm của cái kho thuốc phiện hôm trước nhà Vương Chí Thành

Polarman cũng có 1 cái quán cà phê nên rất kết lối trang trí ở đây, nhất là mấy cái đèn trên cột, chắc là về để trang trí theo thế

D nâu

Xe điện
Ôi ! Đang đà cảm xúc Sông Nho quế suýt nữa bài thơ của mềnh rơi vào bát bún của nhà Saku....

D nâu

Xe điện
Đề nghị Sakutarulu tỉnh giấc mấy bức ảnh tương tự dư này đã post đến ít nhất 04 lần trong thớt rùi nhá!

Chỉnh sửa cuối:

sakuraluu

Xe buýt
Hành trình Đồng Văn-Mèo Vạc-Cao Bằng

Một ngôi nhà cố truyền của người Mông, xếp đá xung quanh, cái này đáng được công nhận là 1 phần của di sản thiên nhiên cao nguyên đá Đồng Văn

Đỉnh đèo, chỗ nhìn xuống sông Nho Quế đẹp nhất

Chỉnh sửa cuối:

sakuraluu

Xe buýt
Trên đỉnh đèo
Đèo Mã Pí Lèng (còn có âm đọc là Mã Pì Lèng, Mã Pỉ Lèng, Mả Pì Lèng) thuộc tỉnh Hà Giang là cung đường đèo hiểm trở dài khoảng 20km [1] [2] vượt đỉnh Mã Pí Lèng, một đỉnh núi có độ cao khoảng 2.000m thuộc Cao nguyên Đồng Văn, nằm trên con đường mang tên Đường Hạnh Phúc nối liền thành phố Hà Giang, Đồng Văn và thị trấn Mèo Vạc. Con đường dài khoảng 200km này được hàng vạn thanh niên xung phong thuộc 16 dân tộc của 8 tỉnh miền Bắc Việt Nam làm trong 6 năm (1959-1965) với trên 2 triệu lượt ngày công lao động, trong đó riêng đoạn đèo vượt Mã Pí Lèng được các thanh niên trong đội cảm tử treo mình trên vách núi lấn từng centimet để làm trong 11 tháng.
Mã Pí Lèng được du khách gọi một cách không chính thống là một trong "tứ đại đỉnh đèo" tại vùng núi phía Bắc Việt Nam
Mã Pì Lèng, dịch ra nghĩa đen là sống mũi ngựa. Dịch ý thì đây là con đèo hiểm trở đến mức ngựa đi qua cũng phải bạt vía lạc hơi. Những năm cuối thập kỷ 50 của thế kỷ trước, Chính phủ đã làm con đường mang tên Hạnh Phúc nối Hà Giang với 2 huyện vùng cao là Mèo Vạc và Đồng Văn, 2 huyện cheo leo nơi cực bắc tổ quốc.
Để làm con đường này đã có hàng chục nghìn nhân công từ các tỉnh khắp miền Bắc. Riêng đoạn Mã Pì Lèng, do quá hiểm trở, nên khi đục từng cm đá để đặt nửa bàn chân vào tìm chỗ đứng, mỗi ngày có vài chục dân công được làm lễ truy điệu sống rồi treo mình trên dây thừng dòng từ cây cổ thụ xuống.
Con đường hình thành vòng vèo quanh lưng núi, nơi có vực đá bên sông Nho Quế, hẻm vực sâu và hùng vĩ nhất Đông Nam Á. Hẻm vực sông Nho Quế sâu khoảng 800 m, đứt gãy địa chất này được hình thành vào kỷ Kainozoi, cách đây khoảng 32 triệu năm đến 15 triệu năm theo cơ chế trượt bằng trái. Cách đây khoảng 5 triệu năm, đứt gãy hoạt động theo cơ chế trượt bằng phải, tạo nên hẻm vực hiện nay.
Hiện nay, Mã Pì Lèng là điểm đến không thể thiếu khi tham quan công viên địa chất Đồng Văn, được công nhận là công viên địa chất toàn cầu vào ngày 3/10/2010. Trên địa bàn, dân cư chủ yếu là người Mông trắng với bản sắc văn hóa độc đáo, hầu như nguyên sơ.

Video hoành tráng của nhà Dê trên đỉnh đèo đây
[video=youtube;MTfFSOWM-Y0]http://www.youtube.com/watch?v=MTfFSOWM-Y0[/video]

[video=youtube;lNobygJBFBE]http://www.youtube.com/watch?v=lNobygJBFBE[/video]

[video=youtube;d6tDiuMEOwA]http://www.youtube.com/watch?v=d6tDiuMEOwA[/video]

[video=youtube;aPnOjVRFa2g]http://www.youtube.com/watch?v=aPnOjVRFa2g[/video]

[video=youtube;HHscsZXxbmQ]http://www.youtube.com/watch?v=HHscsZXxbmQ[/video]

[video=youtube;N7IGxEU5XEA]http://www.youtube.com/watch?v=N7IGxEU5XEA[/video]

[video=youtube;1TFziKYOf_s]http://www.youtube.com/watch?v=1TFziKYOf_s[/video]

sakuraluu

Xe buýt
Hồ treo trên núi, một phần không thể thiếu được của cuộc sống, một sản phẩm mang tính hỗ trợ cao

Đèo cao đẹp tuyệt

Cái biển này mỗi mình em đọc được vì nhà em ngồi đây quay video

sakuraluu

Xe buýt
Nhà em còn ít kẹo nên cho mấy nhóc

papa em thấy thương quá tí nữa thì cởi cái áo khoác cho nốt, nhưng mấy nhóc đó chê áo to không lấy :)

Thấy các cụ Dê nhà ta đã phóng tít ở cái đường phía dưới rồi

May quá cụ 30T chờ nhà em ở đây, không thì chẳng biết đường nào mà rẽ, cái đường này buồn cười thật, GPS chẳng chịu chỉ gì cả

Cụ chủ tịch phát quà

thấy thế lũ nhóc ở xa xa cũng chạy lại lấy phần

hic hic,... dép to hơn người

tran_thuat_lai

Xe lăn
đề nghị cụ Polarman và Sakuraluu để lại số điện thoại trên này đê. tối qua anh em cà phê " lại mặt". tìm mãi chả thấy số của hai cụ đâu. ...hic

D nâu

Xe điện
Muôn trùng núi biếc
muôn trùng cây.
Con đường mền mại
uốn chân mây.
Dòng sông xanh mát
ngân câu hát.
Có phải thiên thai
Chốn bồng lai?

Uploaded with ImageShack.us

Chỉnh sửa cuối: