[Funland] Djokovic khả năng bị trục xuất khỏi Australia

thanh040506

Xe trâu
Em thấy cần gì vụ này, mọi topic ở đây, mọi topic trên OFFB hay các diễn đàn khác đều cho thấy tâm lý đám đông. Nhất là đám đông người Việt.

Với topic này thì nói chung kể cả các bác fan Hề, anti thằng Hề, hay trung dung đều chưa có khái niệm cơ bản về tranh luận, về tư duy logic lẫn hay mắc những lỗi trầm trọng về ngụy biện.

Ví dụ đơn giản ở đây là ai chửi chính phủ Úc thì được gán ghép/suy diễn cho là fan Hề, một sai lầm cơ bản về tư duy logic :D :P , đơn giản nếu là người trung dung thì có khi ghét cả Hề lẫn CP Úc :D :P, em ở đây cùng bác New car 2023 vừa chửi Úc, vừa chửi Hề đấy thây :D :P. Ngược lại, ai chửi Hề, anti Hề thì bị gán ghép là fan Fedal :D :P , cũng là 1 sai lầm cơ bản trong logic, hehehe.

Cũng vậy, bạn nào bênh thằng ku Hề và chửi CP Úc thì bị gán ghép/suy diễn là anti vaccine :D :P. cũng là 1 tư duy sai lầm nghiêm trọng.

Thường thì người Việt khá hời hợt, họ không bao giờ tìm hiểu sâu về 1 vấn đề, đọc qua title, lướt bài đầu topic và dùng thiên kiến của mình vào còm chửi đổng 1 câu rồi out :D :P

Sau đó một hồi, topic đó thành bãi chiến trường cho 3-4 phe phái chửi nhau :D :P

Hôm sau họ lại lập lại đúng cái sai lầm như vậy, đọc title, lướt 1 vài còm đầu topic, rồi dùng thiên kiến của mình còm chửi đổng 1 câu...
Trong thớt này thì nhiều cụ, chính xác là k ít cụ hả hê khi thấy cậu Nole bị hủy visa, hằn học khi bình luận, cơ bản đó là anti fan rồi cụ.
Mà đó là quan điểm yêu ghét cá nhân, mà đã yêu ghét thì cần gì đúng sai nữa đâu. Giống như lúc bỏ phiếu bình bầu cuối năm ở cơ quan, đã ghét thì dù có tốt cũng bỏ vào k đồng ý, đã yêu thì k ra gì cũng bỏ vào nhất trí.

thanh040506

Xe trâu
Dù gì thì kết quả cuối cùng phụ thuộc vào 1 đồng chí Kelly nào đó bác ạ.
Và, anh này được cho là cũng khá rảnh rỗi khi quyết định chốt ngay vào ngày Chủ nhật.

Chí ít thì anh này đã tuyên án pro Djokovic 1 lần rồi.
Giờ, ta sẽ xem tập 2.
Tôi chia sẻ quan điểm này của bác: "đòn sửa sai sẽ thật chỉn chu và sát thủ".
Anh thủ Morrison đã lỡ rồi, tay Hawke có vài ngày để đọc + cân nhắc + dealing với các bên.
Thế nên, trên kia tôi đánh giá là 50/50, giờ chỉ còn độ 40/60 cho Djokovic.
Cái kết quả cuối cùng dựa vào quyết định của 01 đồng chí nào đó, nó có ưu việt hơn của ta k bác?

O Muong Te

Xe điện
Cứ chửi Nole ko tiêm vacxin rồi gây ra hậu quả nọ kia thì cũng chưa hẳn đúng bởi tiêm rồi cũng có giảm được lây nhiễm đâu.
Sao cụ biết là ko giảm lây nhiễm. Em đã từng là F1, ngồi nhậu với F0 sát sạt nhưng ko nhiễm. Em đã tiêm 2 mũi AZ và tin là nó đã giúp em ko trở thành F0.

.Xukthal

Xe container
Và, anh này được cho là cũng khá rảnh rỗi khi quyết định chốt ngay vào ngày Chủ nhật.
Đ/c Kenli này sẽ rất nổi tiếng năm nay :D

Chun SUV

Xe buýt

Chí ít thì anh này đã tuyên án pro Djokovic 1 lần rồi.
Giờ, ta sẽ xem tập 2.
Tôi chia sẻ quan điểm này của bác: "đòn sửa sai sẽ thật chỉn chu và sát thủ".
Anh thủ Morrison đã lỡ rồi, tay Hawke có vài ngày để đọc + cân nhắc + dealing với các bên.
Thế nên, trên kia tôi đánh giá là 50/50, giờ chỉ còn độ 40/60 cho Djokovic.
Em nghĩ Nole nó thắng 70% đấy cụ. Vì sâu xa ra biết đâu chính Úc đang quảng bá thể chế tự do dân chủ của mình 1 cách rất tinh vi.
Mà thế cũng đc. Như cụ nào đó nói ở trên, nên để Nole thua trên sân mới đã,

ericvn

Xe đạp
Sao cụ biết là ko giảm lây nhiễm. Em đã từng là F1, ngồi nhậu với F0 sát sạt nhưng ko nhiễm. Em đã tiêm 2 mũi AZ và tin là nó đã giúp em ko trở thành F0.
Cụ có niềm tin. Novak nó có niềm tin. Giờ đem niềm tin ra choảng nó thì cũng k đúng lắm.
Tốt nhất là tôn trọng và ko mạt sát

bimbim5656

Xe container
Cứ chửi Nole ko tiêm vacxin rồi gây ra hậu quả nọ kia thì cũng chưa hẳn đúng bởi tiêm rồi cũng có giảm được lây nhiễm đâu.
Em đọc tl hộ cụ nhé: nếu người đã tiêm mà nhiễm Covid thì khả năng hoạt động virus trên cơ thể người đó sẽ kém đi. Số người tiêm càng nhiều thì độc lực của virus càng kém và sẽ tiến tới miễn dịch cộng đồng.

O Muong Te

Xe điện
Cụ có niềm tin. Novak nó có niềm tin. Giờ đem niềm tin ra choảng nó thì cũng k đúng lắm.
Tốt nhất là tôn trọng và ko mạt sát
Novak có niềm tin và bị nhiễm. Và em không mạt sát ai trong đoạn nói của mình. Cụ nên kiềm chế khi nhận xét người khác.

bimbim5656

Xe container
Novak có niềm tin và bị nhiễm. Và em không mạt sát ai trong đoạn nói của mình. Cụ nên kiềm chế khi nhận xét người khác.
Em không tin No bị nhiễm đâu, vì biết có Covid mà vẫn tung tăng khắp nơi k đeo khẩu trang thì quá thiếu ý thức. Chỉ là cái cớ để tránh phải tiêm thôi. Niềm tin thì ai cũng có nhưng chẳng lẽ nó nghĩ hàng tỷ người đã tiêm là ngu hết à.

tttg

Xe đạp
Trong thớt này thì nhiều cụ, chính xác là k ít cụ hả hê khi thấy cậu Nole bị hủy visa, hằn học khi bình luận, cơ bản đó là anti fan rồi cụ.
Mà đó là quan điểm yêu ghét cá nhân, mà đã yêu ghét thì cần gì đúng sai nữa đâu. Giống như lúc bỏ phiếu bình bầu cuối năm ở cơ quan, đã ghét thì dù có tốt cũng bỏ vào k đồng ý, đã yêu thì k ra gì cũng bỏ vào nhất trí.
Không liên quan vụ Djokovic, nhưng em thấy cụ hơi vơ đũa cả nắm và nếu đúng thế thì em đánh giá cụ khá thiển cận (nếu quá lời cuk bỏ quá cho, hơi khó để tìm được từ khác)

thanh040506

Xe trâu
Không liên quan vụ Djokovic, nhưng em thấy cụ hơi vơ đũa cả nắm và nếu đúng thế thì em đánh giá cụ khá thiển cận (nếu quá lời cuk bỏ quá cho, hơi khó để tìm được từ khác)
K liên quan vụ Djokovic thì cụ vô đây còm quote e làm gì nhể.

tttg

Xe đạp
K liên quan vụ Djokovic thì cụ vô đây còm quote e làm gì nhể.
Dạ thì em thấy cụ bảo "đã yêu ghét thì cần gì đúng sai nữa đâu. Giống như lúc bỏ phiếu bình bầu cuối năm ở cơ quan, đã ghét thì dù có tốt cũng bỏ vào k đồng ý, đã yêu thì k ra gì cũng bỏ vào nhất trí". Em cũng thâm niên kha khá ở nhiều đơn vị khác nhau nhưng mới chỉ gặp trường hợp tiểu nhân bỉ ổi như thế duy nhất 1 lần. Thế nên thấy cụ ví dụ sinh động quá thì ngứa tay gõ vài dòng thôi. Chắc cụ ở môi trường không được lành mạnh lắm nên nhiều ác cảm. Nhưng cụ hãy tin là môi trường lành mạnh ở VN cũng không phải ít đâu ạ. Em mong cụ không vơ đũa cả nắm nó mất hay. Em chỉ có ý kiến thế thôi, xin được dừng không trao đổi ý kiến thêm nữa.

megaidep

Xe đạp
Thấy các cụ tranh luận ghê quá, bản thân tôi là một người sống ở nước ngoài nhiều năm, cũng xin visa và đi lại nhiều. Một số thông tin tôi thấy nên đính chính lại:

1. Có nhiều cụ kêu là nếu ko cho vào sao vẫn cấp visa. Thưa các cụ là visa chỉ là một trong số các điều kiện để được nhập cảnh ạ. Có visa ko có nghĩa là cụ được vào, đến cửa khẩu mà nó không cho vào thì cụ vẫn cứ đi về như thường. Cái này ko hiếm ở Mỹ, Úc. Ví dụ có người lần trước sang Mỹ, ở quá thời gian cho phép, lần sau sang vẫn được cấp visa như thường. Sang đến cửa khẩu, bọn nó hỏi ko đưa ra được lý ho hợp lý thế là lại lên máy bay đi về. Cấp visa và chấp nhận nhập cảnh là 2 quá trình khác nhau, khi cấp visa bọn nó có thể ko kiểm tra các điều kiện khác, ví dụ vaccine, mang bầu, etc. Tại sao lại như vậy, bởi vì visa nhiều khi có thời hạn nhiều tháng hoặc nhiều năm. Lúc cấp visa và lúc nhập cảnh có thể có nhiều thay đổi, do đó 2 quy trình đó là riêng biệt.

2. Tại sao thủ hiến bang Victoria thì cho mà thủ tướng lại ko cho. Tại các nước liên bang như Mỹ hay Úc, các bang có quyền tự chủ riêng về nhiều mặt như giáo dục, y tế, etc.Nhưng ngoại giao, biên phòng, quân sự là việc của chính quyền liên bang, các bang chả có tiếng nói gì. Thế nên việc thủ hiến bang Victoria nói ntn ko quan trọng.

3. Thẩm phán ko có quyền cấp visa hay ko cấp visa. Cái vụ kiện trước toà chỉ xem xét quá trình huỷ visa có sai sót gì ko và nó tìm thấy sai sót về thời gian nên huỷ cái lệnh huỷ visa đó.

Ý kiến cá nhân cuả tôi:
1. Tại nhiều nước phương Tây hiện nay phong trào bài vác xin là một vấn nạn lớn. Nole là một người nổi tiếng, hành xử lần này là ko chấp nhận được, có thể gây ra nhiều ảnh hưởng không tốt. Sự việc lần này anh ý cũng lươn. Tự nhiên thòi đâu ra cái giấy bị Covid trong khi ngày hôm sau vẫn hoạt động bình thường. Nếu ko phải là giấy giả thì đ/c này là người quá vô trách nhiệm.

2. Anh ý đổ tội cho trợ lý khai nhầm. Ở đâu chứ ở phương Tây thì chả thoát được. Thằng đại diện cho anh làm sai thì anh phải chịu trách nhiệm. Riêng cái này đã đủ để nó trục xuất rồi.

3. Dân Úc sắp tới vào sân cũng phải có chứng nhận đã tiêm. Tự nhiên nảy nòi ra 1 ông ngồi xổm lên hết các quy định của nó, chắc dân nó cũng ko chịu được. Nole mà có liêm sỉ thì nên đi về.

anbinhloi

Xe tải
Ko lây là do cơ địa và sức đề kháng, khả năng miễn dịch mỗi người mỗi khác cụ ah. Mấy đợt dịch trước nước ta chưa có vacxin nhưng khi tiếp xúc F0 có mấy ai lây nhiễm đâu. Hiện tại những nước vứt đi ko hết VC như Anh, Mỹ, Đức....thì số ca nhiễm tăng kinh khủng.

megaidep

Xe đạp
Ko lây là do cơ địa và sức đề kháng, khả năng miễn dịch mỗi người mỗi khác cụ ah. Mấy đợt dịch trước nước ta chưa có vacxin nhưng khi tiếp xúc F0 có mấy ai lây nhiễm đâu. Hiện tại những nước vứt đi ko hết VC như Anh, Mỹ, Đức....thì số ca nhiễm tăng kinh khủng.
Tiêm vác xin có giảm lây nhiễm chứ cụ. Người tiêm vác xin rồi thì sẽ bị nhẹ hơn, ít virus trong cơ thể hơn, do đó khả năng lây cho người khác cũng ít đi. Bản thân người được tiêm rồi cũng có kháng thể, cho nên nhiều người ko bị nhiễm, nếu có bị thì như em đã nói ở câu trước :D

Ngoài ra tiêm vác xin nếu nhiễm thì sẽ nhẹ hơn, ít phải nhập viện, giảm tải cho hệ thống y tế, cái này là rất quan trọng.

anbinhloi

Xe tải
Em đọc tl hộ cụ nhé: nếu người đã tiêm mà nhiễm Covid thì khả năng hoạt động virus trên cơ thể người đó sẽ kém đi. Số người tiêm càng nhiều thì độc lực của virus càng kém và sẽ tiến tới miễn dịch cộng đồng.
Chả cứ phải có VC mới có miễn dịch cộng đồng, con người đã đi qua bao đại dịch mà trước đây làm gì có vacxin đâu cụ ơi.

megaidep

Xe đạp
Chả cứ phải có VC mới có miễn dịch cộng đồng, con người đã đi qua bao đại dịch mà trước đây làm gì có vacxin đâu cụ ơi.
Cụ nói ko sai, nhưng cái giá phải trả để có được miễn dịch cộng đồng sẽ cao hơn rất nhiều so với có vác xin. Cụ chọn phương án nào?

anbinhloi

Xe tải
Tiêm vác xin có giảm lây nhiễm chứ cụ. Người tiêm vác xin rồi thì sẽ bị nhẹ hơn, ít virus trong cơ thể hơn, do đó khả năng lây cho người khác cũng ít đi. Bản thân người được tiêm rồi cũng có kháng thể, cho nên nhiều người ko bị nhiễm, nếu có bị thì như em đã nói ở câu trước :D

Ngoài ra tiêm vác xin nếu nhiễm thì sẽ nhẹ hơn, ít phải nhập viện, giảm tải cho hệ thống y tế, cái này là rất quan trọng.
Cái này thì mình công nhận, nhưng ko chỉ có vậy. Tác dụng phụ của nó cũng làm nhiều người e ngại lắm cụ à.