[Funland] Djokovic khả năng bị trục xuất khỏi Australia

Chun SUV

Xe buýt
E chỉ muốn ví dụ, nếu ở vị trí của cậu Nole là a chàng Federer thì CP, TTg và BT có xử sự y như vậy k cụ?
Cụ rất thâm niên trong thể thao online (vì gì cụ cũng thạo n Offline cụ béo lắm thì phải :D :)) ), nhưng em lăn tăn cụ có thâm thuý gì khi dìm thêm Nole trong còm này ko?!!
Vì cái khác nhau cơ bản giữa Nole và Fed chính là ở đây ạ. Fed sẽ KHÔNG BAO GIỜ hành xử rẻ tiền như Nole. Không bao giờ để mình rơi vào cái sự cốn lạn như vài ngày qua của Nole. Điều này đa số phan Nole sẽ ko hiểu đc.
Còn trường hợp cụ ko hiểu thật, thì thôi em thông cảm!

Chun SUV

Xe buýt
Cụ giận quá hóa dại à? Đang nói đàng hoàng tử tế mà cụ đã vội nhảy chồm lên nói năng vô học thế? Có lẽ thôi nhỉ. Tập nói năng có học tý đi cụ.
Thằng này e block nó từ lâu òi. Tranh luận với nó làm éo gì.
Có nói đâu, ẳng mà
Các cụ hơi vội,
Nên cứ để cho họ “nói” thêm. Để xứng đáng với anh Nô.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cụ rất thâm niên trong thể thao online (vì gì cụ cũng thạo n Offline cụ béo lắm thì phải :D :)) ), nhưng em lăn tăn cụ có thâm thuý gì khi dìm thêm Nole trong còm này ko?!!
Vì cái khác nhau cơ bản giữa Nole và Fed chính là ở đây ạ. Fed sẽ KHÔNG BAO GIỜ hành xử rẻ tiền như Nole. Không bao giờ để mình rơi vào cái sự cốn lạn như vài ngày qua của Nole. Điều này đa số phan Nole sẽ ko hiểu đc.
Chuẩn luôn cụ. Bây h cứ tổ chức 1 trận đấu giữa Fed và Joker xem, thể nào Joker cũng bị khán giả la ó và chế nhạo cho xem.

Chun SUV

Xe buýt
Chuẩn luôn cụ. Bây h cứ tổ chức 1 trận đấu giữa Fed và Joker xem, thể nào Joker cũng bị khán giả la ó và chế nhạo cho xem.
Thôi cụ,
Em nghĩ Fed hay Nô chắc chắn chưa nghĩ đến việc ấy

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Thôi cụ,
Em nghĩ Fed hay Nô chắc chắn chưa nghĩ đến việc ấy
Đã có 1 trận chung kết trc đây rồi cụ. Joker thắng. Trận đó Joker đánh hỏng là khán giả reo hò chế giễu.

thanh040506

Xe trâu
Cụ định nghĩa, lý giải cái Hành xử rẻ tiền ntn cái nhỉ?

Chun SUV

Xe buýt
Đã có 1 trận chung kết trc đây rồi cụ. Joker thắng. Trận đó Joker đánh hỏng là khán giả reo hò chế giễu.
Em vói cụ ko hiểu nhau r. Em tưởng cụ bảo “Bây giờ” tổ chức thì em mới nói thế. Chứ còn gặp nhau Nô bị la ó thì nhiều lắm rồi.
Cơ mờ Nô với phan thì nhất quán đã Goát không quan tâm cái đó.
:D

anbinhloi

Xe tải
Năm nay coi như bỏ đi với Nole rồi vì dịch càng hoành hành thì chính phủ các nước càng siết chặt việc tiêm vacxin, chắc ko được tham dự giải lớn nào nữa.
Năm sau thì tình hình sẽ khác khi:
- Dịch vẫn hoành hành khắp thế giới, người người đều tiêm 4, 5 mũi mà chính phủ các nước vẫn ko kiểm soát được dịch bệnh, số nhiễm vẫn tăng, người chết ko giảm, các biến chủng thi nhau xuất hiện khiến cho VC ko còn chống lại được virut thì lúc ấy phong trào bài vacxin lên cao. Chính phủ các nước buộc phải chiều theo số đông mà ko có chính sách ép buộc người dân tiêm Vc nữa. Vậy là Nole có cơ hội
-Vacxin phát huy hiệu quả, ngăn ngừa lây nhiễm và giảm số tử vong xuống cực thấp. Các biến chủng lây nhanh nhưng nhẹ, ai cũng nhiễm và cả thế giới đạt miễn dịch cộng đồng, có thuốc đặc trị khiến Covid ko còn nguy hiểm . Khi đó thì cuộc sống trở lại bình thường, việc tiêm VC ko cần thiết nữa. Biết đâu Nole ko tiêm lại là 1 lợi thế vì ko lo tác dụng phụ, hệ miễn dịch tự nhiên được bảo đảm có thể kiếm thêm 1 vài giải lớn nữa.
- Chính phủ Úc hiện thời thất cử do chống dịch kém ko được lòng dân hay vì nguyên nhân nào khác thì Nole có thể quay lại vào năm sau nếu được mời. Ngược lại với bản tính của Nole thì còn thủ tướng với bộ trưởng di trú hiện tại anh ta sẽ chấm dứt luôn sự hiện diện ở bất cứ giải nào trên đất Úc.
Đó là mình đoán bừa vậy thôi, nhưng cũng dựa chút kinh nghiệm thực tế là lúc chống dịch căng thẳng, nhà cầm quyền tước bỏ rất nhiều quyền tự do cá nhân như cấm ra đường, phát giấy đi chợ rồi đi chợ hộ, ai có việc đi đâu phải có giấy chính quyền cấp, rào kẽm gai dựng lên khắp nơi để nhốt dân ko được di chuyển tự do. Giao lộ có lính bồng súng canh gác. Khi có Vac xin thì đi đâu cũng phải khai báo y tế đã tiêm chủng.....
Giờ thích ứng sống chung thì những quy định ấy đều vứt vào sọt rác hết rồi. Giấy xác nhận tiêm chủng dùng ít ngày khi mở cửa còn có nơi hỏi han, giờ chả ai màng nữa. VN như thế thì thế giới cũng vậy thôi, suốt ngày dịch dã với Vacxin mà ko lo hoạt động kinh tế, thể thao....thì ko biết lấy gì mà sống đây?

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
hình như em quote nhầm cả post của cụ khác. nhân cụ đã viết rồi thì em cũng phản biện luôn

tòa dành ra vài tiếng lắng nghe luận điểm của mỗi bên để ra quyết định là đồng tình với luận điểm của bên nào.
câu này không đúng, vì toà có thể không đồng tình với bất cứ bên nào.

trong trường hợp này,
- luận điểm của phía BT là họ trục xuất Djokovic "vì lợi ích của cộng đồng". trong tài liệu như cụ đính kèm họ có giải trình điều này, rằng việc trục xuất Djokovic là hợp lý.
- kết luận của toà: toà chấp nhận quyết định của BT bởi vì điều đó là hợp pháp, chứ toà không bàn về tính hợp lý của quyết định này.

Allsop explained the decision of the court did not reflect on “the merits or wisdom of the decision” but rather whether it was so irrational as to be unlawful.

Chief Justice James Allsop stressed the court was ruling only on the "lawfulness or legality" of the decision. "It is no part of the function of the court to decide upon the merits or wisdom of the decision," he said, shortly before 6pm on Sunday.

ngắn gọn: toà án không hề phán quyết rằng việc trục xuất Djokovic thực sự là "vì lợi ích của cộng đồng".

Để bàn kỹ về vấn đề này thì chúng ta phải có chung xuất phát điểm nào đó. Ví dụ như tớ cấm mấy bạn nói tục chửi bậy đến nhà tớ vì tớ sợ ảnh hưởng đến con chẳng hạn, thì liệu tớ có cần phải trình bày với chủ tịch, với công an phường rằng việc làm đấy có cơ sở khoa học ảnh hưởng thế này thế kia? Nếu tớ ko chấp nhận chuyện "mồm quyền" lên ngôi, tức là nếu như tớ có phân biệt đối xử giữa những người hình xăm vằn vện thuốc lá phì phèo miệng vung tứ tung với những người đàng hoàng tử tế ăn mặc lịch sự cư xử đúng mực, dù rằng tớ đồng ý thuốc lá, hình xăm, chửi thề là ko hề vi phạm cái luật nào hết, thì câu hỏi là liệu tớ thần kinh, dở hơi, phi logic hay là tớ bình thường?
quan điểm của em cũng giống như phán quyết của toà án thôi: cụ hoàn toàn có thể cấm cửa bất kỳ ai cụ không thích vào nhà cụ mà không cần có lý do. nhưng điều đó không có nghĩa là, mọi việc cấm cửa của cụ đối với người ngoài đều là hợp lý.

với trường hợp của Djokovic, em không chắc việc họ trục xuất Djokovic có là hợp lý không, em không bàn đến điểm này. nhưng những lý lẽ họ đưa ra để trục xuất hắn thì là không hợp lý. nói luôn về điểm số 24: lập luận cho rằng những người dương tính với covid có thể vì nhìn vào Djokovic mà trở nên bất cẩn và xem nhẹ các biện pháp cách ly. em nói luôn đây là một lập luận ngu xuẩn, vì nó đã hạ thấp trách nhiệm của mỗi cá nhân. giả sử có người nào đó dương tính, xong không chịu cách ly, người đó cũng không thể đổ lỗi là tại tôi bắt chước Djokovic được. cụ cũng không thể vì họ giải thích như thế mà lại đi phạt Djokovic được. mỗi người đều có trách nhiệm cao nhất cho mỗi hành vi, lựa chọn tự do của họ. riêng điểm này ông BT đã coi người dân Úc như những con cừu chỉ biết làm theo thần tượng, đó là một suy nghĩ vừa tồi tệ và vừa không đúng.

Túm cái váy lại là ở Úc dịch bệnh đang hoành hành mà vẫn có 1 bộ phận người theo chủ nghĩa bài vacxin gây áp lực lên hệ thống ý tế, mà Djokovic hành xử ko chuẩn mực lại là người có sức ảnh hưởng lớn thì người ta ko chào đón, vậy thôi. Cá nhân tớ thì thấy hành động của ông bộ trưởng như vậy là rất bình thường chả có gì đáng ngạc nhiên. Đã nói rõ đó là quyền cá nhân rồi, mà cũng phải xử sự ko chuẩn thì ông ấy mới dùng đến cái quyền đó chứ ko phải ông ấy ko hề cân nhắc mà ra quyết định chả có tí căn cứ nào. Phải khẳng định là chuyện đã được cân nhắc kỹ lưỡng
phát biểu trên của cụ có rất nhiều thứ sai nhưng nó sẽ khá là nằm ngoài topic này. cho nên em chỉ gạch đầu dòng vài điểm.
- bài vaccine là gì, cụ hãy giải thích cụ thể. bởi có cả tá lý do mà một người có thể không tiêm vaccine, hoặc không tin vào hiệu quả của vaccine, hoặc không chấp nhận một vài loại vaccine. nói "bài vaccine" là vơ đũa cả nắm
- "áp lực lên hệ thống y tế". nếu hệ thống y tế đang chịu áp lực thì lỗi cũng có phần (và là phần lớn) của CP Úc chứ không thể chỉ đổ tại một hay một số nhóm người. đây là chiêu trò identity politics mà họ dùng để tránh né trách nhiệm.
- người ta không chào đón -> người ta đây là ai ? họ có thực sự hành động đại diện cho quyền lợi của người dân Úc không, hay là vì lợi ích chính trị của chính họ ?

cụ có thể coi hành động của anh BT là có căn cứ, là cân nhắc kỹ lưỡng, ok, nhưng cụ cần nhớ rằng toà án không hề xác nhận điều đó.

megaidep

Xe đạp
Em thấy nhiều cụ thích ngược dòng nhỉ. Quyết định của chính phủ Úc có đại diện cho quyền lợi của người dân Úc ko thì để cho dân Úc người ta trả lời. Việc nhà người ta các cụ biết được đến đâu mà phán như đúng rồi.

Quan điểm cá nhân của em, đuổi là đúng rồi. Những thành phần bài vaccine thực sự là sự cản trở cho quá trình kết thúc đại dịch hoặc sống chung với đại dịch một cách bình thường. Gia đình em ở Mỹ và các bạn bè tuy ko nói ra nhưn gần như cắt đứt quan hệ với một vài thiểu số cứng đầu ko chịu tiêm.

Nói về mặt khoa học và thống kê. Ở nước Mỹ, người chưa tiêm vaccine khả năng bị nhiễm cao gấp 5-6 lần, khả năng tử vong cao gấp 12-13 lần người chưa tiêm. Em ko có con số cụ thể nhưng số nhập viện vì chưa tiêm cũng nhiều hơn rất nhiều.

Mấy người bạn em tiêm rồi và nhiễm Omicron đều ko khác gì cúm mùa bình thường. Nếu mọi người đều tiêm và triệu chứng như cùm mùa bình thường thì sẽ giảm tải cho hệ thống y tế, cứu được bao nhiêu sinh mạng cho những người bị bệnh khác mà ko nhập viện được. Nói về cúm mùa, 2017-2018 ở Mỹ (trước covid) cũng có 700k người nhập viện và 52k người chết.

Quay trở lại vụ Djokovic. Nhiều cụ cứ nhắc đi nhắc lại cái vấn đề cấp visa rồi thì phải cho vào. Các cụ có thấy nước nào ko có an ninh cửa khẩu không? Cấp visa là việc của bộ ngoại giao, nhập cảnh vào là việc của bộ an ninh nội địa (bộ nội vụ, bộ công an). Mỗi bộ phận nói hoạt động độc lập với nhau và xem xét các tiêu chí khác nhau. Thế nào cũng có cụ bảo sao ko liên thông hết đi. Thứ nhất, xin thưa là như thế tốn kém ko cần thiết, số người có visa bị từ chối ở của khẩu ko nhiều, chả việc gì phải làm vây. Thứ 2, từ ngày cấp visa đến ngày nhập cảnh còn có bao nhiêu chuyện có thể xảy ra như bị ốm sốt, vi phạm pháp luật, etc.

Một số cụ kêu là Mỹ với Úc dân chủ nửa vời, bắt buộc vaccine nọ kia. Bọn nó có bắt buộc tiêm vaccine quái đâu, em còn đang mong bọn nó bắt tiêm vaccine đây này. Mọi người có quyền lựa chọn tiêm vaccine hay ko, nhưng mỗi lựa chọn của mình thì đều sẽ có hậu quả. Chưa tiêm thì ko nhập cảnh, ko đi xem phim hay thể thao, tuỳ lựa chọn của mình thôi. Ở chỗ em mấy hôm nay còn cãi nhau ỏm tỏi lên là có nên bỏ bắt buộc trẻ em phải đeo khẩu trang ở trường ko đây này. Đi học thì ko bắt buộc phải tiêm vaccine vì quyền của trẻ em là phải được đến trường. Nhưng mà ăn ngồi riêng, chơi riêng, ko được tham gia ngoại khoá như đội thể thao, văn nghệ.

Một thành phần tuyên bố bài vaccine, tuyên bố là suy nghĩ có thể lọc được chất độc trong không khí hay đồ ăn, bị dính covid rồi mà vẫn tung tăng đi lại dự sự kiện mà ko đeo khẩu trang. Thành phần như thế mà nhiều cụ vẫn còn bênh được thì em cũng xin ạ các cụ.

Loitran

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ thích ngược dòng nhỉ. Quyết định của chính phủ Úc có đại diện cho quyền lợi của người dân Úc ko thì để cho dân Úc người ta trả lời. Việc nhà người ta các cụ biết được đến đâu mà phán như đúng rồi.

Quan điểm cá nhân của em, đuổi là đúng rồi. Những thành phần bài vaccine thực sự là sự cản trở cho quá trình kết thúc đại dịch hoặc sống chung với đại dịch một cách bình thường. Gia đình em ở Mỹ và các bạn bè tuy ko nói ra nhưn gần như cắt đứt quan hệ với một vài thiểu số cứng đầu ko chịu tiêm.

Nói về mặt khoa học và thống kê. Ở nước Mỹ, người chưa tiêm vaccine khả năng bị nhiễm cao gấp 5-6 lần, khả năng tử vong cao gấp 12-13 lần người chưa tiêm. Em ko có con số cụ thể nhưng số nhập viện vì chưa tiêm cũng nhiều hơn rất nhiều.

Mấy người bạn em tiêm rồi và nhiễm Omicron đều ko khác gì cúm mùa bình thường. Nếu mọi người đều tiêm và triệu chứng như cùm mùa bình thường thì sẽ giảm tải cho hệ thống y tế, cứu được bao nhiêu sinh mạng cho những người bị bệnh khác mà ko nhập viện được. Nói về cúm mùa, 2017-2018 ở Mỹ (trước covid) cũng có 700k người nhập viện và 52k người chết.

Quay trở lại vụ Djokovic. Nhiều cụ cứ nhắc đi nhắc lại cái vấn đề cấp visa rồi thì phải cho vào. Các cụ có thấy nước nào ko có an ninh cửa khẩu không? Cấp visa là việc của bộ ngoại giao, nhập cảnh vào là việc của bộ an ninh nội địa (bộ nội vụ, bộ công an). Mỗi bộ phận nói hoạt động độc lập với nhau và xem xét các tiêu chí khác nhau. Thế nào cũng có cụ bảo sao ko liên thông hết đi. Thứ nhất, xin thưa là như thế tốn kém ko cần thiết, số người có visa bị từ chối ở của khẩu ko nhiều, chả việc gì phải làm vây. Thứ 2, từ ngày cấp visa đến ngày nhập cảnh còn có bao nhiêu chuyện có thể xảy ra như bị ốm sốt, vi phạm pháp luật, etc.

Một số cụ kêu là Mỹ với Úc dân chủ nửa vời, bắt buộc vaccine nọ kia. Bọn nó có bắt buộc tiêm vaccine quái đâu, em còn đang mong bọn nó bắt tiêm vaccine đây này. Mọi người có quyền lựa chọn tiêm vaccine hay ko, nhưng mỗi lựa chọn của mình thì đều sẽ có hậu quả. Chưa tiêm thì ko nhập cảnh, ko đi xem phim hay thể thao, tuỳ lựa chọn của mình thôi. Ở chỗ em mấy hôm nay còn cãi nhau ỏm tỏi lên là có nên bỏ bắt buộc trẻ em phải đeo khẩu trang ở trường ko đây này. Đi học thì ko bắt buộc phải tiêm vaccine vì quyền của trẻ em là phải được đến trường. Nhưng mà ăn ngồi riêng, chơi riêng, ko được tham gia ngoại khoá như đội thể thao, văn nghệ.

Một thành phần tuyên bố bài vaccine, tuyên bố là suy nghĩ có thể lọc được chất độc trong không khí hay đồ ăn, bị dính covid rồi mà vẫn tung tăng đi lại dự sự kiện mà ko đeo khẩu trang. Thành phần như thế mà nhiều cụ vẫn còn bênh được thì em cũng xin ạ các cụ.
Mấy cụ kia còm như người nhà Giời ấy mà, khiếp quá ^:)^
Trẻ em ở Úc nếu không đủ 6 hay 7 mũi vaccine thì ờ nhà nhé khỏi tới lớp học
(không phải vaccine Covid nhé)
Mấy trang báo nói là Úc phong tỏa khắt khe lâu nhất thế giới......
Úc đúng là bị phong tỏa lâu,kéo dài.....nhưng so ra thì TQ hay VN còn khuya mới có thể so sánh về sự thoải mái trong cùng điều kiện bị phong tỏa, gấp vạn lần những gì mà mấy cụ ấy thấy ở quê nhà,
Có chăng là so với Mỹ hay Châu âu thì còn có lý là Úc làm kỹ hơn

Iphone1

Xe tải
Pháp luật của một đất nước đã được người đứng đầu khẳng định rule is rule. Như thế là đủ hiểu rồi. Nếu là người có nhận thức.
Em ko xem quần vợt nhưng 1 tay vợt dù giỏi nhất thì cũng chỉ là 1 tay chơi thể thao. Không có quyền cho mình ngoại lệ/biệt đãi trên người khác. Nếu anh quá kiêu ngạo thì mời anh ở nhà hoặc ra khỏi nhà tôi.
Để 83% dân Úc xua đuổi và chán ghét mà còn mặt dày khiếu kiện, đòi ngoại lệ vô nước người ta là thiếu tự trọng.

Vova

Xe container
Vừa đọc trên CNN đoạn này:

All professional athletes who wish to compete in France will have to be vaccinated against Covid-19, France’s sports ministry told CNN on Monday.
Vớ vẩn mấy anh ban tổ chức RG thì mời, nhưng CP thì lại từ chối cho Nole tham dự vì chưa tiêm vaccine ý chứ.

The new legislation puts Novak Djokovic’s chances of competing at May’s French Open – the second tennis Grand Slam of the year – in jeopardy.

Albinus

Xe hơi
Hỗ trợ cụ vụ số liệu nhập viện ở Mỹ:

Màu xanh lá là tỷ lệ ca nhập viện do covid trên 100.000 dân của người trên 18 tuổi đã tiêm đầy đủ, còn màu xanh nước biển là của người chưa tiêm.

Tính trung bình tất cả các nhóm tuổi, người chưa tiêm có tỷ lệ nhập viện do covid cao gấp 13 lần người đã tiêm. Còn sau đây là tỷ lệ theo từng nhóm tuổi:

Quân xe

Xe máy
Tiêm vác xin có giảm lây nhiễm chứ cụ. Người tiêm vác xin rồi thì sẽ bị nhẹ hơn, ít virus trong cơ thể hơn, do đó khả năng lây cho người khác cũng ít đi. Bản thân người được tiêm rồi cũng có kháng thể, cho nên nhiều người ko bị nhiễm, nếu có bị thì như em đã nói ở câu trước :D

Ngoài ra tiêm vác xin nếu nhiễm thì sẽ nhẹ hơn, ít phải nhập viện, giảm tải cho hệ thống y tế, cái này là rất quan trọng.
bác học tốt đó

Quân xe

Xe máy
Năm nay coi như bỏ đi với Nole rồi vì dịch càng hoành hành thì chính phủ các nước càng siết chặt việc tiêm vacxin, chắc ko được tham dự giải lớn nào nữa.
Năm sau thì tình hình sẽ khác khi:
- Dịch vẫn hoành hành khắp thế giới, người người đều tiêm 4, 5 mũi mà chính phủ các nước vẫn ko kiểm soát được dịch bệnh, số nhiễm vẫn tăng, người chết ko giảm, các biến chủng thi nhau xuất hiện khiến cho VC ko còn chống lại được virut thì lúc ấy phong trào bài vacxin lên cao. Chính phủ các nước buộc phải chiều theo số đông mà ko có chính sách ép buộc người dân tiêm Vc nữa. Vậy là Nole có cơ hội
-Vacxin phát huy hiệu quả, ngăn ngừa lây nhiễm và giảm số tử vong xuống cực thấp. Các biến chủng lây nhanh nhưng nhẹ, ai cũng nhiễm và cả thế giới đạt miễn dịch cộng đồng, có thuốc đặc trị khiến Covid ko còn nguy hiểm . Khi đó thì cuộc sống trở lại bình thường, việc tiêm VC ko cần thiết nữa. Biết đâu Nole ko tiêm lại là 1 lợi thế vì ko lo tác dụng phụ, hệ miễn dịch tự nhiên được bảo đảm có thể kiếm thêm 1 vài giải lớn nữa.
- Chính phủ Úc hiện thời thất cử do chống dịch kém ko được lòng dân hay vì nguyên nhân nào khác thì Nole có thể quay lại vào năm sau nếu được mời. Ngược lại với bản tính của Nole thì còn thủ tướng với bộ trưởng di trú hiện tại anh ta sẽ chấm dứt luôn sự hiện diện ở bất cứ giải nào trên đất Úc.
Đó là mình đoán bừa vậy thôi, nhưng cũng dựa chút kinh nghiệm thực tế là lúc chống dịch căng thẳng, nhà cầm quyền tước bỏ rất nhiều quyền tự do cá nhân như cấm ra đường, phát giấy đi chợ rồi đi chợ hộ, ai có việc đi đâu phải có giấy chính quyền cấp, rào kẽm gai dựng lên khắp nơi để nhốt dân ko được di chuyển tự do. Giao lộ có lính bồng súng canh gác. Khi có Vac xin thì đi đâu cũng phải khai báo y tế đã tiêm chủng.....
Giờ thích ứng sống chung thì những quy định ấy đều vứt vào sọt rác hết rồi. Giấy xác nhận tiêm chủng dùng ít ngày khi mở cửa còn có nơi hỏi han, giờ chả ai màng nữa. VN như thế thì thế giới cũng vậy thôi, suốt ngày dịch dã với Vacxin mà ko lo hoạt động kinh tế, thể thao....thì ko biết lấy gì mà sống đây?
lần này rất khó đoán đấy

juve99

Xe cút kít
Về mặt thể thao đơn thuần Novak nghỉ ở các giải GS như WC thiếu Italy, Rất đáng tiếc, e chỉ theo dõi và tranh luận về thể thao, còn chính trị và sắc tộc, y tế, luật pháp e dốt đặc nên các cụ đừng lôi e vào nhé :))