[DIY] Nâng cấp projector cho Civic gen

successdt

Xe buýt
P/s: Cụ mod nào edit thêm giúp em thành gen 8 vào tiêu đề với ạ.

Kính chào các cụ!

Lựa chọn giải pháp tăng sáng luôn là một việc đau đầu, nhất là những người đi xe cỏ như bọn em.
Xe em 1.8 2007 , dùng bóng cos halogen nên khá tối, đi đêm cảm giác bất an.

Trước đây em có thử lắp bóng xenon chân 9006 vào chóa zin, kết quả tương đối khả quan. Tuy nhiên đường cắt lại không được sắc nét cho lắm. Nhiều khi làm chói mắt các xe khác khiến họ đá pha liên tục mặc dù dùng bóng cũng ko phải lởm. Để khắc phục điều này thì em buộc phải hạ cos xuống tương đối thấp, đổi lại sẽ ko rọi được xa.

Ngẫm đi ngẫm lại thì như một cụ nào trên này đã nói: mọi ngả đường đều dẫn tới độ bi. Nhưng các cụ ơi, "đầu tiên"? Độ đèn ở ngoài hàng thì không rẻ chút nào, đành nghĩ cách tối ưu chi phí vậy.

Lọ mọ trên youtube thấy nhiều clip bọn Tây lông làm thấy cũng không quá khó. Nghĩ trong đầu: nó ăn được thì mình ăn được, nó làm được thì mình làm được. Em quyết tâm chiến vụ này, mặc dù trong tay chưa có gì.

Sẵn tiện có chuyên gia tự làm tự sướng meodenmatlua, 2 ae cũng đã có mấy kèo làm cùng nhau rồi nên em quay ra gạ gẫm luôn.

Những nỗi lo ban đầu như: làm sao để mở được chóa đèn, nước vào, vợ không cho tiền dần bị em đẩy lui bằng cách thi thoảng cho gửi cho cụ ấy mấy cái ảnh đèn đã từng độ của bọn tây lông.

Để thuyết phục hơn, em mượn con Merc thằng bạn rồi tháo thử đèn chứng minh cho cụ meodenmatlua là kế hoạch của em khả thi

Xin lỗi bạn hiền nhé :">

Ban đầu tính cuối năm mát mẻ rồi làm, nhưng với chiến thuật gạ gẫm của em thì sau hơn tháng cụ meodenmatlua đã đổ hoàn toàn. Vấn đề còn lại vẫn là "đầu tiên" mà thôi.
- Cụ meodenmatlua quỹ đen đã hết sạch, về moi trộm lợn của con lấy 1 củ.
- Em nhịn ăn sáng 2 tháng, còn lại phải xin mãi mới được duyệt với điều kiện phải rửa bát nửa năm.

Nhưng 1 củ thì làm được gì các cụ nhỉ? đủ 2 cái bóng LED là cùng. Lang thang khắp trên giờ dưới bể: amazon, aliexpress, taobao. Ngâm cứu các thể loại projector chân H4, 9006 cuối cùng là về H1 mini. Bọn em kiếm được cặp bi H1 mini giá 900k về đến VN.

Đơn hàng đã chốt, sau bao ngày mong ngóng. Đứng lên ngồi xuống, thi thoảng F5 để xem hàng đến đâu rồi. Lại đang tắc biên nên càng sốt ruột hơn. Cuối cùng hàng đã về. Trông cũng ra gì đấy các cụ nhỉ? loại này gắn vừa chân 9006 mà ko cần cắt chóa, dùng bóng xenon h1.

Nội thất

Thêm 4 mét keo, hơn 100k nữa. Loại này có thể dán cho tầm 3 bộ đèn được.

Chụp xi

Sẵn tiện em sắm thêm dải led daylight

Đây là controller cho led daylight, chức năng của nó như hình ạ. Đấu thẳng vào bình ắc quy, khi nổ máy sẽ bật led, tắt máy thì delay khoảng 10s rồi tắt dựa theo điện áp khi nổ máy và tắt máy. Buổi tối bật đèn sẽ giảm độ sáng led để không làm chói mắt người đi đường.

Moi thứ đã sẵn sàng ạ

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

successdt

Xe buýt
Bọn em háo hức còn hơn được lấy vợ mới, chỉ thiếu nước xin nghỉ phép để thi công luôn. Anh em phải giúp nhau kiềm chế mãi mới chịu được đến cuối tuần.
Tối thứ sáu, cụ Mèo pm: mai vợ a đi vắng rồi, qua làm tí nhé >:)

Đúng 2h chiều t7, em có mặt như đã hẹn, tới nơi đã thấy cụ ấy tháo được 2 cái đèn ra rồi. 2 Anh em xúm vào tháo xe em

Các cụ lúc tháo cản nhớ lấy khăn bịt 2 đầu này, tránh xước tai xe nhé.

Gỡ các thứ có thể tách rời ra khỏi đèn: bóng, chụp cao su, phần giữ bóng đèn

Lò sấy siêu đơn giản bằng thùng các tông và máy sấy. Thời gian sấy tầm 20p đủ để cho keo mềm ra

Sau 20p, đeo găng tay loại dày, lấy đèn ra rồi bắt đầu cạy từ góc ạ

Sau khi đã cạy ở góc được rồi thì cứ thế bửa ra thôi, lưu ý làm nhanh kẻo nguội mất và cẩn thận gãy các lẫy giữ các cụ nhé.

Sử dụng tua vit dẹt để chạy phần keo cũ còn dính trên vỏ đèn

Đánh dấu vị trí đèn trên mặt sàn và đường cắt trên tường

Sau khi lắp projector thì phải xoay sao cho đường cắt khớp với đường đã đánh dấu thì mới đạt ạ.

Tiếp theo là tháo chụp chắn phía trước bóng cos, mài bớt để lấy chỗ gắn ốc giữ projector

Gắn projector vào và test nào, quan trọng nhất là đường cắt phải song song mặt đất ạ. Những chiều kia có thể chỉnh được.

Sau khi cố định

Riêng em có thêm khoản khoan và bắt đèn daylight

Trông cũng tàm tạm

Gắn keo mới, lắp mặt kính và cho vào lò sấy tiếp

Sau 20 lấy ra và sử dụng kìm để ép chặt các mép lại, thành phẩm đây rồi

Cắm điện vào cho lung linh nào

Gắn lại chụp cao su và các bóng. Đem ra xe lắp rồi đấu dây là xong ạ :D, lưu ý có 2 dây điều khiển màn chập thì cần câu vào dây của bóng pha.

Chỉnh sửa cuối:

successdt

Xe buýt
Nhân tiện em khoe luôn bóng LED 3 màu. Mỗi lần bật sẽ thay đổi lần lượt 3 dài màu khác nhau: 3000K, 4300K và 6000K. Rất tiện với các điều kiện thời tiết ạ

Thành quả lao động của bọn em đây ạ

Đèn led daylight nháy theo xinhan

Đường cắt rất ổn trong tầm tiền

Chỉnh sửa cuối:

chuoi.day

Đi bộ
Sau khi thay xong các cụ có thấy nó sáng hơn nhiều so với bóng cũ không? Chứ theo như video thì em thấy vẫn tù mù lắm.

successdt

Xe buýt
Sau khi thay xong các cụ có thấy nó sáng hơn nhiều so với bóng cũ không? Chứ theo như video thì em thấy vẫn tù mù lắm.
sáng hơn ko nhiều đâu cụ ơi, chủ yếu đường cắt đẹp, em đang nghiên cứu đổi sang xenon 55w thì sáng hơn

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]
sáng hơn ko nhiều đâu cụ ơi, chủ yếu đường cắt đẹp, em đang nghiên cứu đổi sang xenon 55w thì sáng hơn
Cụ mua keo ở đâu mà rẻ vậy có đảm bảo nước lôi k ạ

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]
Em mua ở taobao, keo này bọn Tây cũng dùng suốt đấy ạ. Em nghĩ là đảm bảo thôi. Trên này cũng có cụ Tigerforce bán
Cụ cho em xin địa chỉ với ạ .chứ em k biết mua bị đắt 450k mới đk 3m

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]

Tigerforce

Xe điện
Bi h1 này ko sáng lắm đâu bác ah, xe bác để sang, cắt đẹp ko phải cắt choá bác dùng bị hella chân h rất ổn

successdt

Xe buýt
Bi h1 này ko sáng lắm đâu bác ah, xe bác để sang, cắt đẹp ko phải cắt choá bác dùng bị hella chân h rất ổn
ý bác là bi Hella gắn chân 9006 ko đúng ko ạ? em ngại chơi xenon đũa nên mới dùng bi H1 này

meodenmatlua

Xe container
Pha chỉnh lần đầu đây ạ.

Cos em chỉnh lần đầu, vẫn hơi cao chút. Nhìn khá sáng đấy chứ :D

Sau khi chỉnh thì tương đối ổn.
Đường cắt trắng trắng dưới gốc cây bên phải :D

meodenmatlua

Xe container
Bi 3nch đời mới :D
Bộ dây tự chế