DIY - Head Unit Installation

chummy

Xe máy
Hi các cụ,
Cái radio và đầu chơi nhạc zin trong xe em (Chevy Cobalt 2008) bị trục trặc nên em quyết định tự mua cái mới về thay cho em nó. Đây là lần đầu tiên em đụng đến hệ thống âm thanh trên xe nên còn nhiều bỡ ngỡ. Em phải đi search rất nhiều trên các diễn đàn để tìm hệ thống âm thanh thay thế phù hợp và tương thích với xe của mình. Cuối cùng em đã quyết định chọn em này:

Giá $100 trên Crutchfield: http://www.crutchfield.com/p_500UTE42BT/Alpine-UTE-42BT.html?showAll=N&search=UTE-42BT&skipvs=T
Sỡ dĩ em chọn em này vì nó thích hợp với nhu cầu của em: radio, control music player từ ipod/iphone, có ngõ aux, và bluetooth để stream audio và di động rảnh tay. Em không mua loại có màn hình lớn để xem dvd, GPS hay cam lùi vì nhu cầu của em không cần. Em lái xe 1 mình nên chả bao giờ mở phim lên coi trên xe, vả lại xe em có mount thể gắn ipad lên dashboard, GPS thì em đã có thằng Garmin 50L, cam lùi thì em thấy không cần thiết.

Cái cần tiếp theo là phải có một bộ giao tiếp giữa xe em với cái radio aftermarket này. Em tìm được thằng này:

Giá nguyên là $99 (mắc vãi) http://www.crutchfield.com/p_127C2RGM11/PAC-C2R-GM1-Factory-Integration-Adapter.html
nhưng khi em mua chung với đầu trên thì nó giảm giá 50%, chỉ còn $50 (rẻ hơn trên amazon)
Cái cục này giúp cho sau khi thay đầu chơi nhạc aftermarket vào thì những tiếng chuông báo của xe (warning chimes & audible turn signal indicators) không bị mất và nó cũng giúp tự ngắt điện radio khi rút chìa khóa xe sau 10 phút.

Tiếp theo là em cần phải có 1 bộ khung để treo em nó vào:
Xe em tương thích với thằng này:

Giá gốc là $15 nhưng em mua trên ebay chỉ có $13

và sợi dây nối anten:

$4 trên ebay (giá gốc $10)

Em order trên Crunchfield tối thứ 2, trưa thứ 6 thì hàng tới, tranh thủ thứ 7 nghỉ nhà em install luôn:

Thằng Crunchfield công nhận đóng gói hàng rất kỹ càng, cái hộp head unit chỉ có 1 tí mà nó đựng vào cái thùng to gần gấp đôi, nó bỏ cục xốp vào cho kín thùng.

Tiếp theo em gắn head unit lên bộ khung, tuốt dây và đấu vào bộ giao tiếp.

Sau đó em ra xe gỡ radio cũ ra và đấu bộ mới vào:

Test các tính năng: radio, music, ipod control, aux, bluetooth. Tất cả đều hoạt động ok, tiếng chimes của xe vẫn hoạt động tốt.

Hoàn thành:

Cái radio & music player cũ:

Tổng thiệt hại cho bộ mới là $167 (gần 3tr5). Nếu em đem ra tiệm cho người ta làm chắc cũng phải tốn gấp đôi số này (bên em công cán rất cao).

Tự mình làm xong thành công cũng thấy vui vui. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.

DrHuy81

Xe tăng
Cụ khéo tay quá! Em kết cái HU của cụ rồi đấy. Ngon bổ rẻ. Em cũng toàn nghe nhạc trên USB chả mấy khi nghe CD. Lắp HU mới lại có chỗ để ví, điện thoại...

Chỉnh sửa cuối:

Bugatti.

Xe buýt
Cụ trình bày rất chi tiết, em rất thích ý tưởng ko cắt dây gốc trên xe của cụ. Ra ngoài thợ đấu nó cắt hết, nhìn xót cả ruột!

ecstasy

Xe buýt
108 Nghĩa Tân kéo dài - Cầu Giấy - Hà Nội
em đú theo cụ. Cde-141c cd receiver, aux, usb, iphone ipod ipad.....

Mazda 323

tổng thiệt hại hết 3,2t

chummy

Xe máy
Cụ khéo tay quá! Em kết cái HU của cụ rồi đấy. Ngon bổ rẻ. Em cũng toàn nghe nhạc trên USB chả mấy khi nghe CD. Lắp HU mới lại có chỗ để ví, điện thoại...
Cảm ơn cụ :D

em đú theo cụ. Cde-141c cd receiver, aux, usb, iphone ipod ipad.....
tổng thiệt hại hết 3,2t
model của cụ có đầu đọc CD nhưng lại ko có bluetooth cụ nhỉ? mà cụ đấu vào thế nào có cần cái interface ko?

ecstasy

Xe buýt
nếu muốn có bluetooth thì phải dùng con cde-133cbt giá đắt hơn khoảng 700k. Hộc nhựa và mặt dưỡng e phải chế vì mazda 323 ko có bộ khung treo như xe của cụ. Ko cần interface vì xe cổ nên hệ thống âm thanh đơn giản ko phức tạp như xe của cụ :D. Cụ chú ý đấu dây loa đúng âm dương thì tiếng bass sẽ mạnh, chắc và uy lực hơn nên nếu cụ nghe nhạc nhẹ thì chắc ko cần phải lắp thêm sub làm gì ( ý e nói mấy dòng sub để gầm ghế )...

conglp

Xe tải
Vuốt cụ, cụ cho em xin đường link của sợi dây nối anten nhé, em đang cần tìm cái đó

vantq5088

Xe tải
Chúc mừng cụ nhé! Cho em xin góp ý vài câu! Mọi cái cụ làm đều rất ổn tuy nhiên nếu cụ nối dây mà dùng "Gene nhiệt" thì xẽ đẹp hơn rất nhiều. Gene nhiệt cụ có thể tìm thấy ở chợ giời nhé. Mà cái cũ của cụ hỏng gì cụ thử nói xem em có giúp được ko? Nếu cần cụ cứ PM vào box nhé!

ecstasy

Xe buýt
sao cái micro cụ ko cho nó lên trên trần gần chỗ cái che nắng ấy hoặc để trên cái ốp phía đằng sau vô lăng, vừa tầm mặt mà lại kín đáo

chummy

Xe máy
Chúc mừng cụ nhé! Cho em xin góp ý vài câu! Mọi cái cụ làm đều rất ổn tuy nhiên nếu cụ nối dây mà dùng "Gene nhiệt" thì xẽ đẹp hơn rất nhiều. Gene nhiệt cụ có thể tìm thấy ở chợ giời nhé. Mà cái cũ của cụ hỏng gì cụ thử nói xem em có giúp được ko? Nếu cần cụ cứ PM vào box nhé!
cảm ơn cụ đã chỉ bảo. khi cần em sẽ pm hỏi cụ.

sao cái micro cụ ko cho nó lên trên trần gần chỗ cái che nắng ấy hoặc để trên cái ốp phía đằng sau vô lăng, vừa tầm mặt mà lại kín đáo
theo góp ý cụ em đã đặt nó lên sau vô lăng thế này rồi ạ :D

Audioto

Xe tăng
[Em order trên Crunchfield tối thứ 2, trưa thứ 6 thì hàng tới]

Chắc cụ ở bển ?

dynamat_vn

Xe hơi
Website
www.dynamat.vn
Bộ này ngon

chummy

Xe máy
E mới mua con USB 16GB tí hon của Sandisk. Tha hồ lưu nhạc vào khi lên xe nghe. Coi như 1 kho thư viện nhạc gì cũng có, lại rất nhỏ gọn