Định mua xe Merc, mong được góp ý

NewC

Xe hơi
Chào các bác, mấy hôm nay bỏ thời gian đọc khá kỹ box của các bác, thấy mọi người hay gọi nhau là kụ, mình là newbie, đang có ý định mua xe dòng C class nên đăng ký cái nick NewC, mong được các kụ góp ý giúp.

Dài dòng thế tóm lại thế này, mình mù về kỹ thuật, mù về xe cộ, trước giờ lái con xe Altis ghẻ của Toyota mua mới năm 2008. Hiện giờ muốn đổi xe, bởi khả năng lái cũng đã tạm tạm. Tiền ít, chỉ định đầu tư khoảng 65 nghìn (có thể dao động cộng trừ tí chút), nên hiện đang băn khoăn lựa chọn giữa dòng Merc hay BMW, tất nhiên là tầm tiền ấy chỉ mua được dòng thấp thôi (nếu mua mới).

Vấn đề là ở chỗ, do mù về xe cộ lẫn kỹ thuật nên muốn tham khảo ý kiến các cụ, nên mua loại xe nào để khỏi phải bận tâm chuyện hỏng vặt lung tung. Bởi đang lúc công việc mà cứ phải mang đến gara hay hãng thì dễ điên cái đầu lắm. Đang đi cái Altis thấy từ hồi mua đến giờ chỉ việc đổ xăng và đến kỳ đem đi bảo dưỡng theo lịch chứ chưa bao giờ hỏng cái gì cả. Tuy nhiên không có ý định đổi xe sang Camry vì cái đó nó chợ quá. Mình dùng xe chỉ với mục đích đi làm hàng ngày trong thành phố, đi xa thì dùng cái 7 chỗ innova bẩn bẩn, nên không quan tâm lắm đến chuyện chạy đầm, chạy khỏe hay giảm xóc ngon. Tóm lại là cần một cái xe dùng được vào việc đi lại làm ăn và không hỏng vặt, dùng để tự lái là chính (không thích dùng lái xe, vì chưa thấy muốn già). Có thiện cảm với dòng Merc, nhưng đọc trong đây thấy các kụ than phiền về chuyện hỏng vặt kinh quá, nhất là cụ Merc_E250, mua xe mới dòng E mà thấy trục chặc với đi gara liên tục, nên thấy hơi hoảng.

Câu hỏi đặt ra là: Mua xe Merc nhập khẩu trực tiếp từ Đức về thì liệu có ổn hơn xe lắp ráp trong nước bởi Merc Vietnam không?

Cái thứ hai là về chuyện phòng trộm cắp. Ở VN thì không tránh được, xe nào xểnh ra cũng mất thôi, nhưng có vẻ bọn trộm có hứng thú cao với dòng Merc, nên mong các cụ góp ý giúp là nên gắn những công cụ phòng trộm nào để có hiệu quả tương đối (dừng đèn đỏ nó không bẻ được mặt gương hay bẻ gẫy củ gương), bắn đinh tán những logo hay chữ nào, và nên làm ở đâu để đảm bảo hiệu quả và có thẩm mỹ, trông cái xe không bị nhem nhuốc?

Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

NewC

Xe hơi
Có thêm một vấn đề này nữa muốn hỏi các kụ luôn, mấy hôm nay ngồi đọc trong box và search google tìm hiểu thì thấy dòng xe C Class của Merc từ các năm 2005 trở lại đây thấy hầu như không có sự khác biệt gì lắm. Giá tiền thì thấy chênh lệch rất nhiều giữa mua mới và mua xe đã dùng rồi (đi khoảng 1 vạn cây). Mình thì gà mờ nên thấy cũng khá lăn tăn về vụ này. Chẳng hạn mua một cái 70 k hay nên mua hai cái Merc dùng rồi (đùa) để lúc hỏng cái này có cái khác xài luôn trong khi chờ sửa cái hỏng >:D<. Mong các cụ góp ý cho, bởi tiền thì nên chi vào việc cần (nếu cần thì chi) chứ phung phí (mà không nhất thiết cần) thì trái với phương châm sống của mình.

Cám ơn các cụ.

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chào các bác, mấy hôm nay bỏ thời gian đọc khá kỹ box của các bác, thấy mọi người hay gọi nhau là kụ, mình là newbie, đang có ý định mua xe dòng C class nên đăng ký cái nick NewC, mong được các kụ góp ý giúp.

Dài dòng thế tóm lại thế này, mình mù về kỹ thuật, mù về xe cộ, trước giờ lái con xe Altis ghẻ của Toyota mua mới năm 2008. Hiện giờ muốn đổi xe, bởi khả năng lái cũng đã tạm tạm. Tiền ít, chỉ định đầu tư khoảng 65 nghìn (có thể dao động cộng trừ tí chút), nên hiện đang băn khoăn lựa chọn giữa dòng Merc hay BMW, tất nhiên là tầm tiền ấy chỉ mua được dòng thấp thôi (nếu mua mới).

Vấn đề là ở chỗ, do mù về xe cộ lẫn kỹ thuật nên muốn tham khảo ý kiến các cụ, nên mua loại xe nào để khỏi phải bận tâm chuyện hỏng vặt lung tung. Bởi đang lúc công việc mà cứ phải mang đến gara hay hãng thì dễ điên cái đầu lắm. Đang đi cái Altis thấy từ hồi mua đến giờ chỉ việc đổ xăng và đến kỳ đem đi bảo dưỡng theo lịch chứ chưa bao giờ hỏng cái gì cả. Tuy nhiên không có ý định đổi xe sang Camry vì cái đó nó chợ quá. Mình dùng xe chỉ với mục đích đi làm hàng ngày trong thành phố, đi xa thì dùng cái 7 chỗ innova bẩn bẩn, nên không quan tâm lắm đến chuyện chạy đầm, chạy khỏe hay giảm xóc ngon. Tóm lại là cần một cái xe dùng được vào việc đi lại làm ăn và không hỏng vặt, dùng để tự lái là chính (không thích dùng lái xe, vì chưa thấy muốn già). Có thiện cảm với dòng Merc, nhưng đọc trong đây thấy các kụ than phiền về chuyện hỏng vặt kinh quá, nhất là cụ Merc_E250, mua xe mới dòng E mà thấy trục chặc với đi gara liên tục, nên thấy hơi hoảng.

Câu hỏi đặt ra là: Mua xe Merc nhập khẩu trực tiếp từ Đức về thì liệu có ổn hơn xe lắp ráp trong nước bởi Merc Vietnam không?

Cái thứ hai là về chuyện phòng trộm cắp. Ở VN thì không tránh được, xe nào xểnh ra cũng mất thôi, nhưng có vẻ bọn trộm có hứng thú cao với dòng Merc, nên mong các cụ góp ý giúp là nên gắn những công cụ phòng trộm nào để có hiệu quả tương đối (dừng đèn đỏ nó không bẻ được mặt gương hay bẻ gẫy củ gương), bắn đinh tán những logo hay chữ nào, và nên làm ở đâu để đảm bảo hiệu quả và có thẩm mỹ, trông cái xe không bị nhem nhuốc?

Cám ơn các cụ.
65k mà cụ muốn mua mer thì có C230, C250 CGI hoặc E200 cũ. Em bôi đỏ mấy chữ để cụ tránh kẻo đội mũ bảo hiểm ko kịp lại ăn 1 rổ gạch đá với các cụ trên này đâuL-)

Chỉnh sửa cuối:

transporter3

Xe điện
Em cứ khuyên bác là mua Mẹc là hợp lý nhất ạ! Bác sẽ ko phải lăn tăn nếu bác là người yêu xe ạ!

NewC

Xe hơi
Xin hỏi thêm các cụ là hình như không gian trong xe dòng C class rất chật chội. Hôm nay ra cái Star ngồi thử vào trong xe cả hàng ghế trước lẫn hàng ghế sau đều thấy nó chật, nhất là trần xe cảm thấy rất thấp. Không biết so với BMW thì không gian bên trong thế nào, cái nào rộng hơn (cùng đời và cùng giá tiền)?

Cám ơn các cụ

dongnat

Xe điện
Với tất cả các tiêu chí của cụ::-|
Không bị vặt gương, vặt tai, logo
Không cần đầm, giảm sóc ko cần ngon, ko hỏng vặt
Giá chỉ cần chi vừa đủ, không lãng phí
Xe mới 100%
không mất thời gian sửa chữa, tu bổ.
Chỉ cần cái xe đi trong phố và tự lái....
....
Cụ nên bán Altis mua con Kia moring mà đi trong lúc các hãng nó chế tạo ra cái xe mà nó fix hết lỗi rồi (năm 2050 chẳng hạn) và xã hội ta không còn kẻ cắp ( năm 2051 chẳng hạn) rồi lúc ấy cụ thích xe gì thì ra mà mua, mua luôn chục cái thay đổi cho đẹp ( xe lúc ấy chắc rẻ vì mọi người đi bằng máy bay cả rồi) đường bộ của cụ tất

Chỉnh sửa cuối:

NewC

Xe hơi
Cụ đồng nát vui tính quá, tuy nhiên, cụ trả lời không đúng trọng tâm câu hỏi.

Em các cụ nêu câu hỏi:

1. Mua xe Merc nhập khẩu trực tiếp từ Đức liệu có ổn hơn (ít hỏng vặt) mua xe Merc do Mercedes vietnam lắp ráp không? Ưu nhược điểm của việc lựa chọn, chính sách bảo hành hơn kém giữa hai loại (nguồn gốc) xe như thế nào? Vấn đề này mong các cụ đi Merc nhiều, có thâm niên góp ý giúp.

2. Cần gắn các bảo hiểm gì (gương, logo, chữ ...) để xe khó mất trộm một cách tương đối (tương đối thôi, tuyệt đối sao được), và nên làm ở chỗ nào để đạt yêu cầu về thẩm mỹ và an toàn. Cái này, chắc các cụ đi Merc nhiều năm trên OF hẳn sẽ có một vài địa chỉ phù hợp để chỉ dẫn cho em các cụ.

3. Có một vài topic của một số cụ, mua xe Merc C200, E .... các loại đã dùng rồi mà thấy các cụ khoe giá chỉ đâu đó 3, 4 chục nghìn, xe hầu như còn mới, và các cụ nói xe đi ngon, điều này khiến em các cụ thấy băn khoăn, vì dù sao trong cuộc đời này đồng tiền kiếm ra, cần chi thì chi nhưng tiết kiệm đồng nào vẫn hay đồng ấy, phải không ạ. Do đó, cũng mong các cụ có kinh nghiệm chỉ dẫn cho.

tranquoctoan

Xe tải
Hôm nay ngồi rỗi rãi mới trả lời bác được,
Q1: Xe nhập giống đến 90% xe lắp ráp trong nước, sắc xuất hỏng như nhau, chỉ khác nhau options và quality of spare. Đấy là theo ý kiến của em.
Q2: Bảo hiểm đền hết, đi xe bắt kể loại gì thì không chống được trộm
Q3: Lời khuyên thành thật : bác nên mua một em E200K (form cũ) hoặc E240 (form cũ), C Class chạy rồi, <40.000km - 60.000km (tức là gần như mới). Đi xe không phải trông, đi sướng, đồ spare part rẻ,etc...

NewC

Xe hơi
Cám ơn cụ tranquoctoan về các ý kiến này.

riêng chuyện gắn bảo hiểm, việc mua bảo hiểm thân vỏ và mất trộm khi đi xe ngon là chuyện đương nhiên phải làm, nhưng như thế nghĩa là không gắn thêm cái gì vào gương, củ gương hay bắn đinh tán vào logo, chữ ạ? Mình muốn hỏi các cụ là nếu làm những cái này thì ở đâu làm vừa đảm bảo đẹp mà lại đạt yêu cầu.

Hôm nay mình gọi cho một bạn sale khá vui tính ở Euro co, thấy bạn đó khẳng định BMW series 3 rộng hơn Merc C xét về kích thước chiều ngang, ngoài ra chất lượng sơn cao hơn hẳn với xe merc lắp trong nước, vì merc trong nước được sơn ở VN. Việc này có đúng không các cụ.

Muốn hỏi cụ toản thêm là một con E200K hay E240 form cũ, hay C class chạy rồi như cụ nói đó nó có thua cái C class 2010 hiện đang bán ngoài showroom nhiều về option không?

kiendudu

Xe tải
Theo em thì bác ko nên mua xe C CGI đời mới, tại vì ngồi trong chật khó chịu lắm, nhất là những đoạn đường xa. Em không nói ở đây là chật chội về chỗ ngồi, mà không gian chật cũng gây cảm giác khó thở, bí bách. Cảm giác nôn nao, còn bằng tiền mua con C 200 CGI máy 1.8, đi yếu lắm bác à, thà mua còn BMW series 3 còn hơn, nhưng ngặt một nỗi là tới năm sau, 2012-2013 nó có thể ra form mới rồi.

Bằng tiền đấy + ít nữa thì bác có thể ngắm sang con Audi A4, nội thật tuyệt vời, không thể chê vào đâu được, bác cứ thử ngồi một lần thì sẽ biết ngay, một cảm giác tiện nghi kiểu châu âu.

Còn nói thật là em nói không với mua xe cũ. Em ko có tiền thì em sắm loại rẻ hơn, chứ quan điểm của em là ko dùng xe đã qua sử dụng

benghe

Xe điện
Đọc bài của cụ chủ thớt định góp ý tý nhưng chán lại thôi, vì cụ ý bảo
- Altis: xe ghẻ
- Camry: xe bẩn
- Innova: xe chợ
... thế thì $ cụ ý chắc tính theo kg rồi, cần gì phải lăn tăn nữa mà nhờ anh em tư vấn...

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
Mua audi A4 quá tốt nhưng phải chi thêm ít nhất là 5k USD, muốn op ngon thì tầm 85k USD là Audi A4 chuẩn. Nhưng giá 85k thì làm xừ con E250 CGI còn ngon hơn>:/ Chứ còn xe hỏng vặt lỗi nhiều hay ít hay ko lỗi thì hên xui... :)). Với những tiêu chí của cụ chủ thì làm con Camry 3 chấm very good=P~

Chỉnh sửa cuối:

tuananhbmw

Xe buýt
Theo em thì bác ko nên mua xe C CGI đời mới, tại vì ngồi trong chật khó chịu lắm, nhất là những đoạn đường xa. Em không nói ở đây là chật chội về chỗ ngồi, mà không gian chật cũng gây cảm giác khó thở, bí bách. Cảm giác nôn nao, còn bằng tiền mua con C 200 CGI máy 1.8, đi yếu lắm bác à, thà mua còn BMW series 3 còn hơn, nhưng ngặt một nỗi là tới năm sau, 2012-2013 nó có thể ra form mới rồi.

Bằng tiền đấy + ít nữa thì bác có thể ngắm sang con Audi A4, nội thật tuyệt vời, không thể chê vào đâu được, bác cứ thử ngồi một lần thì sẽ biết ngay, một cảm giác tiện nghi kiểu châu âu.

Còn nói thật là em nói không với mua xe cũ. Em ko có tiền thì em sắm loại rẻ hơn, chứ quan điểm của em là ko dùng xe đã qua sử dụng
Máy 1.8 của Mec mà cụ chê yếu lắm thì em cũng đến chịu cụ,em hỏi thật chứ cụ đã từng đi cả Bim3 và Mec C chưa ạ,mua được cái A4 mà ngon như cụ nói thì chả có cái giá như thế đâu ạ,mà cái A4 nó tiện nghi kiểu châu âu còn cái Mec thì nó là kiểu gì cụ nhỉ?

NewC

Xe hơi
Cảm ơn ý kiến các cụ.

Chuyện em các cụ nói Altis ghẻ, Camry chợ, Innova bẩn bẩn là vì thực lòng em thấy chúng nó thế chứ không phải tiền em các cụ đo bằng kg (trừ khi chuyển mệnh giá tiền sang tiền Zimbabue). Con Altis ngày xưa em các cụ mua để đi hồi mới lấy bằng lái, mua cái đó để va quệt đỡ xót ruột, nên em xác định nó ghẻ. Camry thì của đáng tội em ngồi taxi camry cũng nhiều lần nên xác định nó là loại hàng chợ, innova thì thôi rồi, coi nó là cái xe đưa trẻ con đi học và thỉnh thoảng ngồi lên du lịch xa quăng quật thôi chứ không thể coi là xe đi làm được.

Thật lòng thì do mù về kỹ thuật và mù nốt về xe, nên từ trước tới giờ em các cụ luôn có chủ trương mua mới. Tuy nhiên đồng tiền kiếm ra nó đều là mồ hôi nước mắt mình cả, mua xe đa phần đều là cống nộp cho bọn tư bản thối nát bóc lột hút máu hút mủ đồng bào ta, nên mới phải cân nhắc đắn đo. Chẳng hạn nếu mua cái xe Merc dùng rồi mà vẫn còn ngon, không thua xe mới gì mấy mà lại tiết kiệm được đôi ba chục nghìn thì đương nhiên em các cụ sẽ làm theo phương án tiết kiệm ấy.

Đó chính là lý do em lên đây hỏi ý kiến các cụ.

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
E đã nói rồi, với tiểu chuẩn của cụ đề ra thì chỉ có Camry 3.5 là hợp lý nhất. Camry 3.5 nó khác hẳn 2.4 ko chỉ máy móc đâu, các trang thiết bị, tiện nghi, các hệ thống kỹ thuật của nó hơn cả Mec C với BMW đấy cụ à ( trong tầm giá dưới 70k đổ xuống nhé ). Mec chỉ hơn về thương hiệu + cảm giác lái thôi. Nếu cụ ko ngại ăn chơi tức là sẵn sàng nuôi e Mec C ( tiền bảo dưỡng đắt, thay thế phụ tùng nếu hỏng đắt, khi cần bán lỗ nhiều, dễ bị ăn cắp phụ tùng... ) thì cụ cứ múc Mec C230 hoặc C300 AMG cho nó máu, ăn chơi ko sợ mưa rơi

Chỉnh sửa cuối:

ABCDE123

[Tịch thu bằng lái]
Điều quan trọng hơn cả là cụ nên nghe lời khuyên của em , em thề ...>:)

muonmuaxe

Xe tăng
Cụ đã mò vào Box Merc này rồi thì chẳng còn gì phải suy nghĩ nữa đâu. Em tin rằng thì cầm lái Merc rồi thì cụ chả bao giờ muốn ngồi lên mấy cái xe cụ đang đi nữa đâu. Thực tế nó đã chứng minh là thế, còn tiền nào thì của nấy thôi. Đi sướng thì tất nhiên phải tốn xiền hơn và dễ bị bọn đạo chích nó để ý hơn. Chúc cụ nhanh mua Merc.

scottie

Xe đạp

Nếu mình không nhầm thì động cơ của C200 CGI cả horsepower và torque đều cao hơn BMW 320 và Audi A4. Mình đang đi C200CGI và chả thấy nó yếu tẹo nào :)>-

NewC

Xe hơi
Cám ơn ý kiến các cụ, tóm lại là sau vài ngày tìm hiểu em các cụ quyết định nghiêng về ý kiến của một số cụ có thâm niên trên đây: Mua xe đời E từ 2005 đổ lại đây hoặc C từ 2009 đổ lại.

Vậy cụ nào có nguồn hàng tốt, ngon, giá tốt thì giới thiệu giúp em các cụ. Tinh thần là thuận mua vừa bán và thiện chí chấp nhận được cho cả hai bên.

Riêng cụ Luxus, ý kiến của cụ rất hay, nhưng không trùng quan điểm sống của em các cụ, nên em xin thành khẩn ghi nhận và hứa sẽ dí da'i thèm nghe ;). Xe thì đúng chẳng nói lên đẳng cấp L gì cả, nó chỉ là phương tiện phục vụ chúng ta. Nhưng nó cũng là một bài toán tương hợp giữa chi phí và giá trị sử dụng, và cái chi phí ấy nó là mồ hôi nước mắt làm ra.

Chỉnh sửa cuối:
E đã nói rồi, với tiểu chuẩn của cụ đề ra thì chỉ có Camry 3.5 là hợp lý nhất. Camry 3.5 nó khác hẳn 2.4 ko chỉ máy móc đâu, các trang thiết bị, tiện nghi, các hệ thống kỹ thuật của nó hơn cả Mec C với BMW đấy cụ à ( trong tầm giá dưới 70k đổ xuống nhé ). Mec chỉ hơn về thương hiệu + cảm giác lái thôi. Nếu cụ ko ngại ăn chơi tức là sẵn sàng nuôi e Mec C ( tiền bảo dưỡng đắt, thay thế phụ tùng nếu hỏng đắt, khi cần bán lỗ nhiều, dễ bị ăn cắp phụ tùng... ) thì cụ cứ múc Mec C230 hoặc C300 AMG cho nó máu, ăn chơi ko sợ mưa rơi
Kính cụ,

Em hỏi cụ khí không phải, cái xe hơi là thứ đắt tiền (nhà nước thu thuế tiêu thụ đặc biệt vì coi là hàng xa xỉ) và dùng để lái thì thương hiệu và cảm giác lái có quan trọng hay không? Đọc bài trên nữa em thấy cụ mang A4 rồi lại Camry ra so với Mẹc, em băn khoăn không biết cụ so sau khi lái những thứ đó hay nghe những thứ đó :)) :)) :))