[Funland] Định Cư Xứ Người

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ở VN có thu nhập hợp pháp đủ sống trung lưu thì cũng chẳng có gì để bàn. Họ chỉ còn thiếu những quyền cao cấp hơn chưa được đáp ứng. Nếu ai trong nhóm này di cư, lý do không phải là mưu sinh, mà vì các lý do khác.
Hiện tại còn có quá nhiều người, hàng triệu người, trình độ phổ thông, cũng chăm chỉ lao động nhưng có thu nhập không đủ sống cỡ 3-5 tr/tháng. Nhóm này mong muốn có được cuộc sống khấm khá hơn, thu nhập cao hơn, rất đông người sẵn lòng di cư để mưu sinh; nhưng họ không phải là đối tượng được chào đón ở các nước.
Chỗ nào có người chăm chỉ lao động mà chỉ nhận lương 3-5 triệu cụ gom lại giúp em.

Chỗ em giúp việc theo giờ, 50k/h. Theo tháng thì 7M/tháng, nuôi ăn ở có lương tháng 13.

Nói gì thì cũng nên bám sát thực tế ạ.

Sắt Vụn

Xe buýt
Trong những topic như thế này những người đã định cư/đã từng định cư ở nước ngoài chia sẻ kinh nghiêm, thông tin giúp cung cấp cái nhìn đa chiều.

Mỗi người có vị thế, hoàn cảnh, nhu cầu, mục đích sống, và sở thích... riêng vì thế mỗi người, mỗi gia đình có lựa chon riêng "phù hợp" với mình.

Cụ cứ áp đặt quan điểm, thang đo giá trị của mình cho người khác như thế thì dù có tranh luận cả năm cũng không đi đến đâu cả.

Trong mắt Mỹ trắng, thậm chí cả Mỹ đen thì dân da vàng vẫn là hạng 2.

TRINHNX72

Xe tải
Không biết cụ ở VN là quan, CA, QĐ (công dân hạng 1) hay dân đen (công dân hạng 2)?

Tôi là công dân hạng 2 ở bên phương Tây nhưng có thể:

1. đi làm giấy tờ không cần đút lót

2. trở thành quan cấp thành phố, bang/tỉnh, thậm chí cấp quốc gia thì tự dùng tiền cá nhân và kêu gọi người khác (cá nhân, tổ chức) đóng góp để đi vận động tranh cử chứ không cần đút lót cũng không cần là con cháu dâu rể của ai cả

3. vận động người khác để phản đối/ủng hộ và thay đổi chính sách địa phương/quốc gia mà không cần làm quan cũng không cần đút lót để tham nhũng chính sách

4. kinh doanh buôn bán đàng hoàng thoải mái mà không sợ bị hạch sách, không cần quà cáp hay hối lộ sở thuế, sở lao động, sở PCCC, v.v. hằng tháng

5. cho con học tập từ lớp 1 đến lớp 12 trong hệ thống trường công lập bình thường nhất của thành phố có cả xe đưa đón 100% miễn phí mà con vẫn có thể được nhận vào các trường đại học hàng đầu thế giới

6. đi du lịch đa số nước trên thế giới mà không cần xin thêm visa

7. gặp nguy hiểm ở bất kỳ đâu thì sẽ có cảnh sát đến can thiệp ngay sau 5-10 phút gọi điện chứ không phải gọi rồi không ai đến hoặc đến nhưng chờ hết nguy hiểm rồi mới nhảy vào kiếm lợi

8. kiện công ty nào phân biệt đối xử với người ứng tuyển/lao động có đặc điểm xã hội được bảo vệ bởi pháp luật (giới tính, tuổi, tín ngưỡng, chủng tộc, màu da, v.v.)

v.v.

bù lại, tôi phải:

a. chấp hành luật pháp nghiêm chỉnh chứ không thể dựa vào vị thế quan chức hay thành viên của một tổ chức nào đó để tránh né luật

b. nộp thuế theo quy định của pháp luật chứ không thể dùng hai hợp đồng hay hối lộ quan chức để né thuế

c. có việc làm để nhận được bảo hiểm y tế miễn phí/giá rẻ chứ không thể trông mong vào sự hỗ trợ của nhà nước trừ khi gia cảnh khó khăn và tuổi cao sức yếu
Cái cụ kể thì rõ rồi, e ở vn thì e cũng:
1. ko hối lộ ai, ko đi tết sếp
2. con học trường công
3. lương cũng đủ sống
4. an ninh trật tự tốt, chỉ có trộm vặt, ko có khủng bố đánh bomb

Cuộc sống ở vn giờ cũng tốt đân lên rồi, e chọn cách sống SAY NO với tiêu cực, vi phạm GT thi xin cái biên bản, đi làm thủ tục thì giờ có DVC 1 cửa, 5 10 năm nay e chả dính dánh gì đến CQ cả

Nói chung o vn bây giờ làm cho cty tư nhân, or NN lương ~2k $ thì sống cũng ổn, ko phải ninh bợ xin xỏ ai cả

Chỉnh sửa cuối:

C0c0

Xe tải
Chỗ nào có người chăm chỉ lao động mà chỉ nhận lương 3-5 triệu cụ gom lại giúp em.

Chỗ em giúp việc theo giờ, 50k/h. Theo tháng thì 7M/tháng, nuôi ăn ở có lương tháng 13.

Quê em Thái Bình, hiện công nhân làm ở các nhà máy nếu làm 8 tiếng thì cỡ 4tr.
Còn những người >40tr trở lên kiếm nổi 4tr cũng khó.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Quê em Thái Bình, hiện công nhân làm ở các nhà máy nếu làm 8 tiếng thì cỡ 4tr.
Còn những người >40tr trở lên kiếm nổi 4tr cũng khó.
Cụ bảo họ lên HN xin làm giúp việc em đảm bảo có mức lương như cụ nói.

Cứ hiền lành, chăm chỉ, thật thà là được.

tuanta

Xe tăng

C0c0

Xe tải
Cụ bảo họ lên HN xin làm giúp việc em đảm bảo có mức lương như cụ nói.

Cứ hiền lành, chăm chỉ, thật thà là được.
Có cụ giới thiệu cho vài mối, quê em cũng có mấy người tuổi từ 40-55 đang tìm việc như vậy trên đó.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

rdesigner

Xe hơi
[

Đúng là ở đâu quen đấy cụ ơi . Em mà dời sang nơi khác thì cũng có cảm giác như cụ thôi .
Câu chuyện là ở đấy đấy cụ. Em thì nghĩ, không tiền ở thị thành, vẫn sướng hơn không tiền ở nơi hoang vu :D

ocean1

Xe tăng
Em mở thớt nầy để nhiều Cụ / mợ chia sẻ kinh nghiệm định cư ở nước ngoài với nhau. Tuy nhiên, gần đây thì thấy nhiều cụ / mợ vào đây có những lời lẻ quá khích và có ngôn từ miệt thị người khác .

Đành rằng, mở thớt ra, là sẽ gặp những ý kiến trái chiều. Tuy nhiên, quan điểm dù cho có bất đồng, cũng đâu đến nỗi dìm người khác xuống như thế. Nếu vẫn còn tiếp tục, em sẽ yêu cầu xoá thớt nầy.

yourman

Xe hơi
Trong mắt Mỹ trắng, thậm chí cả Mỹ đen thì dân da vàng vẫn là hạng 2.
Haha, những chú em tư duy thế này thì ngay ở Việt Nam vẫn là hạng 2 chứ đừng nói đến ở Mỹ. Bọn trắng nó đang truyền nhau thuật ngữ "Level Asian" kia kìa (search thêm để biết nhé) :)

phihanhgia

Xe container
Ở nông thôn đi làm giúp v ở quê 8h mỗi ngày, chỉ được 3-4 tr thôi. Ra tp lớn đc gấp 2 nhưng phải nuôi 1 ng phụ thuộc ở quê thì thu nhập tb cũng vậy. Lao động nông nghiệp hàng triệu ng có thu nhập năm quanh mức 30-50 tr, tức chỉ 2.5-4 tr/ tháng.

Ở các khu công nghiệp, người lao động chính đi làm trung bình phải nuôi 1 người phụ thuộc nữa. Thu nhập tháng của hàng triệu công nhân kcn chỉ trong khoảng 5-8 tr, trung bình gia đình quanh 2.5-4 tr/ng tháng.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Haha, những chú em tư duy thế này thì ngay ở Việt Nam vẫn là hạng 2 chứ đừng nói đến ở Mỹ. Bọn trắng nó đang truyền nhau thuật ngữ "Level Asian" kia kìa (search thêm để biết nhé) :)
Tôi ở Mỹ cũng lâu rồi, chưa bao giờ nghe đến thuật ngữ đấy, chỉ nghe đến Model Minority khi nhắc đến dân Asian thôi.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Thế kỷ này sẽ dịch từ Tây sang Á rồi. J phải nâng bi mấy thằng da trắng thế cụ. Tiếp xúc lâu thì thấy về cơ bản thì ng châu á hay hơn tụi da trắng. Chả qua tụi nó đi trước vì có những vĩ nhân đột xuất trước thôi.

yourman

Xe hơi
Tôi ở Mỹ cũng lâu rồi, chưa bao giờ nghe đến thuật ngữ đấy, chỉ nghe đến Model Minority khi nhắc đến dân Asian thôi.
Vâng, chắc cộng đồng bác tiếp xúc hơi "nghiêm túc" và "cao tuổi", bác vào các cộng đồng như 9gag, reddit, hay game... thì sẽ thấy nhiều, nó kiểu hài hước dễ đi vào lòng người :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đó là trong các post vui vui trên MXH về những gì siêu, giỏi (ví dụ một người ném được quả bóng vào một cái lỗ ở cách 10m chẳng hạn).
Rồi chúng nó bình luận: (đứa này) ở level "Asian".
Bởi vì ở trường thì bọn Asian thường là bọn "siêu" trong mắt chúng nó.

Chỉnh sửa cuối:

BMV_HN

Xe điện
Cụ mua nhà thì ok quá. Coi như nhà thứ 2-thứ 3. Sau con cái mà học giỏi đi du học ( không phải học dốt ra nước ngoài học lấy danh nhé) thì có chỗ cho nó ở nó thích thì nó ở luôn. Con người như cái cây trồng từ hạt từ cây con thì ok hơn. Chứ có tuổi có gia đình rồi định cư như oánh 1 cái cây ra trái trồng nơi khác lại xa là hơi khoai đó.\Nhất là tài chính đang ở dạng lập nghiệp. Nên lên kế hoạch cho con nếu cố được .