[Funland] Định Cư Xứ Người

ocean1

Xe tăng
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy

provtc

Xe container
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Em có tiền cũng không đi, nghĩ cảnh sang đó đi làm bưng bê hoặc làm nail là e không chịu nổi

UFA

Xe điện

E chỉ thích thỉnh thoảng qua thôi chứ ở hẳn chắc chịu ko nổi, chết vì buồn trước khi chết vì nghèo

xuantien_mobis

Xe lăn
Em có tiền cũng không đi, nghĩ cảnh sang đó đi làm bưng bê hoặc làm nail là e không chịu nổi
Có tiền sao lại phải đi bưng bê hay làm nail hả Cụ? Sao mâu thuẫn thế?

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Em thì thấy sống đâu thì quen đó thôi. Ở cái tuổi lưng chừng, chưa già và cũng không trẻ nữa rất khó hoà nhập vào cuộc sống mới cụ a

Bố Nhím Con

Xe tải
Có tiềm sao lain phải đi bưng bê hay làm nail hả Cụ? Sao mâu thuẫn thế?
Làm nail lương cao hơn nhiều so với các cụ làm ở công ty này nọ sao lại cứ chê nhỉ?
Em thấy kiếm tiền thì nghề nào cũng như nhau.

Anhhungjp

Xe tăng
Ô phở thì chủ yếu có 2 dạng: 1 là có rất nhiều tiền, 2 là đang chạy ăn từng bữa. Cả 2 thành phần này đều ít có nhu cầu đi nước ngoài vì với họ sống ở VN sướng hơn. Cụ chủ mở thớt ở đây có vẻ không hợp

ocean1

Xe tăng
E chỉ thích thỉnh thoảng qua thôi chứ ở hẳn chắc chịu ko nổi, chết vì buồn trước khi chết vì nghèo
Không buồn lắm đâu cụ . Có những khu , cụ ra đường sẽ gặp và nghe toàn là tiếng Việt vd như vùng little saigon, thuộc tiểu bang Cali

Freeman Bodhany

Xe tăng
Để định cư được 3 nước trên diện Doanh nhân đầu tư thì cũng phải đầu tư cả triệu USD và cầm theo cả triệu USD nữa để lập nghiệp bên đó.
Còn để định cư diện "lao động tay nghề" thì em nghĩ rất khó....
Ở VN, những người có vài triệu USD thì thực sự có cuộc sống tương đối dễ chịu, trừ hoàn cảnh sao đó chứ những đối tượng này em nghĩ họ sẽ ở VN làm ăn. Thi thoảng họ đi sang bển du lịch.

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Không buồn lắm đâu cụ . Có những khu , cụ ra đường sẽ gặp và nghe toàn là tiếng Việt vd như vùng little saigon, thuộc tiểu bang Cali
Vâng có thể mợ nói đúng, Mẽo, Can , Úc thì e ko biết nhưng Châu Âu thì e cũng có nửa thập kỷ lê la bên đó nên e nghĩ vậy, e thì năm nào cũng qua đó 1 , 2 lần, mà lần nào sang cũng chỉ được chừng vài hôm là muốn về lại VN rồi, chắc tại e già rồi nên ko hòa nhập nổi với môi trường bên đó

ocean1

Xe tăng
Làm nail lương cao hơn nhiều so với các cụ làm ở công ty này nọ sao lại cứ chê nhỉ?
Đúng là nghề nào cũng là nghề lương thiện cả . Nghề nail kiếm được tiền lắm, do họ lấy tiền mặt nên không phải đóng thuế nhiều, so với đi làm trong công ty

ocean1

Xe tăng
Ô phở thì chủ yếu có 2 dạng: 1 là có rất nhiều tiền, 2 là đang chạy ăn từng bữa. Cả 2 thành phần này đều ít có nhu cầu đi nước ngoài vì với họ sống ở VN sướng hơn. Cụ chủ mở thớt ở đây có vẻ không hợp
Đâu có gì là không hợp đâu cụ . Chỉ là cuộc trò chuyện cho vui thôi

xuantien_mobis

Xe lăn
À, ý em nói Cụ kia là nhiều tiền tức là sang đó hưởng thôi, ko phải đi làm, còn nail hay neo thì có sao đâu, Em còn đang chạy Grab đây

Freeman Bodhany

Xe tăng
Sao các cụ bỏ sót định cư Anh quốc à ? Thanh niên VN sang đó trồng cỏ, làm nails kiếm mấy trăm tr / tháng kìa. :D

À, ý em nói Cụ kia là nhiều tiền tức là sang đó hưởng thôi, ko phải đi làm, còn nail hay neo thì có sao đâu, Em còn đang chạy Grab đây
Ý cụ ấy là trong nước đang đại gia, ăn trắng mặc trơn không phải nghĩ, lại bỏ sang đấy lại đi bán phở bán bánh mì ấy, kiểu vậy; dạng đại gia vừa đủ chứ còn mấy ông đi đâu cũng tiền cả quyển thì khỏi nói :)