[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

Rémy_Martin

Xe tải
104 lô B ĐTM Đại Kim Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội
Giấc mơ thì có 2 dạng: "giấc mộng đẹp - ác mộng" và "có thể thành hiện thực - giấc mơ mãi là giấc mơ"
Hôm vừa rồi em có gặp trên Quán cf một bài viết của một cụ về chuyện định cư ở nước ngoài. Thực ra mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người một chí hướng, chẳng ai giống ai. Nói như các cụ ta "mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" mình không nên áp đặt cái tôi của mình mà phán xét, lời khuyên hay đánh giá cuộc đời của người khác. Tuy nhiên, em cứ ngẫm nghĩ mãi rồi quyết định viết ra bài viết này. Vừa để chia sẻ, vừa để giãi bày cũng như là một câu chuyện các cụ đọc để giết thời gian.

Em có cô bạn thân, có thể được coi là thành đạt ở Việt Nam, cũng làm sếp trong một tập đoàn lớn, chồng có công ty riêng tuy nhỏ nhưng cũng đủ lo cho gia đình cuộc sống thoải mái về kinh tế, có của ăn của để. Gia đình họ là hình mẫu lý tưởng cho nhóm bạn bè cả về kinh tế lẫn sự ấm êm hạnh phúc. Đùng một cái nghe tin họ ly dị, rồi cô bạn em nhanh chóng kết hôn với một ngoại kiều Úc và theo chồng mới sang đó định cư. Chồng cô ấy không lâu sau đó cũng xuất ngoại theo diện kết hôn và đích đến cũng là nước Úc. Hơn 2 năm sau hai đứa con cũng lần lượt được cha mẹ đón qua đoàn tụ. Trước khi đưa hai con qua, cô ấy mời bạn bè hàn huyên tâm sự, lúc đó em mới được biết, họ đã ly hôn và làm kết hôn giả để cả nhà được đi qua Úc. Em hỏi cô ấy, có hài lòng với quyết định của mình không, cô ấy lắc đầu, mắt ngấn nước nói nhỏ: “Thôi coi như hy sinh vì con”.
Câu chuyện của cô ấy cũng đã lâu nhưng nó vẫn khiến em không thôi đặt dấu hỏi, liệu quyết định của họ là Đúng hay Sai ? Cho đến khi chính em bước chân vào làm người trong cuộc, sống đời tha hương.

Em lấy chồng Pháp, sinh sống cùng chồng ở Việt Nam nhiều năm trước khi quyết định qua Pháp sống và đã có gần 4 năm sinh sống ở Pháp. Thời gian không quá dài nhưng cũng đủ để em vỡ ra nhiều điều. Nước Pháp hay bất cứ một nước phương Tây nào cũng không phải là thiên đường như bao người nghĩ. Ở đó có đủ chua cay, đủ thử thách và không dành cho những ai mong manh yếu đuối.
Cũng phải nói rõ, em chỉ đưa ra những nhận định của mình từ cuộc sống thực tế ở Pháp chứ không dám lạm bàn đến cuộc sống ở các nơi khác, nhưng em tin sẽ có những tương đồng nhất định.
- Khi mới qua Pháp, ngay sau khi đi làm các thủ tục giấy tờ cho việc tạm trú thì lập tức được chính quyền (thông qua văn phòng quản lý các vấn đề về người nước ngoài) cho đi khám sức khỏe, cho đi học phổ cập kiến thức căn bản về văn hoá, xã hội, luật pháp của nước sở tại và sau đó tuỳ vào trình độ tiếng Pháp đến đâu mà được sắp xếp cho đi học tiếng, trung bình khoảng 2 khoá học kéo dài từ 150 đến 300 giờ.
- Khi hoàn tất các thủ tục giấy tờ định cư mỗi người sẽ được cấp một thẻ bảo hiểm tế, thẻ này mỗi khi đi khám bệnh, mua thuốc theo toa chỉ cần đưa thẻ ra để quẹt máy và có giá trị thanh toán như thẻ ngân hàng nhưng chỉ dành riêng cho lĩnh vực y tế và tỷ lệ thanh toán của thẻ trên tổng chi phí khám chữa bệnh là 60-75% tuỳ mức độ thuốc điều trị.
- Đối với trẻ con, chỉ cần được chấp nhận cho tạm trú thì dù quốc tịch là gì cũng được nhập học miễn phí cho đến hết bậc trung học cơ sở. Hai khoản y tế và giáo dục không phải lo lắng đã đủ khiến em choáng ngợp và tự nhủ, mình đã không sai khi theo chồng qua đây, thiên đường là đây chứ đâu.

Khi cái lâng lâng sung sướng của những thứ miễn phí hoặc cận miễn phí qua đi thì thực tế cuộc sống bắt đầu cho em những bài học.
- Trước hết là ngôn ngữ. Dù khá thông thạo tiếng Anh nhưng việc học tiếng Pháp cũng không đơn giản như em nghĩ. Dù học tập trung ngày 7 tiếng, tuần 4 ngày rưỡi đấy nhưng kết thúc tất cả các khoá học thì trình độ tiếng Pháp của e cũng chỉ ở mức nghe và hiểu những câu giao tiếp đơn giản hoặc nói chuyện mặt đối mặt một cách chậm rãi, hoặc cũng chỉ mơ hồ họ đang nói về đề tài gì thôi chứ không thể bắt chuyện. Khi ngôn ngữ chưa thông thạo cũng đồng nghĩa với việc cơ hội kiếm việc làm trở nên thu hẹp.
-
Em cần có làm việc. Mặc dù chồng em có một công việc ổn định đảm bảo cuộc sống cho gia đình nhưng cũng chỉ đến mức vừa đủ, muốn có chút dư dả nhất định em phải góp phần. Nhưng ở Pháp phụ nữ có gia đình, có con nhỏ thì đến người bản địa còn khó kiếm việc huống hồ một người chân ướt chân ráo mới qua, tiếng chưa rành, bằng cấp mình có ở Việt Nam chẳng có tác dụng vì không được chấp nhận nên việc xin một công việc văn phòng mưa chẳng đến mặt nắng chẳng đến đầu là một giấc mơ xa xỉ.
Kiếm tiền bây giờ chỉ còn những việc lao động chân tay như làm nail, phụ lau dọn nhà hàng (lau dọn thôi nha, phục vụ thì không đạt chuẩn ngôn ngữ, phụ bếp thì không phải ai cũng có khả năng). Mà làm nail cửa cũng hẹp cho phụ nữ có tuổi vì mắt đã bắt đầu kém, sự tỉ mỉ không có, trừ khi đó cũng là nghề từng làm ở Việt Nam chứ bảo qua đây rồi học e rằng mướt mồ hôi.
Còn làm trong nhà hàng thì xác định luôn con cái sẽ thiệt thòi bởi nhà hàng làm việc vào giờ nghỉ của các gia đình, sớm thì cũng phải 11g đêm mới được nghỉ, chưa kể công việc chắc chắn rất vất vả cực nhọc.
Tính tới tính lui cuối cùng em quyết định mở một nhà hàng nhỏ tại nhà để kinh doanh.
- Việc kinh doanh ban đầu có vẻ cực kỳ thuận lợi từ thủ tục cho đến khâu chuẩn bị. Nơi em ở chưa có nhà hàng Việt nên ngay lập tức thu hút khách. Dù đã chọn loại hình kinh doanh là khách mua mang đi chứ không phục vụ tại chỗ nhưng những lúc cao điểm cũng phải 9g đêm mới được ra khỏi cái bếp. Nhìn tiền thu về thì ham đấy nhưng không ngăn nổi cơn mệt mỏi đến rệu rã trong người. Việc nhiều đến độ em nghĩ đến chuyện thuê thêm người phụ giúp, nhưng tính đi tính lại thì không khả thi, bởi tại Pháp, để thuê một người lao động bị ràng buộc rất chặt chẽ về hợp đồng chưa kể đủ loại thuế và bảo hiểm người chủ phải trả cho người lao động, tính ra nếu làm nhỏ mà thuê người thì coi như hết lãi. Thôi thì cũng đành chịu cực vậy, kiếm đồng lời đâu dễ. Sau năm đầu kinh doanh thấy cũng có lãi, so ra hơn đi làm thuê nên tôi phần nào yên tâm.

- Đến năm thứ hai kinh doanh ngày càng khá khẩm, chắc mẩm năm nay mình để dành được nhiều đây, nhưng cú sốc thuế đã hạ nock out e trong tích tắc.
Hoá đơn thuế, bảo hiểm cuối năm gửi về với số tiền cao chóng mặt, gấp nhiều lần năm trước khiến e choáng váng, hỏi ra mới hay, năm đầu được ưu đãi thuế nên mới dễ thở thế, chứ từ năm thứ 2 trở đi thuế chỉ có tăng không giảm. Tính đi tính lại là huề vốn, coi như cả năm làm không công vì không tự trả lương, đấy là còn không phải trả tiền nhà chứ nếu thuê mặt bằng thì cầm chắc lỗ. Hỏi thăm mấy người bạn kinh doanh bên này ai cũng bảo làm đủ ăn, đủ đóng thuế, đóng bảo hiểm là may rồi lấy đâu ra lãi. Pháp chẳng hổ danh là đất nước có nhiều loại thuế bậc nhất thế giới và được tự trào là : đánh thuế con gà vì nó sẽ đẻ trứng.

Chỉnh sửa cuối:

Rémy_Martin

Xe tải
Quay lại câu chuyện của bạn em, Hồi đấy để được đi cả gia đình như thế bạn em đã phải chi ra số tiền không hề nhỏ, xấp xỉ trăm ngàn đô chưa kể tiền vé máy bay qua lại mấy lần cho hai người được thuê kết hôn cùng họ. Bán tháo hết tài sản qua đến Úc chỉ đủ mua cái nhà, cái xe và rồi sau đó hai vợ chồng kéo cày nuôi con.
Cũng như em, cô ấy rất khó khăn để có thể xin được việc làm như ý vì bằng cấp không phù hợp mà học lại để kiếm việc tốt hon thì ai nuôi con nên đành chấp nhận làm chân lau dọn trong một nhà hàng thức ăn nhanh, chồng bạn thì xin làm trong một gara sửa xe, cuối tuần còn xin đi làm vườn cắt cỏ mới có chút tiền để dành.
Nhiều người bên nhà vẫn bảo, ở Việt Nam, sếp là trời, nói một là một, hai là hai, nhân viên răm rắp nghe theo. Còn ở bên đó thì sếp và nhân viên ngang hàng, mặc sức tranh cãi. Vất vả quá nên vợ chồng cũng chẳng thể vui vẻ hạnh phúc. Cái lý lẽ vì tương lai của con sao nghe đắng chát..
Không thể phủ nhận những cái tốt ở các nước phương Tây nhưng chắc chắn không phải thiên đường. Nếu bạn chỉ là một người lao động làm công ăn lương ở Việt Nam thì việc qua nước ngoài cắm đầu cày kiếm tiền đúng là có lý tưởng hơn thật.

Lý tưởng nhất để có thể sống bình yên đến già ở một nước phương tây là bạn phải sang đây từ nhỏ, ít nhất từ bậc đại học, thì mới có thể hoà nhập, học tập và kiếm được việc làm như ý. Sau tuổi 30 qua nước ngoài vẫn còn cơ hội nếu bạn giỏi ngoại ngữ và đã có bằng cấp chuyên món, qua đây chỉ phải học lại 1-2 năm là có thể đi làm, cày cật lực mấy chục năm may ra về già lãnh lương hưu mới đủ sống. Ngoài 40 qua nước ngoài thì xác định luôn, hoặc là chồng bạn phải có thu nhập thật cao để bạn khỏi áy náy khi ngồi nhà, hai là phải chấp nhận làm những việc lao động chân tay không như ý muốn. Mà có siêng năng đến đâu thì tuổi này cũng xác định về già tiền lương hưu chẳng đáng là bao vì thời gian làm việc của bạn không đủ để lãnh mức lương hưu tối đa. Đấy là chưa kể việc thiếu thốn tình cảm gia đình, thiếu các mối quan hệ bạn bè, thiếu giao lưu xã hội cũng sẽ khiến bạn chồng chất nỗi buồn. Đôi khi phải đối mặt với sự kỳ thị đến từ những người xung quanh còn khiến bạn tổn thương gấp bội.

Em chia sẻ với bạn những trải nghiệm của chính em và bạn, những người đang sinh sống và làm việc ở nước ngoài. Ở đâu cũng có cái được và cái mất, cái hơn và cái kém cho nên chẳng có chỗ nào là thiên đường cả.

Nếu bạn có một công việc tốt ở Việt Nam thì đừng nên đánh cược nó để lấy một cuộc sống chưa biết thế nào ở trời Tây.
Thiên đường chính là nơi mình đang sống và chấp nhận nó như vốn dĩ của nó.

Love Nest

Xe máy
Túm lại kiếm tiền éo phải dễ lắm đâu

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn chia sẻ của mợ! Em thích câu kết của mợ.

Rémy_Martin

Xe tải

ruby_eagle

Xe điện
Chuyện của mợ chân thực quá. Có thể với nhiều người Châu Âu, Mỹ, Úc, Nhật là thiên đường, nhưng người Việt mình qua đó cũng chỉ là công dân bình thường mà thôi, ko lớn lên ở đó, ko am hiểu văn hóa, tiếng nói là chuyện đương nhiên. Cộng với ko có việc làm ổn định hoặc việc làm trái sở trường, phải làm những công việc tay chân mà ngày trc ở Vn là bà chủ..
Nếu vượt qua được và trụ vững thì mới thấy những người như vậy thật bản lĩnh.
Em cũng có ước mơ trời âu từ bé và đang trên đường thực hiện ước mơ ấy, dù biết trước nhiều khó khăn nhưng dặn lòng phải cố hết sức để vượt qua.

Getzcoi

Xe tăng
Quá nhiều chữ “ nhưng” trong câu chuyện của mợ.
Kiếm tiền ko dễ, dù ở bất cứ đâu.
Câu chuyện tuy dài nhưng ko mới. Nếu là người có sự chuẩn bị kỹ hơn cho việc di cư, thì có thể lược bớt một số chữ nhưng, vì đó là chuyện tất yếu khi lựa chọn, ko hề bất ngờ tý nào, chỉ ko đúng với người ảo tưởng về nó mà thôi.

Rémy_Martin

Xe tải
Chuyện của mợ chân thực quá. Có thể với nhiều người Châu Âu, Mỹ, Úc, Nhật là thiên đường, nhưng người Việt mình qua đó cũng chỉ là công dân bình thường mà thôi, ko lớn lên ở đó, ko am hiểu văn hóa, tiếng nói là chuyện đương nhiên. Cộng với ko có việc làm ổn định hoặc việc làm trái sở trường, phải làm những công việc tay chân mà ngày trc ở Vn là bà chủ..
Nếu vượt qua được và trụ vững thì mới thấy những người như vậy thật bản lĩnh.
Em cũng có ước mơ trời âu từ bé và đang trên đường thực hiện ước mơ ấy, dù biết trước nhiều khó khăn nhưng dặn lòng phải cố hết sức để vượt qua.
chúc cụ sớm thành công trên con đường đã chọn. quan trọng nhất vẫn là quyêt tâm ạ
hồi em sang, cộng đồng ta ở đó đã giúp đỡ em rất nhiều :)

Rémy_Martin

Xe tải
Câu chuyện của mợ hay của ai ạ? Em nhớ nick này của một cụ lái mà nhỉ ;;).
Nick này vốn dĩ của cậu em. Nhưng đó là câu chuyện mà có dịp nào đó, em sẽ chia sẻ.
Rất chân thành cảm ơn cụ vì vẫn nhớ tới Em ấy ! @};-

Mr met

Xe tăng
Trong chán ngoài thèm!? Bị ảo tưởng bởi phúc lợi xã hội ở bên kia thiên đường do thông tin không đầy đủ mợ nhỉ! Thank chia sẻ của mợ?!

vephiadong

Xe điện
Đất lành chim đậu, di cư là chuyện muôn thuở gần thì từ làng ra phố, xa hơn thì qua đại dương

Trước đây người TQ di cư sang Canada rất nghèo, giờ thì ngược lại toàn người giàu, mua nhà cho thuê, đầu tư...

ruby_eagle

Xe điện
chúc cụ sớm thành công trên con đường đã chọn. quan trọng nhất vẫn là quyêt tâm ạ
hồi em sang, cộng đồng ta ở đó đã giúp đỡ em rất nhiều :)
Cảm ơn mợ nhé, lúc mới qua chắc chắn nhiều bỡ ngỡ, cũng hi vọng sẽ nhận dc nhiều sự giúp đỡ từ bà con người Việt mình bên đấy giống như mợ vậy.
Klq, nhưng nhìn avt thì mợ nhìn trẻ và xinh quá!

rongnho

Xe tăng
Mợ kinh doanh gì mà để sđt ở chữ kí.

Embebandiem

Xe tăng
Rất chuẩn đó chủ thớt. Bạn bè bme e và bạn bè e bên Mĩ về giờ thấy tiếc cuộc sống ở VN. Tiếc bởi vì bên mình quá thoải mái, chi phí rẻ, tiền làm ra dễ, bên Mĩ mở nhà hàng hải sản hoành tráng nhưng 1 năm tính ra chi quá nhiều, tiền mặt ko còn bao nhiêu. Bên Mĩ nói để mua 1 chiếc BMW = tiền mặt 200,000 USD là 1 sự quá xa xỉ, còn ở VN là chuyện bình thường.

khaphieu

Xe tải
VỪa lội qua thớt mợ đọc và share rất nhiều sách self help. Hóa ra là mợ ở trời tây

Rémy_Martin

Xe tải
Cảm ơn mợ nhé, lúc mới qua chắc chắn nhiều bỡ ngỡ, cũng hi vọng sẽ nhận dc nhiều sự giúp đỡ từ bà con người Việt mình bên đấy giống như mợ vậy.
Klq, nhưng nhìn avt thì mợ nhìn trẻ và xinh quá!
úi, em cám ơn ạ, ahihi :">
Mợ kinh doanh gì mà để sđt ở chữ kí.
Cụ để ý quá ạ, giờ em về cũng rảnh hơn nên làm được nhiều thứ ạ, nhưng vừa đủ thôi ạ, thời gian để cho bản thân
Thời gian ở bên, em hiểu ra nhiều điều, không đi thì mình cũng không thay đổi - đó chính là cái "được" nhất của bản thân em
Cám ơn cụ quan tâm !

Update 25/02; Em xin phép edit bài này một chút, không hiểu vì sao hay em gây war, hay làm cụ nào giận mà bomb em zalo với sms quá ;)) em xin phép sửa lại chữ ký tý tẹo tèo teo ạ
chúc các cụ có những giây phút giải trí, đọc để trải nghiệm chứ em không dám "phán" vào ai đâu ạ @};-

Chỉnh sửa cuối:

Rémy_Martin

Xe tải
VỪa lội qua thớt mợ đọc và share rất nhiều sách self help. Hóa ra là mợ ở trời tây
trước em cũng lười đọc lăm, tuy nhiên thời gian ở P, lúc khó khăn em đã đọc và tìm hiểu, lúc đó không ai giúp mình được đâu cụ ạ, chỉ có mình mới giúp chính mình
mà mình muốn giúp được mình, thì mình cần phải có KIẾN THỨC
thế là em lao vào đọc, đọc và đọc
nhưng giờ thì chẳng nhớ rì rùi. hí hí ;))

Rémy_Martin

Xe tải

một số ảnh em còn lưu trên Face, chia sẻ với các cụ,
em luôn quan niệm "điều tồi tệ nhất sắp xảy ra" chứ nó không phải "đang" xảy ra. Để mình luôn lạc quan với hiện tại, và chuẩn bị tốt nhất cho tương lai